ผู้เขียน หัวข้อ: WIP รวบรวมงานพู่กันทั้งหมด วิธีโมดิฟายและทำสีด้วยพู่กัน สำหรับ SD/สามก๊ก, HG, etc.  (อ่าน 545776 ครั้ง)

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
เริ่มงานใหม่กับ...

ซุนกวนเกราะพยัคฆ์

ดัดแปลงดีไซน์มั่วๆ เล็กน้อยครับ โดยใช้แบ็คแพ็คของขงเบ้งมาใส่แทน เพื่อทำให้ชิ้นใสเป็นปีกได้

อุดรูด้วย Epoxy Putty เช่นเคย

เริ่มลงสีเบาๆ ด้วย Real Touch สีดำ บริเวณหน้ากาก และช่องที่เกราะไหล่ก่อน

ติดตามตอนต่อไปครับ

ออฟไลน์ Cowboy VI

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 1
ชิ้นใส มัดใจสาวกสินะ ?...........งืมๆ ทำไมถึงทำ~ กับฉ้านด๊ายยยย~  :iconcry:
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ waewkid

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
มารอชมตอนงานเสร็จค่ะ :iconwish:

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
หุ หุ หายป่วยก็มาละเลงต่อเลยนะพี่ ฟิตจิงๆ  :iconnasty:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
อัพเดทต่อ กับซุนกวนเกราะพยัคฆ์

วันนี้ลงสีเมทัลลิค สีทองใช้ Bright Gold ของ Gaia Color ครับ

จุดที่เป็นสีฟ้าๆ ใช้ Silver ทาลงไปก่อน แล้วค่อยๆ แต้มทับด้วย Clear Blue การแต้มเบาๆ จะไม่ทำให้สีพื้นละลายออกมาครับ

ลงสีชิ้นใสนี้มันส์มาก ใช้วิทยายุทธ์ ทา-สด-งด-บัง นั่งเพ่งทากันจนตาแทบเหล่ (บ้าไปแล้ว :iconfreak:)

ติดตามตอนต่อไปครับ

อัพเดทงานต่อครับ

ซุนกวนเกราะพยัคฆ์ เสร็จเรียบร้อยแล้ว แล้วจะนำลงโชว์ออฟให้ชมกันครับ
Color recipes:
#107 Character White
*010 Bright Gold (Gaia Color)
#116 RLM66 Black Gray
#008 Silver
#108 Character Red
#050 Clear Blue

ตัวต่อไป อ้วนสุดซู่ซ่า

ขยายร่าง  :iconlol:

Gerwalk Mode

อ้วนเสี้ยวยังไม่ออก จับมารวมกับเล่าปี่ไปก่อน กลายเป็นอ้วนปี่!?  :icondisapp:

เข้าเรื่อง...

ลงมืออุดขัดเรียบร้อย

ตกแต่งเพิ่มนิดหน่อย ด้วยชุดแต่งของ Kotobukiya ครับ

ติดตามตอนต่อไป

=================

โจโฉเกราะเพลิงเสร็จแล้ว คลิ้กที่รูปเพื่อชมได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2010, 10:50:33 PM โดย K »

• *
รู้สึกว่า ซู่ซ่า จะสูงกว่าตัวอื่นรึป่าวครับ ? ( ยกเว้น ลิโป้กะตั๋งโต๊ะ )  :iconsweat:
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ lalajean23

• *
ขอถามนิดนึงครับ เกี่ยวยกับเทคนิคเลขแปด

พอดีผมจะทำเหมือนกัน แล้วทีนี้ ผมกลัวว่า มันจะหลวมอะครับ เวลาไส่เข้าไปอะ

ผมจะ ต้องกะ ประมาณไหน มีเทคนิค หรือเคล็ดอะไรไหมครับ

ปล. หาซื้อ RM ยากจริง ร้านไหนมีขายบ้างอ่า จ. ชล จัน เเล้วก็ กทม. แถวๆ อิมแพค อะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2010, 12:35:24 PM โดย lalajean23 »

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
ค่อยๆ เฉือนเบ้าออกทีละนิดก็ได้ครับ แล้วลองใส่เข้า-ออกดู
เฉือนจนกว่าจะใส่ได้ลงและไม่หลวมเกินไป

ถ้าหลวมก็เอากาวไปเคลือบในเบ้า หรือเคลือบที่เดือย (หัวไหล่) จะได้แน่นขึ้น

RM หายาก ลองโทรสั่งจากร้านสปอนเซอร์ได้ครับ ตามกระทู้นี้ --> http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=16119.0

ออฟไลน์ lalajean23

• *
อีกนิดนึงครับ

ไอสีที่ทาไปบน ชิ้นเคลียอะครับ ที่ เทาๆเงินๆ อ่ะ

ต้อง เอากระดาษทรายขัด ให้ พื้นไม่มันก่อนไช่มั๊ยครับ ? ถ้าสมมติ

ใช้ กาวหนังไก่ บัง แล้วพ่นรองพื้นก่อน แล้วลงสีเงินเฉพาะส่วนที่ ต้องการลงที่ เทาเงิน จะได้ไหม ครับ ถ้าในกรณี ที่เราไม่ไช้ พู่กันอ่ะ

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
เทาเงิน = ?

ไอสีที่ทาไปบน ชิ้นเคลียอะครับ ที่ เทาๆเงินๆ อ่ะ
ต้อง เอากระดาษทรายขัด ให้ พื้นไม่มันก่อนไช่มั๊ยครับ ?
>> หมายถึงชิ้นใสตรงจุดที่ทาสีเงิน? ขัดหรือไม่ขัดก็ได้ครับ

ใถ้าสมมติช้ กาวหนังไก่ บัง แล้วพ่นรองพื้นก่อน แล้วลงสีเงินเฉพาะส่วนที่ ต้องการลงที่ เทาเงิน จะได้ไหม ครับ ถ้าในกรณี ที่เราไม่ไช้ พู่กันอ่ะ
>> หมายถึงการพ่น? ไม่ทราบครับ (ถ้าใช้พู่กัน ไม่จำเป็นต้องรองพื้นตรงชิ้นใส)

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
WIP พู่กัน: ลงสีมาราธอน SD สามก๊ก BBW024 อ้วนสุดๆ [80%]
« ตอบกลับ #910 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 06:56:50 AM »
หายไปนาน กลับมาลงสีมาราธอนไปสองวันครับ

Mono-eye ใช้ชุดแต่งของ Wave + Kotobukiya แต่อาจจะเปลี่ยนให้เล็กกว่านี้ครับ อันปัจจุบันนี้ดูตาโปนไปหน่อย (ของกำลังเดินทางมา)

ด้านหลัง... ไม่มีแบบให้ดู เลยลงทองไปทั้งแถบ

สีลำตัวใช้ Blue FS15050, Light Gray
ส่วนผ้าคลุมใช้ Character Blue
สีทอง Bright Gold ของ Gaia Color
เหลือสีเขียวตามจุดกลมๆ ยังไม่ได้ทา จะใช้ Yellow Green ครับ

ติดตามโปรเจกท์ต่อไป สำหรับเดือน 9

ของย้อม 1 กับของยักษ์อีก 1 (ยังไม่เห็นใครสอยมา เลยสอยเองซะเลย :iconfreak: )

===================

ซุนกวนเกราะพยัคฆ์เสร็จแล้ว คลิ้กที่รูปเพื่อชมได้ครับ

• *
Re: WIP พู่กัน: ลงสีมาราธอน SD สามก๊ก BBW024 อ้วนสุดๆ [80%]
« ตอบกลับ #911 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 07:32:36 AM »
โอวววว~ เล่าปี่ยักษ์ ราคาไม่ธรรมดา............เอาจริงรึ ?  :icondisapp:
ยังไงเสร็จแล้ว จับยืนเทียบกับขนาด 1/144 และ 1/100 ก็ดีนะครับ จะได้รู้ไปเลยว่า " ไผเป็นไผ ? "  :iconfreak:

ออฟไลน์ ong90

• Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
Re: WIP พู่กัน: ลงสีมาราธอน SD สามก๊ก BBW024 อ้วนสุดๆ [80%]
« ตอบกลับ #912 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 09:08:11 AM »
เล่าปี่ยักษ์ ยุขึ้นด้วย 5555+
Sail To The New World

ออฟไลน์ o13ecKo

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -25
« ตอบกลับ #913 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 11:31:11 PM »
มาดูกี่ทีๆก็ยังอึ้งว่า ทำยังไงให้ใช้พุตตี้ให้เนียนขนาดนี้

ผมใส่ทีไรเกินทุกที แล้วดันใช้ยี่ห้อที่มันแห้งเร็วซะด้วยสิ(หาพุตตี้ยี่ห้อฟ้าขาวมหาอุตต์ไม่ได้)

ช่วยแนะนำหน่อยครับว่า จะทำยังไงให้เวลาใส่พุตตี้ไปในส่วนต่างๆของโมแล้วเรียบเนียน

ออฟไลน์ waewkid

• *
« ตอบกลับ #914 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 02:02:23 AM »
มาดูกี่ทีๆก็ยังอึ้งว่า ทำยังไงให้ใช้พุตตี้ให้เนียนขนาดนี้

