ผู้เขียน หัวข้อ: WIP รวบรวมงานพู่กันทั้งหมด วิธีโมดิฟายและทำสีด้วยพู่กัน สำหรับ SD/สามก๊ก, HG, etc.  (อ่าน 560734 ครั้ง)

ออฟไลน์ ReJInA

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
Re: งานพู่กัน SDสามก๊ก: ล่าสุดลงสี เกียงอุย F91 เสร็จแล้ว [90%]
« ตอบกลับ #340 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 12:56:53 AM »
แหม่ มันแด้งแดง แสบสันจริงๆสิน่า

ออฟไลน์ zealotzephyr

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 5
  • สี่หลอดสีฟ้า
    • 52146CPEBoard
Re: งานพู่กัน SDสามก๊ก: ล่าสุดลงสี เกียงอุย F91 เสร็จแล้ว [90%]
« ตอบกลับ #341 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 09:24:07 AM »
ผ้าเขียวตัดกันแร๊ง !!! :iconfreak:

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #342 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 01:18:23 PM »
ไวเหมือนเคยคับบอส ....  มีู็ผู้ช่วยเพิ่มขั้นเรื่อยๆเเบบนี้ มิน่าละ งานถึงเสร็จไว คิก ๆ  :iconlol:

ออฟไลน์ startup

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #343 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 03:05:14 PM »
ไวมาก กว่าจะได้เล่นอีกนานเพราะรอ lot ใบประกอบeng  :iconsweat:

ออฟไลน์ nengrx

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
« ตอบกลับ #344 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 03:41:47 PM »
เกือบเสร็จแล้วสินะครับ ผ้าเขียวเด่นเชียว   แต่ถ้าทำผ้าสีเหลืองจะได้อารมณ์อีกอย่างนะครับ :iconnosebleed:

ออฟไลน์ freedom19

• **
  • Like: -15
  • SD Never Die

เห็นในรูปใช้แค่กาวประกบรอยต่อแล้วขัด พวกรอยต่อก็หายหรอครับ
ไม่ต้องใช้พุตตี้อุดหรอครับ แล้วต้องเป็นกาวตามในรูปด้วยหรอป่าวครับ

ออฟไลน์ earthsphere

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 9
  • -Inactive-
« ตอบกลับ #346 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 10:47:58 AM »
ผมใช้กาวละลายอคริลิก หลักการก็เหมือนกันครับ คือ ทา ประกอบโดยบีบชิ้นงานเข้าหากันหน่อยๆ เนื้อพลาสติกส่วนเกินจะปลิ้นออกมา

ขัดดู ถ้าไม่มีร่อง(พลาสติกเป็นเนื้อเดียวกันแล้ว) ก็ไม่ต้องอุดครับ

ลองทำซักทีจะกระจ่างในอารมณ์ ^ ^

กาวละลายอคริลิก ขวดสีชา ซื้อที่ B2S ครับ จำยี่ห้อไม่ได้อ่ะ

V
V
V
V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2009, 12:13:34 PM โดย earthsphere »
Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ freedom19

• **
  • Like: -15
  • SD Never Die
« ตอบกลับ #347 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 12:07:50 PM »
ใช้กาวยี่ห้ออะไรหรอครับ ใช้แต่ทามิย่าฝาส้มธรรมดา
v
v
v
v
ขอบคุณมากเลยครับเรื่องของกาว :iconwish: แต่ถ้ามีรูปของขวดกาวจะดีเลยครับ :iconnasty: :iconnasty:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2009, 08:50:44 PM โดย freedom19 »

ออฟไลน์ digies13

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
« ตอบกลับ #348 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 07:50:04 PM »
อะไรจะไวขนาดนั้น ท่าน K ไม่กี่วันเองอ่ะ ผมยังไม่ได้ซื้อเลย :icondisapp:
ส่วน 2 เดือนต่อไปงานเข้าเยอะแน่ครับ  ไม่ต้องกลัวลงแดง ถ้าซื้อหมดนะครับ   :iconnasty:
ซุนเซ็ก พระเจ้าซุนกวน  ชุดไซสุดตระกุลสุมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2009, 10:06:33 PM โดย digies13 »

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #349 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 09:26:56 PM »
ต้องแช่งให้มือเจ็บ ปวดนิ้ว จะได้ ทาสีไม่ได้...

