ผู้เขียน หัวข้อ: [Naro Project -ReBoot] Genesic GaoGaiGer [G-Crative] Mission 09 -The Beginning [END]  (อ่าน 17792 ครั้ง)

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
[Naro Project -ReBoot] Genesic GaoGaiGer [G-Crative] Mission 09 -The Beginning [END]
« เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 09:55:51 PM »
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=GZ1QW2tEPG0[/youtube]

รอบนี้เป็นโมจีน
Review : http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=28176.0
ลัดคิวยาวๆ  เพราะโมมันสวยนะ  แต่ต่อดิบแล้วมันจืดมากเลยได้ลัดคิวยาว(ฮา)

เริ่มแรกมาก็เหมือนเดิม  พวกรอยตัดต่างๆเอาพุตตี้อุดนำร่องไปก่อนเลย

สำหรับงานติดกาว  จากที่ผ่านโมจันมาพอสมควร แนะนำกาวละลายอะครีริกเลยครับ หาซื้อได้ตามร้านเครื่องเขียน

วิธีใช้ เหมือนกาวแห้งไว  ประกบชิ้นส่วนให้มีร่องพอสมควร

จากนั้นเอาภู่กันจุ่มกาวเอาไปหยอดตรงร่อง  ถ้าทำร่องไม่กว้างไปมันจะใหลไปตามร่อง จากนั้นก็เอาชิ้นส่วนประกบกัน บีบให้กาวละลายพลาสติกปริ้นออกมา

สำหรับงานอุดขัด และตะเข็บตัวนี้ผมใช้เครื่องเจรียรเล็กนำร่องไปก่อนเลย  ขัดกันแบบผู้ดีไม่ใหว ต้องเล่นเถื่อนหน่อย

ตะเข็บมันค่อนข้างเหลื่อมกันพอสมควร  ถ้าดูหน้ากล่องจะพบว่าตัวที่ทำสีโชว์พี่แกไม่ได้ขัดตะเข็บเลย เพราะหนามาก = =;;

พุตตี้อุดตามเดิม

ตรงส่วนตาที่หน้าอก  ถ้าติดกาวไปแล้วชิ้นใสจะเอาออกไม่ได้

เราเลยต้องผ่านด้านหลัง เพื่อให้หลังทำสีเอาชิ้นใสยัดกลับเข้าไปได้  แต่อย่าลืมลองเทสดูก่อนละว่ายัดกลับได้จริงใหม ไม่งั้นงานเข้าต่อ

บ่า ถ้าติดกาวไปแล้วต้องกั้นพ่นสีขาว ซึ่งผมขี้เกียจ เลยหาร่องดีๆ หั่นเอาเลย
ของเดิมจะเป้นแบบประกบซ้ายขวา ผ่ากลางชัดเจน ซึ่งถ้าอุดขัดไปแล้วชิ้นขาวจะแยกพ่นไม่ได้ ต้องกั้นพ่นเพิ่ม
และแน่นอน ตัวต้นแบบที่ทำสีโชว์หน้ากล่องไม่ได้อุดขัด****อะไรเลย

ซึ่งดังที่เห้น หลังติดชิ้นเหลืองไปแล้วจะปิดรอยหั่น ทำให้สามารถแยกชิ้นเพื่อที่เราจะไม่ต้องกั้นพ่นสีขาวได้

ดังที่ผมเคยบ่นว่า ผิวพลาสติกมันสากซะยิ่งกว่ากระดาษทรายขัดไม้  รอบนี้จึงจำเป้นต้องเอากระดาษทรายเบอร์ 600 ขัดมันทั้งตัว
ส่วนตัวผมขัดจบแค่เบอร์ 600 นะ  ถ้าทำโมเดลสีด้าน และพ่นสีรองพื้น มันจะกลบรอยกระดาษทรายเบอร์ 600 หมด  แต่ถ้าทำสีเงา พ่นเครียร์ไปจะยังเห็นรอยกระดาษทรายอยู่ จำเป็นต้องขัดไล่เบอร์ไปเบอร์ 1000
เมซเซร่าก้ขัดไล่แค่เบอร์ 600 นะ

งานนี้ผมหลังแปรงฟันไล่ฝุ่นแล้ว จับแช่น้ำยาล้างจานเลย แช่ซัก1-2 วัน เพราะผิวมันมันลื่นมาก เริ่มจิตตกหลังทำกาวช้างหยดใส่ แล้วกาวช้างหลังแห้งหลุดออกมาไม่ติดเพราะผิวมันมันมาก
แต่ทำสีพ่นรองพื้นลองเทสๆดูก็โอเคนะ  ผิวมันมีน้ำมันติดมามากไปหน่อย ต้องล้างดีๆ

เสร็จแล้วงานดิม  พ่นสีที่ต้องกั้นพ่นเยอะที่สุดก่อน นั่นคือสีแดง โดยการพ่นสีเทากับขาว

เทคนิคเดิม  พ่นแดงทับสีเทาที่ไฮไลท์ขาว
สีขาวที่พ่นก้เป็นสีรองพื้นขาวนะ จะได้พ่นสีขึ้นไวๆ

งานกั้นพ่น ก็ไม่ธรรมดาเหมือนกัน ทั้งโค้ง ทั้งแคบ

สีขาวเองก็อานิสงสีแดงด้วย

รวมๆ หนักตอนขัดผิวกับตะเข็บนี่แหล่ะ ยังดีหน่อยเอาเครื่องเจรียรนำร่องไปเลย เพราะผิวมันลื่นมากเอาอาร์ทไนฟ์เกลาตะเข็บไม่ได้เลย งานสีคงไม่เท่าใหร่นัก กั้นพ่นเอาจริงๆก็หนักเอาเรื่องเฮะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2013, 09:23:30 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ rockwallnut

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 5
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
Re: [Naro Project -ReBoot] Genesic GaoGaiGer [G-Crative] Mission 05 - Stardust
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 08:52:19 AM »
โอวว มาแล้วๆ Genesic GaoGaiGar
ทำสีออกมารบตัวคงสวยน่าดู

ว่าแต่เวลาหั่นแยกชิ้นนี่ ท่านนาโรใช้อะไรหั่นเหรอครับ เห็นรอยเรียบเชียว แถมรอยผ่าไม่ใหญ่ด้วย

ออฟไลน์ nikoneko

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 19
Re: [Naro Project -ReBoot] Genesic GaoGaiGer [G-Crative] Mission 05 - Stardust
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 09:43:45 AM »
รอชมครับตัวนี้  ส่วนตัวผมชอบมากกว่าของKOTOอีก  Kotoมันป้อมๆจนมองไม่ค่อยเห็นสัดส่วนเท่าไร

• กัน-โอตะ
  • *
Re: [Naro Project -ReBoot] Genesic GaoGaiGer [G-Crative] Mission 06 - The old one
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 10:13:39 PM »
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=Qg1FifZOq8g[/youtube]

ว่าแต่เวลาหั่นแยกชิ้นนี่ ท่านนาโรใช้อะไรหั่นเหรอครับ เห็นรอยเรียบเชียว แถมรอยผ่าไม่ใหญ่ด้วย

ผมใช้อาร์ทไนฟ์ค่อยๆกรีดนี่แหล่ะครับ  เหนื่อยหน่อย
เคยใช้โฟโต้เอชที่ใช้หั่นเหมือนกัน แต่มันไม่ทนบิ่นหมดแล้ว สุดท้ายก้มาตายรังที่อาร์ทไนฟ์นี่แหล่ะ

เริ่มจากงานน่าเบื่อเหมือนเดิม  กั้นพ่นสีแดง
ที่หนักสุดคือด้านหลังนี่แหล่ะ ทั้งคดเคี้ยวและแปลก ตัดเทปแปะลำบาก

สีดำ  พ่นพื้นด้วยดำ + ม่วง จากนั้นผสมขาวพ่นไฮไลท์

จุดระวังคือ ผสมขาวมากไป จากดำมันจะเป้นพาร์ทเทานี่แหล่ะ

เสร็จงานก็ ชิ้นใหนที่ไใ่ต้องกั้นพ่นต่ก  พ่นเครียร์มันทับไปเลย จะได้กันฝุ่นด้วย

หลังดึงเทปออก  ส่วนใหนขาดๆเกินๆก็เอาสีทาเก็บเอา ให้กั้นใหม่อีกรอบนี่ไม่ใหว ไม่เอาแล้ว

ตะเข็บ ยังไม่หาย ต้องมานั่งอุดขัดกันใหม่อีกยก
ตะเข็บมันหนาจริงๆ ใช้เครื่องเจียรแล้วยังเอาไม่อยู่

หลังพ่นแก้งาน 
ขนาดหน้ากล่องตัวทำสีพี่แกยังไม่ยอมขัดตะเข็บเลยนะเออ 555

เสร็จแล้วก็มาต่อที่สีทอง  โดยหลังพ่นรองพื้นก็พ่นดำกันก่อนเพื่อขับให้สีทองโดดเด่นออกมา

สำหรับสีทอง ใช้สตาร์ไบท์โกลด์ของไกอา
ซึ่งสีนี้ต้องพ่นไป คอยกลั้วสีไป  เพราะสีมันแยกชั้นง่ายมาก ซึ่งบางทีสีในกรวยเดียวกัน พ่นแรกๆกับหลังๆ เฉดทองไม่เท่ากันก็มี

หลังพ่นทอง
ถ้าไม่ชัวร์ว่าสีทองในกรวยเดียวกันสีเท่ากันหรือเปล่าก็พ่นบางๆวนอีกซักรอบ

สำหรับสีทองก็จบแค่นี้  ที่เหลือคือกั้นพ่นสีเทา (อีกละ)

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=1CH0vAXR15I[/youtube]

https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Re: [Naro Project -ReBoot] Genesic GaoGaiGer [G-Crative] Mission 06 - The old one
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 10:39:20 PM »
ยังว่าจะหาเจ้าแผ่นเลื่อยหั่นโมอยู่เลย (เห็นในนิตยสารเค้าแนะให้ใช้ของ Wave เพราะมีที่จับแถมมาด้วย) ประเมินจากตาก็กะแล้วว่ามันคงใช้หั่นชิ้นงานยากอยู่ จะจับหั่นยังไงหว๋าไม่ย้วยไม่ร้อนมือรึ?  :iconsweat:
หวังว่าปีหน้าผมคงได้ฤกษ์สอย Air Brush set บ้างละ ต่อดองโมดิบไว้เยอะไม่ได้ทำสีทำอะไรต่อเลย พวกดัดแปลงก็สีตามมีตามเกิดต่อเสร็จก็ยัดเข้าตู้เก็บเลย
ปล.ญี่ปุ่นเค้าเรียกสีไกอาว่า "ไกอาโนส" รึครับ?แปลกดี :iconhihi:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 11:07:13 PM »
ยังว่าจะหาเจ้าแผ่นเลื่อยหั่นโมอยู่เลย (เห็นในนิตยสารเค้าแนะให้ใช้ของ Wave เพราะมีที่จับแถมมาด้วย) ประเมินจากตาก็กะแล้วว่ามันคงใช้หั่นชิ้นงานยากอยู่ จะจับหั่นยังไงหว๋าไม่ย้วยไม่ร้อนมือรึ?  :iconsweat:

คือ ผมเคยใช้ของฮาเซนะ
เนื่องจากว่ามันบางมาก ประมาณ 0.1 มั้งถ้าจำไม่ผิด ถ้าหั่นชิ้นบางๆมันโอเคครับ
แต่ถ้าหั่นชิ้นหนามากๆ  นึกสภาพ เหล็กแผ่นบางๆหั่นของชิ้นหนาๆ  แล้วค้างอยู่ตรงกลางๆ
แรงที่เราอัดใส่แผ่นเหล็กหั่น มันต้องเป็นเส้นตรงจริงๆ  ถ้าออกแรงVectorแนวเฉียงเมื่อใหร่ คมมีดติดแน่นอนครับ
และเนื่องจากมันบางมาก มันมีโอกาศดัดงอ หรือเสียรูปง่ายอ่ะครับ
และทีนี้พอมันเสียรูปแล้วมันจะหั่นยากกว่าเดิมครับ
รวมๆถ้าหั่นบางๆเล็กๆโอเคดีครับ แต่ถ้าหั่นอะไรหนาๆหรือแข็งๆทีเป้นเรื่องครับ แรงที่ใส่ให้ใบมีดต้องเป็นเส้นตรงจริงๆไม่งั้นมีดติด ไม่ก็งอง่าย
ใบมีดมีด้ามจับให้นะครับ เอามาใส่อาร์ทไนฟ์ได้
รวมๆถ้าจะเอามาทำโมเดลแนวหั่นยืดแขนยืดขา ผมใช้ใบเลื่อยเหล็กงานช่างหนาซัก 0.5 น่ะครับ ตัวด้ามยาวเป็นดาบเลย ทนดีเหมือนกันแถมตัดเป็นเส้นตรงแน่ๆไม่เหมือนเลื่อยฉลุ แล้วค่อยไปเพิ่มเนื้อเอาทีหลัง
ถ้าพวกแนวโค้งๆ ยังไงก็ต้องอาร์ทไนฟ์ครับ ใบเลื่อยพวกนี้ตัดแนวโค้งไม่ได้อยู่แล้ว (จริงๆเจ้าโฟโต้เอจก็ทำได้นะ แต่โอกาศมีดพังสูงมาก)

ออฟไลน์ rockwallnut

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 09:21:09 AM »
ปล.ญี่ปุ่นเค้าเรียกสีไกอาว่า "ไกอาโนส" รึครับ?แปลกดี :iconhihi:
ชื่อยี่ห้อเต็มๆคือ Gaianotes (ガイアノーツ) ครับ แต่ที่ขวดเขียนไว้ว่า Gaia Color

เลื่อยผมก็มีเหมือนกันแต่ส่วนใหญ่เอาไว้ตัดพวกแท่งรันเนอร์น่ะครับ เพราะใบหนามาก ตัดทีร่องเบ้อเร่อเลย
แต่ยอบรับความอดทนเลยครับ ใช้ art-knife ค่อยๆกรีดนี่ แค่พลาเพลท(หรือไม้โปรฯ) ขนาดไม่หนาผมยังกรีดตั้งนานกว่าจะขาด :icondisapp:
แบบว่าหลังๆกรีดไปก็เอาเข็มเดินลายขูดๆไปแล้วค่อยตะไบแต่งเอาทีหลังเพราะหมดความอดทนแล้ว

ปล.ผมลองมาใช้น้ำยาเชื่อมพลาสติกดูมั่งละครับ แต่ว่าทำไมพอจะเอาไปหยอดทีไร มันแห้งก่อนไปถึงตัวโมทุกที... แห้งไวมาก :iconcry:

• กัน-โอตะ
  • *
Re: [Naro Project -ReBoot] Genesic GaoGaiGer [G-Crative] Mission 07 - Heavens Divide
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 10:22:36 PM »
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=8TkU5oonbYM[/youtube]

สุดท้ายก็แตก   
ใช้มากี่ปีแล้วจำไม่ได้  แต่ใช้ดีมาก  คือพุตตี้แบบ Dissolved Putty ของกันเซ่ ละลายทินเนอร์เทใส่ขวดเปล่า ซึ่งเป็นขวดกาวแห้งไวเก่าของทามิย่าที่มีภู่กันในตัว ทำให้ใช้งานง่าย ทาพวกตามรอยตัดง่าย  ใช้มาหลายปีสุดท้ายก็แตก
อึ้งนิดหน่อยเพราะมันหล่นหลายรอบมาก ค่อนข้างทนมาก ทนกว่าขวดสีไกอามาก  ขวดสีไกอาต้องระวังมากเพราะพี่แกขวดแตกง่ายมาก

ใช้มานานมาก สุดท้ายก็ได้เวลาเปลี่ยนขวดใหม่ ยังดีมีเก็บขวดกาวของทามิย่าเปล่าๆใว้หลายขวด

ว่าด้วยการกั้นพ่นบ้าง
เทปสีขาวๆเป็นเทปนิตโต้ ใช้เทปทามิย่าแปะแค่ขอบๆพอ เพราะมันแพง(ฮา) นิตโต้หมดนานไม่ได้ไปซื้อซะที
เทปทามิย่าดีกว่านะคือ พวกตามสันมุมมันติดดีกว่า ไม่เพยอง่าย รวมๆเท่าที่ใช้เทปหลายๆอันมาทามิย่าดีสุด อย่างน้อยก็ไม่มีคราบกาวล่ะนะ (มีแต่น้อย)
ของนิตโต้เก้บนานๆกาวเยิ้ม แต่ถูกเลยเอาไปติดส่วนปลายๆแทน

สำหรับการกั้นพ่น สีเทากั้นกันเยอะพอสมควร อย่างน้อยก็นิ้วล่ะนะ

ชิ้นทอง สุดท้ายก็ขัดพ่นใหม่อีกรอบดีกว่า  เพราะผิวเป็นรอยเยอะ ตามประสาโมจีน ตรงเขาไม่กล้าขัดมากกลัวหัก แต่สุดท้ายก็ต้องกลับมาขัดอยู่ดี เพราะผิวไม่ค่อยเรียบเป้นรอยเยอะตามประสาโมจีน

พ่นสีเทากันต่อ  สูตรสีเป้นสีเหลือๆมั่วๆ ผสมกันจนแยกแยะไม่ออก

พ่นก็ง่ายๆ เติมขาวไปเพื่อไฮไลท์
ดูดีๆจะเห็นตะเข็บเหลืออยู่นิดหน่อย  ยังดีล่อเครื่องเจียร์  ไม่งั้นไม่ใหวเหมือนกัน ตะเข็บตรงตีนตะขาบนี่ผ่ากลางมาเลย

เสร็จแล้วก็พ่นเครียร์ตามเดิม

ชิ้นทองก็สเตปเดิม รองพื้น ดำแล้วก็ทอง

ชิ้นต่อไป ชิ้นน้ำเงิน
แผงแยกเป็นสีเขียวใสมาให้  แต่ของจริงเป็นสีน้ำเงิน เอากะเขาดิ แล้วจะทำเป็นชิ้นใสมาทำไมหว่า
สีใช้โคบอลบลู + ม่วงนิดหน่อย (จริงๆคือสีเหลือตอนทำเมซซาร่าน่ะแหล่ะ แต่เติมโคบอลบลูให้น้ำเงินเข้มขึ้น)

จากนั้นผสมขาว ไฮไลท์

สีหลักๆก็พ่นกันหมดแล้ว  เหลือแค่พ่นเครียร์อีกรอบสำหรับพวกชิ้นที่กั้นพ่น (รอให้สีแห้งซักคืน ค่อยดึงเทปออก) ที่เหลือก็ไม่น่ามีอะไรแล้ว....มั้งนะ

รวมๆแล้วตามประสา SD จริงๆ กั้นพ่นมันทุกขั้นตอนเลยวุ้ย

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=paMqCv9PI40[/youtube]

ออฟไลน์ warjojo

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
Re: [Naro Project -ReBoot] Genesic GaoGaiGer [G-Crative] Mission 07 - Heavens Divide
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 12:29:58 AM »
สอบถามเรื่องบังพ่นหน่อยครับ   เวลาแกะเทปที่บังพ่นไว้ออก ของผมมันจะเป็นคราบเหนียวๆติดอะครับ :iconcry:

หรือเป็นเพราะผมแปะไว้นานเกินหรือเปล่า  แปะตอนกลางคืนผ่านไป3วันถึงจะมาพ่น พ่นเสร็จทิ้งไว้กลางแดดอีก3ชม.แล้วมาเก็บ พอสีแห้ง มาแกะที่บังไว้เท่านั้นแหละ คราบเนียวๆเต็มเลย ผมใช้เทปเหลืองๆสำหรับบังพ่นเหมือนของท่านเลยครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 01:25:05 AM »
สอบถามเรื่องบังพ่นหน่อยครับ   เวลาแกะเทปที่บังพ่นไว้ออก ของผมมันจะเป็นคราบเหนียวๆติดอะครับ :iconcry:

หรือเป็นเพราะผมแปะไว้นานเกินหรือเปล่า  แปะตอนกลางคืนผ่านไป3วันถึงจะมาพ่น พ่นเสร็จทิ้งไว้กลางแดดอีก3ชม.แล้วมาเก็บ พอสีแห้ง มาแกะที่บังไว้เท่านั้นแหละ คราบเนียวๆเต็มเลย ผมใช้เทปเหลืองๆสำหรับบังพ่นเหมือนของท่านเลยครับ

อากาศมันร้อนครับ แล้วกาวบนกระดาษกาวมันละลาย
ทางที่ดีหลีกเลี่ยงเอาเทปกาวไปในที่อบๆครับ 
ยังไงก็เป็นครับ เป็นมากเป็นน้อยขึ้นกับคุณภาพเทปกาว กับ การเก็บรักษาครับ
เท่าที่เคยใช้งาน ของทามิย่าคราบกาวน้อยสุดแล้ว (แต่ก็ยัง) ถ้าเก็บไมีดีเป็นมันทั้งม้วนนี่แหล่ะ
ถ้าเป้นเอาน้ำมันไฟแช็คเช็ดออกครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 03:45:09 AM »

อากาศมันร้อนครับ แล้วกาวบนกระดาษกาวมันละลาย
ทางที่ดีหลีกเลี่ยงเอาเทปกาวไปในที่อบๆครับ 
ยังไงก็เป็นครับ เป็นมากเป็นน้อยขึ้นกับคุณภาพเทปกาว กับ การเก็บรักษาครับ
เท่าที่เคยใช้งาน ของทามิย่าคราบกาวน้อยสุดแล้ว (แต่ก็ยัง) ถ้าเก็บไมีดีเป็นมันทั้งม้วนนี่แหล่ะ
ถ้าเป้นเอาน้ำมันไฟแช็คเช็ดออกครับ
แล้วน้ำมันไฟเช็คมันจะไปทำให้สีที่เราพ่นไว้ก่อนหลุดออกมั้ยครับ หรือเช็ดแล้วมันจะออกแต่คราบเหนียวๆ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 10:38:01 AM »

แล้วน้ำมันไฟเช็คมันจะไปทำให้สีที่เราพ่นไว้ก่อนหลุดออกมั้ยครับ หรือเช็ดแล้วมันจะออกแต่คราบเหนียวๆ

ถ้าสีพื้นเป็นสีทินเนอร์ ไม่ละลายครับ  จะละลายเฉพาะสีเอนาเมลครับ
เคยบ่นตั้งแต่ใน WIP ภาคแรกแล้วครับ เพราะน่าจะเป็นปัญหาที่เจอกันทุกคน
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=24368.0

.............แบนวิชเต็มไปหลาย Account เลยวุ้ย ............บางรูปที่ฝากUser Account ที่แบนวิชเต็มรูปจะไม่ขึ้นน่ะครับ แต่รูปตอนเช็ดคราบกาวยังอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2013, 10:38:41 AM โดย naroki »

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 04:17:41 PM »
ถามอีกเรื่องครับ หลังจากบังพ่นเสร็จทิ้งไว้ประมาณกี่ชม.ครับถึงจะมานั้งลอกเทปที่แปะไว้ออกอะครับ

• กัน-โอตะ
  • *
Re: [Naro Project -ReBoot] Genesic GaoGaiGer [G-Crative] Mission 08 - Gun of patriot
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 08:17:20 PM »
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=cxH7CgAZFHM[/youtube]

ถามอีกเรื่องครับ หลังจากบังพ่นเสร็จทิ้งไว้ประมาณกี่ชม.ครับถึงจะมานั้งลอกเทปที่แปะไว้ออกอะครับ
แล้วแต่ชนิด / ยี่ห้อสี / ความหนาสีอ่ะครับ  เอาชัวร์ก็คืนนึง แต่ธรรมดาผม 1-2 ชั่วโมงก็พอแล้วถ้าเป้นไกอาหรือกันเซ่  แต่ถ้าสีกระป๋องรอไปเลยคืนนึง พวกสีกระป๋องดคยรอมา1วันยังไม่แห้งก็มีเอามือไปจับเป็นรอยทั้งๆที่ทิ้งเอาใว้เป้นวัน

เริ่มจากพวกชิ้นส่วนเหลือๆที่ไม่ได้พ่นเครียร์ เอาพ่นเครียร์ให้หมด กันสีถลอกเวลาวอช
งานที่แล้วเมซเซร่าไม่ได้พ่นเครีย์ก่อน เข็ดพอสมควร

เสร็จแล้วก็มาวอช  การวอชสีขาววอชด้วยสีดำ ใช้เอนาเมลวอชเหมือนเดิม

ส่วนสีดำ ใช้เอนาเมลดำ + ขาวเอา ให้ออกเทา
เพราะพื้นดำ วอชดำ มันมองกันไม่เห็นเลยต้องใช้สีเทา

แต่สีเทา เป้นสีที่ขี้เกียจวอชมาก  เพราะสีพื้นมันเข้ม  เห็นพวกฝุ่นจับชัดเจนมาก เวลาวอชจะลำบากเพราะพวกฝุ่นไปจับตามงาน เวลาวอชต้องวอชไป เอาแปลงปัดฝุ่นไป ให้พอมองเห็นว่าวอชเส้นโอเคใหม ไม่งั้นโดนฝุ่นบังหมด

สำหรับโมตัวนี้ อย่างที่บอกว่า ผิวมันสากสุดๆ ถึงเอากระดาษทราบลูบไปก็ยังยากจะเรียบ งานนี้บังคับสีด้านลูกเดียว
ถ้าอยากเรียบจริงๆคงต้องเอาสีรองพื้นพ่นแล้วขัดเอา ไม่งั้นเอาไม่อยู่ เพราะมันหยาบมาก
แต่ถ้าใช้สีโทนด้านไม่เป็นไร เพราะด้านเจอด้าน เลยมองกันไม่ออก

พ่นพวกสีที่เหลือที่ค้างคา

ชิ้นเทาที่ปลอกแขน  ถ้าไม่ไปเซอร์จรูปมาเป้นภาพประกอบก็คงไม่รู้หรอกว่าตรงนี้ต้องกั้นพ่น

ชิ้นบ่า เป็นเทาออกน้ำเงิน ใช้สีเทาเก่าๆนั่นแหล่ะ เติมสีโคบอลบลูเพิ่มเข้าไป

เสร็จแล้วก็พ่นเครียร์เตรียมวอช
รอทิ้งซักคืน ไม่งั้นถ้่าสีเครียร์ไม่แห้งดีแล้วไปวอช สีเคยซึมเข้าไปในสีเครียร์แล้ววอชไม่ออก พังหมดเคยเจอมาแล้ว

ชิ้นส่วนที่เหลือ  พ่นด้วยเครียร์ด้าน + เครียร์เงานิดหน่อยให้ออกกึ่งมันกึ่งด้าน
เสร็จแล้วรอทิ้งให้สีแห้งจริงๆซักคืนค่อยมารวมร่าง  เพราะสีช่วงแรกๆที่พ่นยังไม่แข็งดี พอหยิบจับได้แต่ชั้นทินเนอร์ยังแห้งไม่สนิท
เหมือนพุตตี้ที่อุดไปแล้ว 2-3 วันถัดมามันหด เพราะทินเนอร์ค่อยๆระเหยออก
ถ้าทางที่ดีก่อนจะรวมร่างทิ้งใว้ก่อนซักคืน ไม่งั้นสีถลอกง่าย แต่ถ้าเอาจริงๆเขาว่าถ้าจะแห้งจนขยับเล่นได้จริงๆควงทิ้งใว้ซัก 3-4 วัน ให้แห้งสนิทจริงๆ 

ที่เหลือ  เหลือแต่พวกชิ้นเครียร์ ซึ่งต้องรอวันที่อากาศดีฟ้าเป้นใจจริงๆ  ไม่งั้นออกมาไม่สวยจริงๆ
ตอนทำ กันดั้ม OO เคยพ่นโต้ฝนมาแล้ว ซึ่งก็ไม่เวอร์ค ยังไงก็ไม่สวย ถ้าฝนมันตก ซึ่งหมดตรงนี้ก็เอามารวมร่างเป็นอันเรียบร้อยซะที

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=GP8aaPWMepU[/youtube]

• กัน-โอตะ
  • *
Re: [Naro Project -ReBoot] Genesic GaoGaiGer [G-Crative] Mission 09 -The Beginning [END]
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 09:44:23 PM »
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=RFiH0a6i3TQ[/youtube]

เริ่มจากพ่นสีที่เหลือ นั่นคือสีเครียร์

สีเขียวใส  ของเดิมเป็นรอยเต็มไปหมดและไม่ใส  ทำการขัดกระดาษทรายให้เรียบเอา ปิดด้วยกระดาษทรายเบอร์ 2000 พ่นเครียร์ทับก็หายนะ

สภาพของเดิม  โดยเฉพาะรอยขีดตรงกลางเป็นรอยลึก กว่าจะขัดได้เล่นเอาเบื่อเหมือนกัน

สีเขียว ใช้สีพรีเมี่ยมบลู + เครียร์เหลือง ของไกอา

ชิ้นส้ม ใช้พรีเมี่ยมเรด + เครียร์เหลือง

เสร็จแล้ว....ก็มากั้นกันต่อ.......

พ่นแดงต่อ

ด้านหลังทาสีทองเอา
แล้วก็พบความบัดซบอีกอย่างของโมตัวนี้ คือกระจกหล่อมาเป็นรูโหว่  กว่าจะรู้สึกตัวก็หลังทานี่แหล่ะชัดเจนมาก ก่อนหน้านี้ใสทั้งชิ้นเลยมองไม่ออก เฮ้อ
มาถึงขั้นนี้ก็ไม่แก้ล่ะนะ ขี้เกียจ 555

ตรงผม  จริงๆเดือยผมหักไปนานแล้ว ใ้แม่เห็กติดเอา ซึ่งก็โอเคดี ถอดเก็บง่ายส่ายหัวไปมามีมุมขยับนิดหน่อยไม่มีติดอะไร

หน้าตรง

ด้านข้าง

หลัง

หลัง
ซูม

รวมๆก็เป็นโมที่สวยนะ  แต่คุณภาพโมจีนจริงๆ แต่ก็ทำได้เรื่อยๆนะ  แต่เบื่อกั้นพ่นมันซะเกือบทั้งตัวเลยจริงๆ555

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=yWKjtRMSPuk[/youtube]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2013, 09:46:47 PM โดย naroki »

ออฟไลน์ ClaZ

• Like: 2
Re: [Naro Project -ReBoot] Genesic GaoGaiGer [G-Crative] Mission 09 -The Beginning [END]
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 09:53:15 PM »
สวยมากครับ ขัดได้เนียนจริง (โดยเฉพาะดาบ)

ทำสีแล้วไม่เหมือนโมจีนเลยครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 09:35:58 AM »
เหนื่อยใช่เล่นตัวนี้ บังพ่นเยอะเลย เเต่เสร็จเเล้วสวยคุ้มเหนื่อยเลย เเจ่ม...... :iconlol:

ออฟไลน์ VmaxRED

• Like: 29
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 01:10:04 PM »
ไฮไลท์อย่างงามเลยครับ แต่ตัวนี้เล่นไม่ไหวเหนื่อยน่าดู