ผมใส่ทีไรเกินทุกที แล้วดันใช้ยี่ห้อที่มันแห้งเร็วซะด้วยสิ(หาพุตตี้ยี่ห้อฟ้าขาวมหาอุตต์ไม่ได้)

ช่วยแนะนำหน่อยครับว่า จะทำยังไงให้เวลาใส่พุตตี้ไปในส่วนต่างๆของโมแล้วเรียบเนียน
อยากรู้ข้อนี้ด้วยคนค่ะ :iconwish:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
วิธีขัด Epoxy Putty ให้เรียบ อ่านได้จากหน้านี้ครับ --> http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=2888.msg125822#msg125822

"ถ้าไม่เล่นกันพลาแล้ว จะให้ไปเล่นกวางที่ไหน!!?"

[Return from Hiatus] งานพู่กัน WIP ปฏบัติการกำจัดโมสามก๊กดอง resume โปรเจ็กท์ที่ SD เตียนอุย Asshimar  :iconfreak:

พักไปสองเดือนเต็มๆ กลับมาพร้อมโมดองอีก 4 ตัว: เตียนอุย Asshimar, กาเซี่ยง Ashtaron, ป้อมปราการจู่โจม Xamel, และ อ้วนเสี้ยว Bawoo

จับเตียนอุยมาลุยก่อนเลย ทำโมโนอายใหม่ โดยใช้ชุดแต่งใส่ของ Wave รวมเข้ากับ Round Mold ของ Kotobukiya
ท่านใดที่นึกไม่ออกว่าทำอย่างไร ชมย้อนหลังได้ที่ หน้านี้ ครับ

จะได้หน้าตาแบบนี้ครับ

ติดกาว-อุดขัดส่วนที่เป็นรอยประกอบเช่นเคย และลบรอยตะเข็บด้วยกระดาษทรายเบอร์ 600 --> 1000

รู.. ปัญหาทั่วไปของ SD ใช้ Epoxy Putty มาอุดเหมือนทุกครั้ง ตัวนี้จะเปลืองตรงเขาหน่อยครับ

ติดตามตอนต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2010, 08:55:25 PM โดย K »

ออฟไลน์ OffArt

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 28
  • จะตามหาแสงสว่างในความมืด...
    • บล็อกของผม (อาท) ครับ http://arto-corner.blogspot.com , http://puttipong-artist.exteen.com
พอติดโมโนอายแล้วดูเด่นขึ้นมามากโดยยังไม่ได้ทำสีเลยนะเนี่ย :iconlol: ถ้าทำสีแล้วคงจะดูเด่นขึ้นมาอีก

ติดตามตอนต่อไปด้วยนะครับ  :iconlol:

- - - - - - - - - - -

ถ้ากวาง ผมก็อยากเลี้ยงไว้ในไร่สักตัวสองตัวนะครับ แต่ถ้าเป็นคำนี้ ได้อ่านแล้ว อยากกด Like เหมือนกันครับ  :iconlol: :iconnasty: :iconmeow:
นึกถึงโฆษณาลูกอมฮอลล์ครับ กลับบ้านไปเลี้ยงกวาง 5555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2010, 09:28:38 PM โดย OffArt »

บล็อกของผม ^ ^ http://arto-corner.blogspot.com : อารยธรรม Exteen เก่า http://songwutoffice.exteen.com - http://puttipong-artist.exteen.com

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง

"ถ้าไม่เล่นกันพลาแล้ว จะให้ไปเล่นกวางที่ไหน!!?"

ถูกใจมากมาย .. แต่ผมหา ปุ่ม LIKE ไม่เจออ่ะ... อยู่ตรงไหน.... :iconwish:

ออฟไลน์ blu_berriez

• Like: 15
  • SD Collector [StArS] หัวข่า
โอ้ว รอชมๆ รุ่นใหม่ๆออกมาสวยๆทั้งนั้นเลยอ่ะ :iconcryjoy:

ถูกใจมากมาย .. แต่ผมหา ปุ่ม LIKE ไม่เจออ่ะ... อยู่ตรงไหน.... :iconwish:

เล่น FB เยอะไปแล้วเฮีย :iconpale:

พ่อตรูชาร์! แม่ตรูฮามาน! ทหารผีนาซี ซีค ซีออน!!! ซีค ซีออน!!! X10[/color]

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
อย่างนี้ต้องกด like 10 ที

ท่านอาจารย์กลับมาฟิตอีกครั้งนึงแล้ว :iconwish: รอชมคร้าบ
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป