ผู้เขียน หัวข้อ: WIP รวบรวมงานพู่กันทั้งหมด วิธีโมดิฟายและทำสีด้วยพู่กัน สำหรับ SD/สามก๊ก, HG, etc.  (อ่าน 560590 ครั้ง)

ออฟไลน์ digies13

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 16
ฮาชื่อตัวละครลับ มากเลยครับ   :iconlol: :iconlol:
คิดได้ยังไง อิอิ 

ออฟไลน์ blu_berriez

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 15
  • SD Collector [StArS] หัวข่า
ตัวละครลับ โจตู๋ มันไม่เห็น ตู๋ สมชื่อเลย...มีปืนใหญ่เจ้าจิวยี่เหลือพอดี เอาไหมพี่ จะได้ โจตู๋จริงๆ :iconnosebleed:

พ่อตรูชาร์! แม่ตรูฮามาน! ทหารผีนาซี ซีค ซีออน!!! ซีค ซีออน!!! X10[/color]

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
หมดไปอีกซีซั่นนึง มีเวลาพักแป้ปเดียว ก็หยิบจิวท่ายมาอุดขัดฆ่าเวลาครับ รอไทสูจู้ออก

อุึดด้วย Epoxy Putty ให้หมด

เปลี่ยนชิ้นส่วนเล็กน้อย เอาขาจิวฉองมาใช้แทนครับ จะได้ดูใหญ่ๆ หน่อย
ว่าแต่วันนี้... ผู้ช่วยเปลี่ยนไปนะ...

===============

ต่อไปเป็นโปรเจกต์บ้าๆ บอๆ ตามสไตล์ผมเช่นเคยครับ

หลังจากได้ตัวนี้มาไว้ในครอบครอง ชอบเพราะว่าพาร์ทมันเยอะดีครับ

ลองเอามาเสริมอึ๋มให้โจหยินครับ (แต่ก็ยังเสียวๆ ว่ารุ่นย้อมแมวจะเอาโจหยินไปใช้...)

แต่ไม่เป็นไร เรามีตัวละครลับ...

โจตู๋ ตู๋ไม่ตู๋ ลองดูครับ จิวยี่ชิดซ้าย
 :iconlol:

ติดตามตัวต่อไปครับ

===============

อันนี้เป็นผลงานที่เสร็จแล้วครับ คลิ้กที่รูปเพื่อชมได้เลย:

กระทู้พิเศษ: มหากาพย์สามก๊กฉบับกันพลา

พ่อตรูชาร์! แม่ตรูฮามาน! ทหารผีนาซี ซีค ซีออน!!! ซีค ซีออน!!! X10[/color]

ออฟไลน์ zealotzephyr

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 5
  • สี่หลอดสีฟ้า
    • 52146CPEBoard

ออฟไลน์ javed13

• Like: 37
ดีนะที่ไม่ทำโจจู๋ผู้ใช้ยันต์  :iconfreak:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
โจจู๋ ตาเฒ่าผู้มาหลอนโจโฉ ก็มีชาวไต้หวันทำแล้วครับ ไอเดียดีทีเดียว
--> http://g-ken.sakura.ne.jp/gallary_145.htm

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
^
^
ผมว่าดูมันหลอนๆจริงๆนะนั่น  :icondisapp:

ออฟไลน์ ong90

• Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
ขยันจริงๆนะลุงไก่

ห้าห้าห้า
Sail To The New World

ออฟไลน์ wateya_rouge

• Like: 23
  • ^^'' it,Me
 :iconnasty: :iconnasty: โหหห อลังการสุดๆเลยพี่ สุดยอดครับบบ :iconnasty:
Thailand only !!

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
ลงมืออุดขัดไทสูจู้แล้วครับ

หมวก ย้ำร่องระหว่างรอยประกบแทนการติดกาวครับ โดยการใช้อาร์ตไนฟ์ทำมุม 45 องศา แล้วเฉือนขอบ (ตรงจุดที่ประกบ) ออกไปเล็กน้อย
ใช้กระดาษทรายขัดให้เรียบอีกครั้ง ตรงจุดที่เฉือนไป พอนำมาประกบกันใหม่ จะเป็นร่องและสามารถตัดเส้นได้ครับ

ดูๆ แล้วตัวที่แทบไม่มีจุดที่ต้องอุดด้วย Epoxy Putty เลยครับ
ที่เหลือก็ขัดรอยตะเข็บตามแขน-ขา ซึ่งตัวปูอัดนั้นรอยตะเข็บเยอะพอสมควร ขัดกันเมื่อยเลย

ต่อไปเป็นตัวย้อมแมว

เคาทู ซื้อมาโดยที่ไม่ได้ดูโครงสร้าง...

ข้อต่อและเดือย ตรงข้ามกับรุ่นสามก๊กหมดเลยครับ แล้วจะยืดตัวยังไงดีเนี่ย (โยนทิ้งไปแล้วกัน ฮ่าๆ)
 :iconcry:

ติดตามตอนต่อไปครับ

ออฟไลน์ javed13

• Like: 37
^
^
^

โยนมาทางจ่าก็ได้นะ  :iconfreak:  :iconnasty:

รอรับด้วยคน เดี๋ยวกระโดด เบียดแย่งกับจ่าเอา ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ ong90

• Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
เคาทูเสร็จเค้าไปเเล้วย่ะ

Sail To The New World

ออฟไลน์ pokopok13

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
  • *~ล้านนาก๊ก~*
โว้โวโว ไทสูจู้ออกแล้วรอชมว่าคุณK จะใช้โทนสีแบบไหน :iconlike:

เป็นตัวที่ชอบที่สุดเลย อิอิ :iconwish:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2009, 01:19:57 AM โดย pokopok13 »

ออฟไลน์ digies13

• *
รูปจากเวบเจ้าประจำครับ  15CM 
ยืดสัดส่วนเคาทูกับซุนฮกครับ    ลองทำตามดูเลยครับ คุณ K  :iconwish:

ยืดแล้วเทียบกับเล่าฮองที่ผ่านการโมทำสีแล้ว สูงกว่าอีกแฮะ
เทียบกับซุนฮกที่ยังไม่ได้ยืด 
ที่เหลือดูจากนี่เลยครับ   มีใบต่อเนื้อเรื่องให้ดูด้วยนะ แต่ไกเด็นมีเนื้อเรื่องแค่ 3 หน้าเอง
http://album.blog.yam.com/muso&folder=6657838&page=2&limit=20
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2009, 02:14:53 PM โดย K »

ออฟไลน์ jayamiku

• *
  • Like: 0
งานมาอีกแล้ว บอสเรา สุดยอดเสมอ

ปีนี้กี่ตัวแล้วหว่า  :iconlol: :iconlol:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
โปรเจกท์ยืดตัวย้อมแมว อีกแล้ว

รอรับชิ้นส่วนกันใหญ่ ไม่ให้หรอก  :iconfreak:
จริงๆลิ้งค์จากคุณ digies13 เห็นมาก่อนหน้านี้แล้วล่ะครับ เลยหลงกลไปซื้อมา แต่ก็ยืดจนได้

เคาทู (Xu Zhu Gundam)
เบสที่ใช้:
บอดี้/แขน - จิวฉอง
ไหล่ - ซิหลง
ขา - เล่าปี่
เท้า - เตียวคับ
แบ็คแพ็ค - จูกัดเหลียง

ขั้นตอนการยืดตัว

อุปกรณ์ที่จำเป็น: เลื่อยของ Kotobukiya 0.1mm

เนื่องจากหัวจะเป็นเดือยชนเดือยครับ จึงตัดเดือยของทั้งสองฝั่งออกแล้วใช้โพลีแคป (pc) ร่วมกัน
pc ก็ตัดหัว-ท้ายออกนิดหน่อยเช่นกัน เวลาประกอบ คอจะได้ไม่ยาวเกินไปครับ

สะโพก ใช้วิธีครอบใส่เบส โดยใช้คีม/อาร์ตไนฟ์ เฉือนแกนหรือจุดกลางของเกราะสะโพกออกให้หมด แล้วสวมทับเบสไปเลย
เทคนิคนี้เอามาจาก 15cm Following Worldครับ

เกราะอก ตัดแกนออกเล็กน้อย เพื่อให้ใส่ได้ / เกราะเท้าตัดส่วนที่เกินมา และเดือยที่รองเท้าออกไปด้วยครับ

ใช้เลื่อยหั่นข้อมือของเกราะแขนออกไป

ใช้ Uhu Tac ติดไปก่อนครับ เดี๋ยวจะหาวิธีติดเกราะเข้าเบสอีกที (หรือไม่ก็ใช้ Uhu Tac ไปเลย  :iconlol: )

แอ็คชั่นๆ

สูงกว่าจิวท่ายที่ยืดตัวแล้ว (และสูงกว่าสามก๊กตัวปกติ) เพราะเคาทูใส่รองเท้าครับ

ติดตามตอน/ตัวต่อไปครับ

ออฟไลน์ zealotzephyr

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 5
  • สี่หลอดสีฟ้า
    • 52146CPEBoard
เอ้า ไม่ทำปูอัดก่อนเหรอครับ

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
โมดิฟายเคาทูต่อครับ

ตัดเดือยที่แขนของตัวย้อมแมว แล้วเอามาติดกาวใส่แขนเบสสามก๊กแทน ตัดเฉียงๆ เล็กน้อย
จะได้ใส่เกราะแขนได้เลยครับ

แถม

จะสูงไปถึงไหน!!  :icondisapp:

ติดตามตอน/ตัวต่อไปครับ