คนอะไร ทำได้ทุกวี่ ทุกวัน เรายังหาไม่ได้เลย ตัวนี้ แถมยังโดนตัดหน้าอีก   พิมพ์แล้วเจ็บใจ

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
ตอนนี้ก็กลับมาว่างงานอีกแล้วครับ  :iconcry: อาจจะเข้าสู้ช่วงอัพเดทบ้าๆบอๆ จะทำแต่ก็ไม่ทำ หรือทำจริิง?

มานั่งรื้อๆ กองโมดู... เห็นเจ้าสองตัวนี้คุยกัน

ว่าแต่ทำไมต้องให้ชินเก็นขึ้นไปนั่งล่ะ หรือว่าเป็น Musou Orichi ไปซะแล้ว...

ก็อาจจะขุดช้างน้อยมาทำครับ ตามที่เคยบอกไว้ว่า ถ้าว่างๆจะรื้อมาทำสี

แถม:

เกียงอุยเสร็จแล้ว คลิ้กที่รูปเพื่อชมได้เลยครับ

ออฟไลน์ ong90

• Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
ไม่ต้องทําเเล้วช้าง

จัดมาใหน้องเลยพี่
Sail To The New World

• กัน-โอตะ
  • *
ช้างผู้น่าสงสาร โอกาสของเจ้ามาถึงแล้ว :iconlol:

ออฟไลน์ digies13

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
ยำยำช้างน้อยจะได้ออกโรงแล้วสินะ   :iconlol:

ออฟไลน์ thanakrit8

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • พระเอกที่ถูกลืม พี่โค~
F91 สวยมากๆเลยครับพี่ :iconwish:

ชักจะคันมืออยากซื้อมาทำมั่ง

:iconfreak:
" ทำได้ หรือ ได้ทำ "

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
ต่อดิบได้ 1 วัน จากรีวิวกระทู้นี้ --> http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=10086.0
ก็จับเข้า WIP แล้วครับ

ซุนเซ็ก มีจุดที่อุด Epoxy Putty หนักหน่อยก็ดาบ นอกนั้นมีไม่มากครับ

อุดขัดเสร็จ ก็มาย้ำลาย เพื่อแบ่งจุดทำสีครับ (แทนการใช้มาสกิ้งเทปมาบัง)
ย้ำร่ิองช่วงปากที่เป็นจุดสีแดง และเกราะอกที่ตัดกันระหว่างขาวกับทอง เพื่อการทำสีที่ง่ายขึ้น
แล้วใช้กระดาษทรายเบอร์ 1000+ ขัดเพื่อทำให้ผิวที่โดนขูด เรียบขึ้น

ต่อไปก็ย้ำส่วนหู ของเกราะหมวก เพราะหูจะเป็นสีทอง เดินย้ำไปถึงด้านหลังเลย

พอมาดู ชิ้นที่ต้องมานั่งย้ำลาย...

ทำไมมันเยอะอย่างนี้  :iconcry:
เลยพักก่อนครับ ดึกแล้ว วันต่อไปค่อยว่ากันใหม่
แต่ตัวนี้ แยกสีมาให้ดีมากจริงๆ ขอย้ำ ดีมาก.... (นึกถึงขงเบ้งเลย...) :iconcry:

ติดตามตอนต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2009, 01:52:07 AM โดย K »

• กัน-โอตะ
  • *
เหนื่อยโฮก สู้ๆครับ สาวก GP02 รอดูกันมากมายแน่นอน :iconlol:

ออฟไลน์ Cowboy VI

• *
อุดเยอะซะปานนั้น เหนื่อยลากเลือด  :iconcry:

ว่าแต่......Epoxy ที่คุณ K ใช้อุด ของยี่ห้ออะไรและรุ่นไหนหรือครับ ?

โอววว~~ ที่แท้ก็ Tamiya นี่เอง ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ 

v
v
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2009, 01:16:40 PM โดย Cowboy VI »
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo

Tamiya Epoxy Putty: Quick Type หรือแบบแข็งเร็วครับ อุด 2 ชม.ก็แข็งแล้ว

จะมีอีกแบบ กล่องสีฟ้า แข็งช้า เอาไว้ปั้นหรือขึ้นรูปชิ้นงานครับ
Ref: http://www.payanakmodel.com/shop/index.php?categoryID=230&show_all=yes

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
ูสู้ๆ กันพลาสปิริต  ทำกันตายไปข้างเรยอะเเบบนี้.. :iconsmile: