ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องการบังพ่นพวกชิ้นใหญ่ๆ กับพวกสีเดียวทั้งชิ้นหน่อยครับ  (อ่าน 4031 ครั้ง)

ออฟไลน์ ganarel

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
พวกเรซิ่น iron man head ที่มันมาสีเดียวทั้งชิ้นเนี่ยครับ หัวมันใหญ่มาก ดีเทลก็เยอะด้วย เลยอยากทราบว่าบังพ่นกันยังไงเหรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2013, 05:55:54 PM โดย ganarel »

ออฟไลน์ Bobby21886

• Like: 10
เท่าที่ผมทำมาคือ ติดเทปบังพ่นแล้วก็ค่อยๆพ่นไปทีละสีครับ ใจเย็นๆ

ออฟไลน์ RAYARZERO

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
ถ้าเป็นผม  ผมจะใช้เทปบังพ่นของทามิย่าครับสะดวกดีตัดแปะไปเลย

ยกเว้นจุดไหนเล็กมาหรือมีส่วนโค้งผมจะใช้ เทปบังพ่นแปะลงบนแผ่นรองตัดก่อนนะ  แล้วค่อยอาร์ทไนท์กรีดสอยให้ชิ้นเล็กลงแล้วค่อยๆเอาที่คีบแปะครับ

หรือบางจุด  ผมก็ใช้ ยูฮูแท๊กบังเอา  ในจุดที่ไม่ต้องการความละเอียดมาก (มักง่าย)  :iconfreak:

ปล.หลังแปะ และก่อนพ่นควรเอาเล็บถูตามขอบเทปนะครับ  เพื่อให้ชัวร์ว่าที่เราบังไปสนิทติดชิ้นงานดีอะนะ 
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

บริเวณที่ต้องบังมันเยอะมากเลยครับ มีอะไรพอจะใช้แทนเทปบังพ่นได้บ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ baboonnity

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 20
  • facebook/Baboonmodel
    • http://www.facebook.com/Baboonmodel
ผมเน้นบริเวณขอบชิ้นงานที่ใช้บังพ่นผมเลือกเทปทามิย่าครับ ส่วนชิ้นด้านในผมใช้กระดาษฉีกๆบังต่อจากเทปทามิย่าเลยครับ
www.facebook.com/Baboonmodel <<เชิญเข้าไปกดไลค์ร้านโมเดลเล็กๆของผมครับ

ออฟไลน์ RAYARZERO

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
บริเวณที่ต้องบังมันเยอะมากเลยครับ มีอะไรพอจะใช้แทนเทปบังพ่นได้บ้างมั้ยครับ

ใช่พวกลายของพวก ชินัจู เกียร่าซูลูอะไรประมาณนี้รึเปล่าครับ ?  :iconsmile:
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ใช่พวกลายของพวก ชินัจู เกียร่าซูลูอะไรประมาณนี้รึเปล่าครับ ?  :iconsmile:
ผมหมายถึงพวกหัวไอออนแมนน่ะครับ ที่มีแถบนึงสีทอง อีกแถบนึงสีแดงกว้างมากๆ เวลาจะบังก็เปลืองเทปแย่เลยซิครับ แต่ก็อยากรู้เทคนิคบังพ่นพวกลายเยอะๆแบบนั้นเหมือนกัน ขอความกรุณาด้วยครับ

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic

ผมหมายถึงพวกหัวไอออนแมนน่ะครับ ที่มีแถบนึงสีทอง อีกแถบนึงสีแดงกว้างมากๆ เวลาจะบังก็เปลืองเทปแย่เลยซิครับ แต่ก็อยากรุ้เทคนิคบังพ่นพวกลายเยอะๆแบบนั้นเหมือนกัน ขอความกรุณาด้วยครับ

ตรงขอบใช้เทปทามิย่าครับ  ตรงกลางกระดาษ A4 ธรรมดาก็พอ ขอแค่ตรงกระดาษ A4 ระวังอย่าพ่นเยิ้มหรือสีหยด/หกใส่เป็นโอเค สำหรับแอร์บรัชนะ 

ถ้าสเปรย์ผมไม่เคยเหมือนกัน  ลองทำเล่นๆดูก่อนละกัน  ถ้าเยิ้ม เอาเทปพลาสติกถูกๆแปะคลุม กระดาษ A4 ก็น่าจะโอเค

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ปกติพอพ่นผมเอากระดาษหนังสือพิมพ์รองพื้นหลังตลอด แต่ถ้าเอามาแปะแล้วพ่นด้วยสีสเปรย์มันจะซึมเข้าไปมั้ยครับ