ผู้เขียน หัวข้อ: ชิ้นส่วนหาย ไม่แน่ใจว่าจะทำแม่พิมพ์แล้วหล่อใหม่ดี หรือไปซื้อใหม่ดี ขอทราบงบประมาณที่ต้องใช้ในการหล่อชิ  (อ่าน 2185 ครั้ง)

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
พอดีว่าจะร่วมกิจกรรม "ผู้ร้ายมาแล้ว" ซะหน่อย พอดีมีเจ้า Sazabi 1/144 โมจีนต่อและทำสีค้างไว้เป็นตัวร้ายพอดี แต่ปรากฎว่าพอเช็คของ เฮ้ย!! :icondisapp: ต้นขาขวาหายไปทั้งชุดเลย :iconcryout: (ตามใบต่อมันคือเป็นขั้นตอนที่ 37) เหลือแค่ชิ้นส่วน G23

ครั้งสุดท้ายที่เห็นน่าจะเป็นตอนเอาไปตากแดดหลังพ่นสีตั้งแต่เดือน เม.ย. แต่จำไม่ได้ว่าได้เก็บหรือเปล่าหว่าหลังตากแดดจนสีแห้ง :iconsoul:

เลยลังเลว่าจะไปซื้อโมจีน Sazabi ใหม่ดี หรือจะลองมาทำแม่พิมพ์แล้วหล่อใหม่ดี เพราะชิ้นต้นขาของเจ้าSazabi มันแค่สลับด้านกันระหว่างชิ้น PC หันเข้าหรือหันออกเท่านั้นเอง เลยรู้สึกเสียดายหากซื้อโมมาทั้งตัวเพียงเพื่อขาข้างเดียว เลนคิดจะหล่อขึ้นมาเองเผื่อเพิ่มLevelให้ตัวเองด้วย ต้องบอกก่อนนะครับว่าผมไม่เคยมีประสบการณ์หล่อโมมาก่อน :iconcry: ไม่รู้ว่ามันจะยุ่งยากแค่ไหน

ผมจำได้คร่าวๆ ว่า โมจีน Sazabi ราคามันประมาณ 3-4 ใบแดงนี่แหล่ะ  เลยอยากขอทราบงบประมาณที่ต้องใช้ในการหล่อชิ้นส่วนหน่อยครับ และถ้าเป็นไปได้ช่วยลิสรายการอุปกรณ์ที่ต้องซื้อและแหล่งที่มีขายในกรุงเทพด้วยก็ดีนะครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
 :iconshy2:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2013, 03:45:15 PM โดย kana-art »

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
- ค่าแม่พิพม์ ยางพารา (หรือซิลิโคนก็ยิ่งแพง)
- ค่าเรซิ่นครบชุด
ราคาเกินครึ่งของโมจีนแล้วมั้ง ถ้าของเหลือแล้วเอาไปทำอย่างอื่นได้ก็ดี แต่ถ้าคิดว่าเฉพาะกิจงานนี้งานเดียว ที่เหลือทิ้ง ก็...

- หล่อมาแล้วข้อต่อจะทำงานได้ดีหรือเปล่า
อันนี้อยู่ที่ฝีมือคนทำ ถ้าไม่เคยทำ ทำออกมาไม่ดีต้องทำใหม่ กว่าจะใช้ได้ ดีไม่ดีงบบานปลาย
แต่ถ้าคิดว่าจะหัดทำเพราะจะได้ทำเป็น วันหลังจะได้ทำอย่างอื่นอีก ก็ดีเหมือนกัน

ออฟไลน์ saradin

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 10
  • d(罪 )> we love miko we love gensokyu !
ผมว่าซื้อโมจีนมาเลยดีกว่ามั้งครับชิ้นเหลือๆก็อาจจะเอามาโมดิไฟน์เป็นคัสต้อมพารทได้ครับ ถ้าจะหล่อล่ะก็ผมว่าผมเคยเห็นกระทู้ที่ใช้อีพอกซี่พุตตี้หล่อทำชิ้นส่วนของเพื่อนๆสมาชิก   อยู่ในหัวข้อเทคนิคนะครับ (เเต่เก่ามากเเล้ว)ก็ลองไปหาดูนะครับ เห็นว่าทำเเม่พิมจากยางอะไรซักอย่างที่ซื้อจากไดโซน่ะครับ
ปล.ขอให้เเก้ปัญหาได้เร็วๆนะครับ อุอุอุ :iconvsign: