ผู้เขียน หัวข้อ: [Custom][PG 1/60] DOUBLE PERFECT GUNDAM GP01/Fb  (อ่าน 9050 ครั้ง)

ออฟไลน์ ModellerRaditz

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 34
[Custom][PG 1/60] DOUBLE PERFECT GUNDAM GP01/Fb
« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 10:58:23 PM »
[Custom][PG 1/60] DOUBLE PERFECT GUNDAM GP01/Fb
custom by RADITZ
status : complete
comment : เป็นงานลูกค้าที่ทำทีเดียว 2 ตัวพร้อมๆกัน อีกตัวสีด้าน อีกตัวสีเมทาลิคกึ่งด้าน ใช้เวลาทำร่วมเกือบ 2 เดือน รูปอาจจะน้อยไปหน่อยเพราะผมขี้เกียจถ่ายมากๆครับเหนื่อยมากงานนี้ T_T" เชิญชมกันได้เลยครับ
(แถมรูปจากกระทู้เดิม ที่ผมเคยทำตัวแรกไปด้วยนะครับ รวมๆแล้วทำมา 3 ตัวแล้ว T_T")

ชื่นชอบผลงานของผมหรืออยากติดตาม ตาม page นี้ได้เลยครับ

http://www.facebook.com/modellerraditzstudio

หรือ

my blog : http://modellerraditz.exteen.com/

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

[Custom] PG 1/60  PG RX-78 GP01 Gundam GP01/Fb
Status Complete : 100%
Comment : เป็นงานทำสีโมเดล ขนาด PG งานแรกของผมเลยครับ และใช้เวลาทำทั้งหมด 26 วัน เนื่องจากลูกค้าเร่งขอเวลาให้เสร็จในช่วงปีใหม่ ใจอยากได้เวลาทำนานกว่านี้อีกเท่านึงด้วยซ้ำครับ T_T" งานโมใช้การไฮไลท์แบบบางๆทั้งตัว สีโครงที่เป็นเมทาลิคผสมเอง ดีคอลสติ๊กเกอร์อันนี้ขัดใจมากๆ T_T" อยากได้ดีคอลน้ำมาก แต่ลูกค้าไม่ได้มีมาให้... ถ่ายรูปไว้น้อยนะครับอารมณ์ร่วมกับโมเดลตัวนี้ไม่ค่อยมีเท่าไร ฮ่าๆ เก็บใส่กล่องเตรียมส่งเรียบร้อยไปแล้วครับ.....เชิญชมกันได้เลยครับ
Photo and Modeled byฤ Raditz
Camera by Canon EOS 60D Sigma 50mm F1.4 EX DG HSM
My Bolg : http://modellerraditz.exteen.com/

ขอขอบคุณทุกคำติชมเลยนะครับ
รับทำสีโมเดล,แก้งานสีโมเดลของเล่น คลิ๊ก!!!!

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
Re: [Custom][PG 1/60] DOUBLE PERFECT GUNDAM GP01/Fb
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 11:30:43 PM »
สวยมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ moobest

• TG STAFF
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 22
  • http://ibest.rmutp.ac.th/
    • ibest
Re: [Custom][PG 1/60] DOUBLE PERFECT GUNDAM GP01/Fb
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 12:41:10 AM »
 :iconlove: ไฮไล้สวยงามดุดันเหมือนเดิมครับ

ของผม MG ข้ามปีแล้วยังไม่เสร็จเลย งานนี้ 2 เดือนถือว่าเร็วมากๆ เลยครับ

ออฟไลน์ Bobby21886

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 10
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 06:54:05 AM »
แค่คิดถึงตอนนั่งแยกแผงและนั่งต่อก็อ่วมแล้ว  :iconnosebleed: :iconfreak:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 07:38:46 AM »
ต่อกันเบื่อไปข้างนึงเลย สรุปว่าทำไปแล้ว 3 ตัวเลยใช่ไหมครับเนี่ย

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 08:27:04 AM »
ต่อกันเบื่อไปข้างนึงเลย สรุปว่าทำไปแล้ว 3 ตัวเลยใช่ไหมครับเนี่ย

ใช่ครับ  :iconcryjoy:
รับทำสีโมเดล,แก้งานสีโมเดลของเล่น คลิ๊ก!!!!

ออฟไลน์ onwan

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 08:30:21 AM »
จขกท เป็นเทยป่าวครับ ใน facebook เดี๋ยวครับ เดี๋ยวค่ะ :iconshy: :iconshy: :iconshy:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 08:40:11 AM »
โอ้โฮ ถือว่าเป็นผู้โชกโชน PG Gp-01 เลยนะครับ คงรู้จุดด้อยจุดอ่อนหมดอยากถามว่าเวลาต่องานหลายกล่องอย่างนี้มีเทคนิคยังไงไหมครับ ตัดหลายหลายชิ้นที่เหมือนกันทีเดียวเลยหรือค่อยๆตัดประกอบ ผมเคยประกอบPG RX-78 ทีนึงตัดออกมาเยอะๆพาลจะหาไม่เจอเอา เพราะชิ้นส่วนเยอะมาก ต่อไปตั้งนานแล้วยังไม่รู้เลยว่าเป็นส่วนไหน แล้วพวกโครงในทำสียังไงครับพ่นทุกชิ้นหรือเล่าหรือพ่นเฉพาะส่วนที่มองเห็นเพราะซอกหลืบเยอะมาก เปลืองสีดีชมัด ผมเคย่นงานชิ้นใหญ่ทีผสมสีกันเบื่อเลยพ่นๆหมด. กรวยใส่สีมันเล็กไปสำหรับงานใหญ่ :iconcryout:

จขกท เป็นเทยป่าวครับ ใน facebook เดี๋ยวครับ เดี๋ยวค่ะ :iconshy: :iconshy: :iconshy:

ไม่ใช่หรอกครับผมตอบแทนได้ แสดงว่าไม่ค่อยได้จีบผู้หญิง หรือไม่ก็มีญาติพี่น้องเป็นผู้หญิงเยอะ ผมเองก็ยังะพูดเลย เวลาเราคุยกับผู้หญิงแล้วมันดูนุ่มนวล อ่อนโยนดี ที่TG ไม่ได้มีแต่ผู้ชายที่อ่านนะครับ :iconlol:

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 09:59:38 AM »
โอ้โฮ ถือว่าเป็นผู้โชกโชน PG Gp-01 เลยนะครับ คงรู้จุดด้อยจุดอ่อนหมดอยากถามว่าเวลาต่องานหลายกล่องอย่างนี้มีเทคนิคยังไงไหมครับ ตัดหลายหลายชิ้นที่เหมือนกันทีเดียวเลยหรือค่อยๆตัดประกอบ ผมเคยประกอบPG RX-78 ทีนึงตัดออกมาเยอะๆพาลจะหาไม่เจอเอา เพราะชิ้นส่วนเยอะมาก ต่อไปตั้งนานแล้วยังไม่รู้เลยว่าเป็นส่วนไหน แล้วพวกโครงในทำสียังไงครับพ่นทุกชิ้นหรือเล่าหรือพ่นเฉพาะส่วนที่มองเห็นเพราะซอกหลืบเยอะมาก เปลืองสีดีชมัด ผมเคย่นงานชิ้นใหญ่ทีผสมสีกันเบื่อเลยพ่นๆหมด. กรวยใส่สีมันเล็กไปสำหรับงานใหญ่ :iconcryout:

ไม่ใช่หรอกครับผมตอบแทนได้ แสดงว่าไม่ค่อยได้จีบผู้หญิง หรือไม่ก็มีญาติพี่น้องเป็นผู้หญิงเยอะ ผมเองก็ยังะพูดเลย เวลาเราคุยกับผู้หญิงแล้วมันดูนุ่มนวล อ่อนโยนดี ที่TG ไม่ได้มีแต่ผู้ชายที่อ่านนะครับ :iconlol:

จริงๆแล้วงานนี้ ไม่ค่อยจะได้มีการพัฒนาเพิ่มเติมสักเท่าไรเลยครับ เพียงแต่ได้เรียนรู้การทำงานขั้นตอนในการพ่นสีในจำนวนชิ้นเยอะๆและการผสมสีไว้
ขั้นตอนก็ไม่มีอะไรมาก
- ตัดเกจและขัดเกจทุกชิ้นแยกเป็นหมวดเป็นสีๆไว้เลย แดง น้ำเงิน เหลือง ขาว โครงใน
- ปักป้ายแสดงอย่างชัดเจนมาจากแผงไหน A B C D ....
- ทำตามขั้นตอนทีละขั้นตอนและทีละสี
- อุดขัดชิ้นงาน พ่นรองพื้น
.
.
.

ก็ประมาณนี้ครับ งานนี้ไม่ยากแค่อาศัยความอดทนเอาสักหน่อยครับ....

ปล.ส่วนที่ชอบพูดคะ หรือนะค้ะ ปกติผมเป็นคนติดนิสัยกวนๆฮาๆครัีบ ฮ่าๆ ไม่มีอะไรครับ ไม่ใช่กระเทยครับ

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 01:12:13 PM »
ไฮไลท์สวยดุดันมากครับ ทำมา 2 ตัวพร้อมกันเบื่อแทนเลยครับงานนี้ :iconfreak:

ออฟไลน์ najabangaras

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 10:44:38 AM »

เหมือนเกมส์หาสมบัติเลย ที่เห็น ๆ ก็ ขันสงกรานต์ ตะกั่ว ไขควง ใครเห็นอะไรอีกมั่งครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 10:52:48 AM »
ถ้าไม่มีขันนะ ดูอินเตอร์มากๆเลย :iconlol: แต่ผมชอบนะได้อารมณ์ ทำเสร็จจากโรงงานดิบๆดี งานสวยเรียบร้อยดูเด่น จัดองค์ประกอบดีออก

ถ้าเอาให้เพื่อนฝรั่งดูคงนึกไม่ออกว่าขันมันคืออะไร

ออฟไลน์ ikkyosan

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 08:48:23 PM »
งานสวยมากครับผม แอบเห็นกระจก มอไซต์ ด้วยครับ  :iconlol:

ออฟไลน์ teppe08

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 12:14:16 PM »
พ่นโครงในด้วยหรือป่าวครับ..อยากลองทำสีมั่ง..

ทำสี PG นี่ท่าจะยาววว