ผู้เขียน หัวข้อ: WIP รวบรวมงานพู่กันทั้งหมด วิธีโมดิฟายและทำสีด้วยพู่กัน สำหรับ SD/สามก๊ก, HG, etc.  (อ่าน 545229 ครั้ง)

ออฟไลน์ luckytoffee

• TG STAFF
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 28
  • MG Collecter [TrI] นะจ๊ะ จุ๊บุ จุ๊บุ
สรุปแล้วเอาตัวไม่รอดกันสักคน ยกเว้นไก่คุง ฮ่า ๆ ๆ

"ที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์ เลยมีหลายคนไม่เคยทุกข์ อิ ๆ"

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
95%

การตัดเส้นซึ่งเป็นขั้นตอนเกือบสุดท้าย:
- ส่วนสีทอง ใช้ Real Touch Marker แดง ตัดเส้น (แทนที่จะใช้สีดำ) เพราะเส้นสีแดงจะช่วยให้ส่วนทองสว่างขึ้นเล็กน้อยครับ
  ลองทำตามจากเวบนี้ --> http://igneousfatuus.fc2web.com/page/toys/toy_page/bb_sangokuden.html

- ส่วนลำตัวสีน้ำเงิน ใช้ Gundam Marker แบบวอช สีดำ ตัดเส้นแล้ววอชออกด้วยค็อตต้อนบัด (หากใช้ Real Touch จะเปื้อนเป็นคราบง่ายครับ เนื่องจากโทนสีอ่อนเล็กน้อย)
- และชิ้นอื่นๆ ก็ใช้ Real Touch สีดำ ตัดเส้นครับ

เสร็จเรียบร้อยครับ เหลือแค่พ่น Top Coat ด้านเพื่อปิดงานก็เป็นอันจบ แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยมีแดด เลยต้องรอต่อไปครับ
คาดว่าหลังสงกราณต์ น่าจะนำมาลงใน Show Off ได้ครับ

ติดตามตัวต่อไปครับ

ออฟไลน์ wateya_rouge

• Like: 23
  • ^^'' it,Me
 :iconlol: :iconlol:โอ้ววว สุดยอดเลยครับพี่...
นึกว่าติดสาวไปซะแล้ว555+ :iconlol:
Thailand only !!

ออฟไลน์ sueyee

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ใช้สีทอง ยี่ห้อไร ทา อ่ะครับ สูตร อะคริลก หรือ ใช้ อินาเมล อ่ะครับ

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
ใช้สีทอง ยี่ห้อไร ทา อ่ะครับ สูตร อะคริลก หรือ ใช้ อินาเมล อ่ะครับ
Mr.Color เบอร์ 9 ครับ
--> http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=44.0

==================================

ม้าเฉียวเสร็จแล้วครับ คลิ้กที่รูปเพื่อชมได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2009, 12:23:37 PM โดย K »

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
WIP: SD สามก๊ก ทำไปเรื่อยๆ - ล่าสุด เจ้าปี่ อุดขัด 10%
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 06:17:18 PM »

เริ่มโปรเจกท์ใหม่แล้วครับ กับพระเจ้าเล่าปี่ (ขอเรียกย่อๆ ว่า "เจ้าปี่")
ต้องรีบทำไว้ก่อนครับ เพราะเดี๋ยวฮองตงมาแล้วจะดองกันอีกเยอะ

อุดขัดเช่นเคยครับ อุดด้วย Epoxy Putty ตามรูด้านหลังแขน-ขา

ตัวนี้ตรงขาจะทำยากหน่อย เพราะมันไม่ได้เป็นแค่การอุึดรูครับ มันต้องปั้นเองด้วยเล็กน้อย ลองทำเท่าที่ทำได้ครับ
พออีโป้เริ่มแข็งตัวแล้วก็เริ่มโดยใช้ art knife เฉือนเหมือนการแกะสลัก แล้วขัดด้วยตะไบและกระดาษทรายเบอร์ 400 ให้ได้รูปตามที่ต้องการ

ติดตามตอน/ตัวต่อไปครับ (มาอีกทีอาจจะเจอ ฮองตง แล้วก็ได้  :iconnasty: )

ออฟไลน์ sakamotomiwa

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 13
พี่ไก่นี่ชักจะเหมือนไอแต้มเข้าไปทุกที
"จับฉ่ายโคตร" :iconlol:

ออฟไลน์ digies13

• *
  • Like: 16
เริ่มทำเจ้าปี่ก่อนเหรอครับ  คุณไก่  อิอิ  ของผมก็กำลังจะทำสีฮองตงอยู่   เป็นชิ้นๆอยู่เลย 
เดี๋ยวเดือนหน้ามาอีกที 2 ตัว สงสัยงานเข้า   

ส่วนเจ้าปี่นี่จะรอติดตามชมต่อไปครับ     :iconvsign:

ออฟไลน์ blu_berriez

• Like: 15
  • SD Collector [StArS] หัวข่า
พี่ไก่นี่ชักจะเหมือนไอแต้มเข้าไปทุกที
"จับฉ่ายสุด." :iconlol:

มันเป็นโรคติดต่อชนิดนึง พี่โอ๋ ระวังติดจากแต้มไปอีกคนนะ  :iconfreak:

พ่อตรูชาร์! แม่ตรูฮามาน! ทหารผีนาซี ซีค ซีออน!!! ซีค ซีออน!!! X10[/color]

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
Re: WIP: SD สามก๊ก ทำไปเรื่อยๆ - ล่าสุด เจ้าปี่ อุดขัด 10%
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 24, 2009, 05:33:49 PM »
สรุปว่ายังไม่เจอฮองตงนะครับ มาพบกับเจ้าปี่เช่นเดิม :iconnasty:

อัพเดทต่อ วันนี้โมดิฟายแบ็คแพ็คไปเล็กน้อยครับ เอาปีกของเล่าปี่มาติดเพิ่มให้เจ้าปี่ ดูแล้วอังการขึ้นมาหน่อย
แต่จะทำให้ติดที่วางดาบคู่ไม่ได้ (เดิมอยู่ที่ปีกซ้าย) เลยต้องดัดแปลงเอามาติดตรงกลางแบ็คแพ็คแทน

วิธีทำคือใช้ซากจ๊อยนี่แหละครับ ในรูปเป็นของ Kotobukiya (หรือ polycap PC-123 "J" ตาม HG ทั่วไป) ติดไว้ตรงรูด้านขวา
ถ้าหลวมไปก็เอา สก็อชเทปพันรอบๆเดือยไว้ก่อน เท่านี้ก็สามารถแบกของหรืออาวุธต่างๆ ได้แล้วครับ

ติดตามตอน/ตัวต่อไปครับ

ออฟไลน์ takdoll

• *
โอ้ว ปีกอย่างไฮโซเลย

สมกับเป็นพระเจ้าจริง ๆ ~ :iconwish:

But It Loves Me.

ออฟไลน์ Razenkun

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -13
  • Naruto Sage Mode
เห็นพี่ K พระเจ้าเล่าปี่ เลยมีถามครับถ้าสีทองตามเกาะมังกรของพระเจ้าเล่าปี่มันด่างมันดำ(เล่นมากไปหน่อย) จะแก้ไขได้ไหมครับ
มีวิธีไหนช่วยได้ไหมพี่ K

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
^
ไม่เคยทำนะครับ เพราะปกติผมจะล้างทองที่เคลือบออกไปหมด แล้วทำสีใหม่เอง
มีน้องท่านนึงเล่าให้ฟังว่า ใช้น้ำยา "สเตคลีน multi-purpose cleaner" เช็ดได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2009, 09:35:12 PM โดย K »

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
WIP: SD สามก๊ก ทำไปเรื่อยๆ - ล่าสุด หมูแดง 100%
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 29, 2009, 11:17:16 AM »
張遼ゲルググ・天下無双 100%

ชมได้ที่นี่เลยครับ >> http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=3929

ระหว่างนี้

จับฮองตงมาขี่สกีเล่นๆ ไปก่อน  :iconlol:

ติดตามตัวต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2009, 03:42:59 PM โดย K »

ออฟไลน์ nubirdza

• *
  • Like: 1
นับถือ พี่ k จิงๆๆ สาย 3 ก๊กอย่างผม ขอซูฮก เลย   :iconwish:

ออฟไลน์ digies13

• *
  • Like: 16
Re: WIP: SD สามก๊ก ทำไปเรื่อยๆ - เจ้าปี่ ฮองตง ฯลฯ
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 12:01:05 AM »
อ่านะ โปรเจคใหม่เป็นสิงห์เฒ่าสินะครับ   อิิอิ   :iconlol:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2009, 12:33:07 AM โดย digies13 »

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
Re: WIP: SD สามก๊ก ทำไปเรื่อยๆ - เจ้าปี่ ฮองตง ซุนกวน ฯลฯ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 12:07:43 AM »
ยังไม่ทราบครับ อาจจะเป็นสิงห์หนุ่มก็ได้  :iconnasty:

ออฟไลน์ takeruno

• *
เพิ่งค้นพบว่า ถ้าทาสีทองลงบนพลาสติกเลย จะทาติดยาก
หากทาสีอะไรก็ได้ (เช่นดำ) ลงไปเป็นพื้นก่อน แล้วทาทองทับไป จะติดง่ายกว่าครับ *ยิ่งเป็นพื้นสีด้านๆ ยิ่งสว่างครับ เจ้า ong90 บอกมา*
(ถึงว่า จิวยี่ เมื่อต้นปี ทาไป 3-4 รอบ กว่าจะติด  :icondisapp: )

สอบถามนิดนึงครับ กรณีนี้ืคือใช้ อีนาเมลสีดำลงไปก่อนหรือครับ พอดีผมใช้พู่กันน่ะครับ

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
^
^
ใช้สีของ Mr.Color ลงไปก่อนครับ

-----------------------------------------------------------

ล่าสุด ลองทำอุยเอี๋ยนดูครับ (ตัดหน้าลุงบันได)

+
โครงการที่ร่างไว้คือ จะเปลี่ยนสีฮองตงให้เป็นสี Titans ของอุยเอี๋ยน โดยใช้ไอเดียเล็กๆ น้อยๆ จาก อุยเอี๋ยน (Wei Yan) ใน Dynasty Warriors 6

จากคอนเซปต์ของเกมส์ ก็ได้มาแบบนี้ครับ ใส่หน้ากากของ ตัว Mk-II ใน 7 เซียน + ซากกระบองของแฮหัวเอี๋ยน
ที่เป็นซากเพราะตัวมันโดนชำแหละไปเรียบร้อยแล้ว (ซุนกวนก็โดนสั่งย้ายถิ่นฐานไปแล้วเช่นกันครับ :iconfreak: )

จะเสร็จก่อนลุงประกาศทำตัวนี้มาขายไหนเนี่ย...  :iconsweat:
ติดตามตอนต่อไปครับ

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
เชื่อผมมัย ว่า เดี๋ยวซักพัก บันได ก็จะออกมาให้เจ็บใจ 555
ว่าแต่ ช่วงนี้พี่ก็หลายใจ เหมือนกันนะเนี่ย ตัวโน้นที นี้ที  :iconlol: