ผู้เขียน หัวข้อ: [ตัวการ์ตูนดินกระดาษ] นักรบสาวถือขวาน ออเร็นจ (Orange)  (อ่าน 4294 ครั้ง)

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
[ตัวการ์ตูนดินกระดาษ] นักรบสาวถือขวาน ออเร็นจ (Orange)

สวัสดีครับ วันนี้ขอนำตัวการ์ตูนดินกระดาษที่พึ่งทำสีเสร็จมาลงครับผม >.<
นั้นก็คือ นักรบสาวถือขวานมีนามว่า ออเร็นจ
เป็นตัวการ์ตูนที่ผมวาดเล่น เห็นว่าน่ารักเลยเอามาปั้นขึ้นมาเป็นตัวการ์ตูนครับ

นักรบสาวออเร็นจนี้ปั้นเสร็จทิ้งไว้นานมากๆครับ ไม่กล้าลงสีรู้สึกว่าตัวเองยังไม่ค่อยเข้าใจการลงสี
ตัวการ์ตูนคนเท่าไหร่ กับยังใช้แอร์บรัชไม่คุ้นมือ พอพ่นสีพวกเอสดีไปซักสองสามตัว เอาละฟ่ะ
ลองพ่นเลย ค่อยๆพ่นอย่างระวัีงๆเอาก็แล้วกัน >W<

การพ่นสีตัวการ์ตูนคนนี้ผมรู้สึกว่ายากกว่าพ่นเอสดีกันพลาอีกครับ วิธีพ่นสีส่วนเนื้อนี้ก็ต้องระวังมากๆเอาการ
มองแนวทางไม่ค่อยออกเลยครับ อาศัยมองสีจากน้องด๋อย และงานฟิกเรซิ่นของหลายๆท่าน
และอิงจากที่ได้ยินมาว่าพ่นสีตัวคนจะต่างจากการพ่นสีกันดั้มคือ กันดั้มจะพ่นอ่อนบนเข้ม
แต่ตัวคนจะพ่นเข้มบนอ่อน งานนี้คงต้องฝึกหาความชำนาญกันไปอีกยกใหญ่เลยครับผม

ภาพวาดเล่นใน PPC ครับ วาดตั้งแต่เมื่อปี 54 แต่มาลงสีปี 55
ดูไปดูมาก็น่ารักดีจึงตัดสินใจเอามาปั้นเป็นตัวการ์ตูนก็แล้วกัน

ก่อนที่จะปั้นก็จะวาดก่อนครับว่าจะเอาท่าไหน ขนาดประมาณใด
ผมสับสนเกี่ยวกับท่าทางมากเลยครับ มองไม่ค่อยจะออก T^T

ก่อนทำสี ตัวขาวๆ ค่อนข้างจะมอมแมมมากๆครับ
เวลาปั้นผมจะมีปัญหากับการปั้นส่วนมือมากๆเลยครับ ยังปั้นมือกับเท้าไม่ค่อยได้เลย T^T

ลงสีเรียบร้อยแล้วครับ

สีต่างๆที่ใช้

สีกระป๋อง Kobe รองพื้นเทา 266

สีเนื้อ
พ่นสีขาว Character White 107 ก่อน
ตามด้วยสีเนื้อ Chatacter Fiesh(1) 111 ผสมกับส้ม Orange 59 หน่อยๆ แล้วค่อยๆพ่น
มีผสมสีชมพู Pink 63 เข้าไปเพิ่มน้อยๆแล้วค่อยๆพ่นแถวๆแก้ม

สีเทาดำ
พ่นด้วยดำ Gaia 002 Pure Black ผสมกับ เทา์ Neutral Gray นิดหน่อย พ่นตามขอบๆ
แล้วพ่นทับทั่วๆด้วย สีดำ ผสมกับ Midnight Blue 71

สีส้มที่ผม
พ่นสีขาว Character White 107 บางๆก่อน
แล้วตามด้วยส้ม Orange 59 ผสมกับขาว Character White 107 หน่อยๆ ให้ทั่วๆ
แล้วผสมสีน้ำตาลให้สีส้มเข้มขึ้นมา แล้วพ่นตามขอบๆ

สีส้มที่เกราะ
พ่นสีส้ม Orange 59 ผสมกับสีดำนิดๆ พ่นตามขอบๆ ตามด้วยการพ่นสีขาว White 1 ตรงกลางๆ
แล้วตามด้วยสีส้ม Orange 59

สีเหลือง
พ่นขาว White 1 ก่อนแล้วตามด้วยสีเหลืองเหลือง Yellow 4

สีน้ำตาล ทาด้วยสีอะครีลิค

วาดตาด้วยปากกา Pigma 005 วาดขอบตาด้วยปากกาRealTouchMarker วาดสีในตาด้วยสีอะครีลิค

สีที่ขวาน พ่นด้วยสีกระป๋อง พ่นสีดำ Kobe ก่อน บังให้เหลือแต่ส่วนคมแล้วพ่นสีเงิน LeyLand

พ่นเคลียร์เงาด้วย เคลียร์กระป๋อง Layland C75
วอชด้วย Panel Line และสีอีนาเมล ของ Tamiya 
และสุดท้ายปิดงานด้วยเคลียร์ด้าน Layland F76 ครับผม

เอามาถ่ายรูปคู่กันกับ เทพธิดาสีฟ้า Blue Valkyrie
ไปดูเล่นๆได้ที่ VVV ครับผม
http://songwutoffice.exteen.com/20120504/blue-valkyrie

มันไม่ง่ายเลยที่จะพ่นเคลียร์ด้านตอนอากาศไม่ดีไม่ดี สุดท้ายก็ต้องไปพ่นตอนเที่ยงๆร้อนๆ

มุมต่างๆของ ออเร็นจ นักรบสาวถือขวาน >W<

ตัวการ์ตูนดินกระดาษแอ็คชั่นได้ท่าเดียวครับ T^T ถ้าทำให้ขยับได้คงเล่นได้สนุกขึ้นเยอะแน่นอนครับ

งานนี้นานตรงต้องบังพ่นนี้แหละครับ บังทุกชิ้นเลย

ถ่ายคู่กับ RX-78-1 Prototype Gundam

ไปดูเล่นได้ที่ http://songwutoffice.exteen.com/20130513/sd-rx-78-1-prototype-gundam

ถ่ายตรงข้างๆกำแพงเหลืองๆ ทำให้ภาำพยิ่งดูส้มกว่าเดิมอีก

ถ่ายเทียบกับมือ

เปลี่ยนมุมถ่ายรูปครับ

ข้างๆ

ด้ามขวานทำจากแผงโมแล้วเอาไปเจียร์เอาครับ ส่วนตัวขวานก็เอามาจากพวก เอสดีสามก๊ก

เมื่อทำสีเสร็จแล้วก็พามาเล่นซักหน่อย
นักรบสาว ออเร็นจ ได้เข้าป่าเพื่อหาไม้มาทำสะำพาน เธอค่อยๆเอาขวานไปตัดไม้มาทำทางเท่าที่จำเป็น
เมื่อได้ไม้มาก็นำมาสร้างสะพานให้เด็กๆได้เล่นกันอย่างสนุกสนาน

พวกจิมน้อยพากันข้ามสะำพาน

มานั่งมองตัวเอง เออเราอายุ 20 กว่าๆแล้วนิเนอะยังเล่นเป็นเด็กๆอยู่ได้ ต่อเป็นบล๊อกไม้เลย อิอิ
แถมยังเล่นอย่างสนุกสนานซ่ะด้วยครับ 5555

ก็จบแล้วครับขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาชมครับ
ถ้ามีอะไรผิดพลาดไปต้องขออภัยด้วยนะครับ
^_^ ^_^ ^_^ ^_^ ^_^

สามารถไปดูเล่นๆได้อีกสองทีนะครับ VVV ที่เพจ และบล๊อกครับผม >w<
http://www.facebook.com/Off.Art.Onn
http://songwutoffice.exteen.com/20130528/orange

ออฟไลน์ wateya_rouge

• Like: 23
  • ^^'' it,Me
Re: [ตัวการ์ตูนดินกระดาษ] นักรบสาวถือขวาน ออเร็นจ (Orange)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 05:36:29 PM »
น่ารักมากๆเลยครับ อย่าว่าแต่น้องเลย ผมจะ30 แล้วเวลาไปบ้านหลานยังชอบเอารถไฟโทมัสมาเล่นเลย ฮ่าๆๆ :iconnasty: :iconnasty:
Thailand only !!

ออฟไลน์ saradin

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 10
  • d(罪 )> we love miko we love gensokyu !
Re: [ตัวการ์ตูนดินกระดาษ] นักรบสาวถือขวาน ออเร็นจ (Orange)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 06:48:49 PM »
เเหล่มมากครับคุณออฟ ออกเเบบเองปั้นเอง เเค่นี้ก็สุดยอดเเล้วครับ. :iconwish:
ปล.อายุเป็นเพียงตัวเลขน่อ ขอเเค่มีฝันกะจินตนาการ เท่านี้ก็เพียงพอเเล้วครับ ใครจะมองไงก็ช่างมันเต้อะความสุขของเรานินา อุอุอุ

ออฟไลน์ Aerries

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 09:59:14 AM »
งานออริจินัล สุดยอดเลย

ออฟไลน์ Off-Songwut

• Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 01:18:17 PM »
น่ารักมากๆเลยครับ อย่าว่าแต่น้องเลย ผมจะ30 แล้วเวลาไปบ้านหลานยังชอบเอารถไฟโทมัสมาเล่นเลย ฮ่าๆๆ :iconnasty: :iconnasty:
ขอบคุณครับ เล่นแล้วสบายใจเ่ลยนะครับ
 :iconjoy: :iconjoy: :iconjoy:
ผมเองก็ชอบเล่นไสรถครับสนุกมากๆ  :iconhappy: :iconhappy: 

เเหล่มมากครับคุณออฟ ออกเเบบเองปั้นเอง เเค่นี้ก็สุดยอดเเล้วครับ. :iconwish:
ปล.อายุเป็นเพียงตัวเลขน่อ ขอเเค่มีฝันกะจินตนาการ เท่านี้ก็เพียงพอเเล้วครับ ใครจะมองไงก็ช่างมันเต้อะความสุขของเรานินา อุอุอุ
ขอบคุณครับ  :iconsmile: :iconsmile:
แบบว่าโชคดีที่เวลาแม่เห็นผมทำพวกตัวการ์ตูนก็จะชอบ บอกว่าน่าจะมีหลายๆตัว
ช่วงก่อนๆก็มีโมที่ป๊ากับแม่ซื้อให้บ่อยๆเหมือนกันครับ
เวลาเอาของมาเล่นกันทีก็เล่นกันสามพี่้น้อง อ๊อบ อาท อร เลยครัีบ อิอิ
 :iconmeow: :iconmeow: :iconmeow:

งานออริจินัล สุดยอดเลย
ขอบคุณครับ  :iconlol: :iconlol:

ออฟไลน์ windwinter

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 9
    • http://windwinter.exteen.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 12:01:13 PM »
น่ารักดี ตัวไม่ใหญ่ด้วย ทำเอง สวยเลยคับ  :iconvsign: