ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่องดองต่อ EX SP] มาแต่หัว ตัวซื้อแยก Zeta Gundam Head Display Base [โมก็อบค่ายอะไรไม่ได้ระบุ]  (อ่าน 8732 ครั้ง)

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=F7mwMxTZT8U[/youtube]

1. นี่เป็นความเห็นส่วนตัวเท่านั้น เป็นความเห็นแค่คนเดียว อย่าเชื่ออะไรมากตราบจนกว่าจะจับตัวเป็นๆ
2. การรีวิว เน้นโดยเปรียบเทียบกับโมแท้ หรือ ใช้มุมมองของคนที่เล่นแต่โมแท้เป็นหลัก เพราะกันเผื่อคนไม่เคยเจองานโมจีนมาก่อน
3. ไม่ได้สนับสนุนให้ใช้ของก็อบ หรือเล่นของเถื่อน แค่เป็นการรีวิวเฉยๆ

Zeta Gundam Head
ราคาถามร้านประจำกันเอาเอง

ข้างกล่อง ก็อบมาเหมือนของแท้ทุกอย่าง ไม่มีแก้ไขอะไรเลย

เอิ่ม......  ตรูไม่เชื่อเองหลอก อย่ามาตอแหล

ข้างในกล่อง  แค่นี้แหล่ะ

ผิว มีแปลกๆมานิดหน่อยแต่ขัดกันได้

ผิว รวมๆโอเคเลยนะ  เรียบใช้ได้ มีรอยขนแมวนิดหน่อยแต่ไม่ซีเรียสหรือน่าเกลียดมาก

ชิ้นส่วนต่างๆ

ตะเข็บหนาเอาเรื่องอยู่

ชิ้นส่วนทั้งหมด

ตรงเขา หมุนได้นิดหน่อย

ตัวฐาน เป็นแบบถอดเสียบ น่าเสียดายเหมือนกัน
ตัวเบ้าถอดเสียบแน่นมากๆ โดยเฉพาะอันเล็กตรงปลาย ใส่เข้าไปงัดไม่ออกเลย แน่นมาก

ประกอบบ้าง
การประกอบไม่มีอะไรมากตามประสาฐาน
ถ่ายแบบไม่จัดแสงนะครับ 

หน้าตรง

ด้านข้าง

ตามีร่องนิดหน่อย ไม่รู้ของแท้เป้นใหม

ผิวสากๆนิดๆ แต่ไม่น่าเกลียด เปิดเทียบกับ PG Daban ผิวรวมๆสวยกว่า Daban อีก

สุดท้าย

เทียบกับ HGUC บ้าง

ตัวที่เสียบ ให้แบบเดือยมาตรฐานของ HGUC กับแบบสี่เหลี่ยมใหญ่ เอาไปติดบางตัวอย่างเมซเซร่าได้

แอคชั่นกันหน่อย

ตัวที่จับปรับระดับเป็นแบบถอดเสียบ แน่นมาก โดยเฉพาะอันที่ติดเดือยต่อกับตัวโม ใส่เข้าไปเอาไม่ออกเลย แน่นมาก

รวมๆ ติดกับ HG สเกลใหญ่แต่ก็ยืนได้มั้นคงดี
มั่นคงกว่าพวกฐาน 1/144 ขายแยกของบันไดแน่นอน

Review :
รวมๆค่อนข้างพอใจนะ  ราคาถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะราวๆครึ่งนึงของๆแท้นะ ถ้าราคาไม่ปั่นกัน
การประกอบ รวมๆ ก้โอเคดี แต่ระวังตรงที่เสียบตัวแกนจับ เพราะแน่นมาก โดยเฉพาะตรงอันเล็ก
ในกล่องให้ที่เชื่อมมาสองแบบ ดังรูปด้านบน ถ้าอยากเอามาติด 1/100 ต้องโมเอาเอง เพราะ Socket ไม่เหมือนกัน
รวมๆก้ถือว่าดีนะ  ผิวดูไม่สากมาก การประกอบดูโอเค 
ดีเทล ตามเหลี่ยมตามสันดูมลๆนิดหน่อยตามประสาโมจีน แต่เนื่องจากขนาดที่ใหญ่ เลยดูไม่น่าเกลียดนัก
การแยกสี ทำสีกันเอาเองเช่นเดิม
มีแปลกๆนิดหน่อยตรงตาดุมันดูไม่สนิทยังไงไม่รู้  แต่รวมๆงานดีครับ ค่อนข้างพอใจดี ติดที่ราคาแอบแรงไปนิด น่าจะราคาครึ่งนึงของๆแท้มั้ง ไม่แน่ใจนะครับ แต่ถ้าของแท้หายากหรือราคาโดนปั่นก็น่าซื้อนะครับเพราะรวมๆมันก็โอเคดี

ข้อดี :
1. งานรวมๆโอเคดี
2. ของแท้คงหายาก......  หรือเปล่าหว่า..... วงการฐานหัวผมไม่ค่อยได้ตามข่าวซักเท่าใหร่

ข้อเสีย:
1 .แอบแพงไปนิด ความเห้นส่วนตัวครับ
2. กล่องไม่ต้องไปก็อบเขามาหมดก็ได้นะ Made in Japan ตรูจะเชื่อดีใหมเนี่ย

คะแนน
พลาสติก : 9/10 แข็งดี ชอบครับ
ความเหมือน : 9/10 ไม่รู้นะ ของแท้มันมีร่องที่ตาแบบนี้หรือเปล่า แต่ถ้าทำสีไปคงมองไม่เห็นมั้ง *Edit ไปเซอร์จรูปมาดูละ  ของแท้ไม่มีร่อง ต่อสนิทพอดี ลดเหลือ 8/10 ละกัน  :iconfreak:
ดีเทล : 9/10 มีแค่พวกสันมุมไม่ค่อยผม แต่เนื่องจากขนาดมันใหญ่เลยไม่มีอะไรมั้ง
ความประทับใจ : 8.5/10 ถือว่าดีแหล่ะ
ความคุ้ม : 8/10 ผมเองไม่รู้นะว่าของแท้หายากแค่ใหน หรือราคาโดนปั่นไปเท่าใด แต่รวมๆสมมุติว่าของแท้ราคาไม่โดนปั่นก็ให้เท่านี้แหล่ะ ถ้ามันหายากราคาพุ่งก็ + ไปตามราคาที่พุ่งละกัน 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2013, 09:35:57 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ eva-01

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 25
หัวไม่สน สนกล่องใหญ่ข้างใต้นั่นอ่ะ รอรีวิวอยู่ว่าเป็นไงบ้าง555

ออฟไลน์ Butter-T

• *
  • Like: 36
  • หมึกแดง แรง 3 เท่า!!
Made in Japan ก็เชื่อๆ เขาไปเหอะน่า

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
ก็ OK อยู่ แต่โชคดี ไม่อยู่ในไลน์ที่เก็บ (ฐานหัวฯเลยรอดไป)  :iconwinks:
รอดูรีวิวยักษ์เทพถั่วไส้ทอง 1/60 เช่นกัน
อ้อ.....ได้ลอง Funnel ของก๊อปสำหรับ MG nu Ver.Ka บ้างหรือยังครับ?

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
ว่าจะสอยอยู่พอดีเลย เห็นที่ร้านนานเเระ เหอๆ  เเต่ยังไม่เห็นมีรีวิว

เท่าที่ดูงานโอเคนะ อยู่ในเกณท์ดี  สงสัยต้องจัดบ้าง..... :iconlol:

รอ รีวิวกล่องข้างล่างเหมือนกัน  555  ขอรอดูก่อน เด๋วจัดตามโลด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2013, 10:18:54 AM โดย San »

ออฟไลน์ Wulther

• *
  • Like: -15
  • Blue Cosmos
ท่านnarokiถอย PG SF Daban แล้วหรือครับ :iconlike: รอดูรีวิวอย่างใจจดใจจ่อ
เพื่อโลกสีครามอันแสนบริสุทธิ์ของพวกเรา!!!!

ออฟไลน์ aiunbkk05

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • เกลือครับเกลือ

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
หัวไม่สน สนกล่องใหญ่ข้างใต้นั่นอ่ะ รอรีวิวอยู่ว่าเป็นไงบ้าง555

ผมก็รอเฮียรีวิวกษัตริยาอยู่เหมือนกัน  :iconfreak:

Made in Japan ก็เชื่อๆ เขาไปเหอะน่า
Are you serious

รอ รีวิวกล่องข้างล่างเหมือนกัน  555  ขอรอดูก่อน เด๋วจัดตามโลด
กว่าจะได้ต่อจริงๆ ก็วันเสาร์เหมือนเดิม ตอนนี้อุปกรณ์ไม่ครบมือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2013, 09:03:07 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ eva-01

• *
  • Like: 25
ของแรงมาแล้วก็ผ่านไปแล้วอ่ะ555ต่อไม่ไหวดูจากอุปกรณ์ทั้งหมดแล้วไม่ใช่แนว :iconcry:

ออฟไลน์ suzurun

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • ต่อดิบตัดเส้น ดองโม
ผมว่ายี่ห้อนี้ดีกว่า หัว banshee อีกนะ จริงๆ ที่ตัวแผงถ้าดูดีๆ มีตรง Bandai อยู่ด้วยครับ รองกลับไปดู  :iconvsign: