ผู้เขียน หัวข้อ: [REVIEW] A-TYPE UNX-1 PRECURSOR KAINAR ของดีจากแผนดินใหญ่ [100 pic+]  (อ่าน 8101 ครั้ง)

ออฟไลน์ RAYARZERO

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
[REVIEW] A-TYPE UNX-1 PRECURSOR KAINAR ของดีจากแผนดินใหญ่

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=Njimo3biebo[/youtube]

*รูปที่ใช้รีวิว ได้ผ่านการปรับสีและแสงมาแล้ว สีอาจจะเพี้ยนจากของจริงเล็กน้อย ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่หน้าจอมอนิเตอร์ด้วยเช่นกัน

ท่านสามารถอ่านรีวิวนี้ในกระทู้นี้หรือบล็อคของผมได้ตามลิงก์ด้านล่าง
>>> http://rayarzero.exteen.com/20130907/review-a-type-unx-1-precursor-kainar <<<

หรือถ้าต้องการรับชมรูปเพียงอย่างเดียว เชิญตามไปที่เพจของผมได้เลยครับ อย่าลืม Like กันละ !!!
>>> https://www.facebook.com/media/set/?set=a.577961062268282.1073741830.479997402064649&type=1&l=fc29139fec<<<

สวัสดีครับทุกท่าน  คราวนี้ผมได้ลองจับโมจีนของใหม่  ที่เป็นของจีนแท้ๆมาลองรีวิวกัน  คราวนี้เป็นโมจีนที่ผลิตโดย ตราเพชร ครับ  บ้านเราคงรู้จักยี่ห้อนี้ดี
เพราะยี่ห้อนี้ทำของเล่นหลายอย่าง เรียกว่าเป็นบริษัทของเล่นรายใหญ่ในจีนก็ว่า โดยเฉพาะสมัยก่อนก็อบ Mini 4WD ของ Tamiya มาได้เนียนที่สุด :iconfreak:
อนึ่ง M I A มีช่วงนึงบันไดก็ไปจ้างตราเพชรผลิตด้วยเช่นกัน  อันนี้เลยเป็นตัวเลือกที่ทำให้ผมกล้าซื้อเจ้าตัวนี้มาลองต่อดูอะนะ :iconsmile: 
พอดีตัวนี้ผมวานพี่สานสั่งให้จากเถาเป่า ก็ได้มาพร้อมพี่แบงค์น่ะครับ  แต่ผมช่วงนี้ติดเกมมากไปหน่อย + งานที่มหาลัยเยอะเลยไม่ค่อยได้ต่อ :iconpale:
รีวิวนี้ตงเป้นรีวิวที่ทำให้ผมน้ำตาตกในมากที่สุดเพราะว่า  ระหว่างถ่ายรูปรีวิว  เลนส์18-50 ผมชัตเตอร์ค้างไปเรียบร้อยแล้วครับ   :iconcryout:

เรามาเริ่มกันเลยดีกว่า

เปิดกล่อง

A type เหมือนเป็นการเรียกเกรดของทางตราเพชรเค้าน่ะครับ ก็เทียบก็หมือน MG

กล่องทำมาใหญ่ไปไหม?

คู่มือ

มีบรรยายเนื้อหาข้อมูลหุ่นแล้วนักบิน  ที่สำคัญมีทั้ง อังกฤษและจีน อายเค้าไหมลุงบัน :iconfreak:

กองดูเหมือนเยอะนะ  แต่จริงๆแล้วไม่เยอะ

ไม่มีแผงเบิ้ลเลย รวมแผงยิบย่อยก็ทั้งหมด 14 แผง

มาดูงานกัน

รวมๆแล้วแผงไม่เยอะ  ส่วนใหย่เป็น ABS เกือบหมด น้อยแผงที่เป้น PE การแยกสีค่อนข้างทำมาดีครับ
เพราะดูจากภาพแล้ว มีจุดบังพ่นน้อยมาก เนื้อพลาสติกหายห่วงครับ  เทียบชั้นบันไดได้สบายๆ :iconvsign:

ตัวชิ้นงานระหว่างต่อ

การประกอบเหมือนการต่อ MG ทั่วไปที่มีชิ้นส่วนไม่ซับซ้อนครับ  เรื่องการประกอบง่ายๆสบายหายห่วงต่อง่ายยังกับลุงบัน

ชิ้นงานหลังประกอบเสร็จ

ค่อนข้างเป็นที่น่าพอใจมากทีเดียวครับ  คุณภาพดีเทียบเท่าลุงบันได้เลย  แต่มีข้อเสียที่ว่ามันเป็น ABS เกือบทั้งตัวเนี้ยละ
เวลาประกบชิ้นส่วนไปแล้ว "อย่าหวังจะแงะออกมาทำสีได้เดือยไม่หักละ" แนะนำให้ตัดเดือยไว้ก่อนครับ  ไม่งั้นแย่แน่......
ความรู้สึกหลังประกอบค่อนข้างออกไปทางแนวพวก MG ของซีรีย์ภาค Wing มากกว่าครับ  รูปแบบโครงในค่อนข้างคล้ายคลึงกันมาก
และส่วนมือเป้นส่วนที่ผมประทับใจมาก เพราะนิ้วแข็งแรงมาก  ชนิดที่เรียกได้ว่าไม่เคยเจอมาก่อนในการต่อโมลุงบัน 

Pic Zone

มุมามาตราฐาน

ซูมรายละเอียด

ง้อศอก เข่าได้เท่าที่เห้นเนี้ยละ

แอ๊คชั่นกันเล็กน้อย

ก่อนจาก....

สามาถเอาแพ๊คหลังตระกูลสไตรค์มาติดได้หมด :iconfreak:  อันนี้เทสแค่ชิรานุย ถ้าจอยท์ติดแพ็คเป็นแบบ แบนติดได้หมดครับ
เป็นสัญญาณว่า.....  มาแน่ :iconfreak:

ลองเล่นดู  เพราะเห็นว่าแผงใสมันเป็นแบบสะท้อนแสงจกาแบล็คไลท์แต่ผลคือ  มันได้นิดเดียวเพราะชิ้นมันเล็กเลยเห็นไม่ค่อยชัด
ทิ้งท้ายไปด้วยรูปนี้ละ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชมครับ !!!
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
Re: [REVIEW] A-TYPE UNX-1 PRECURSOR KAINAR ของดีจากแผนดินใหญ่ [100 pic+]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 03:05:12 PM »
จัดแสงสวยดีเฮะ
ส่วนตัวรอเบอร์ 3 น่ะ  เห็นออกแบบมาแนวดี แต่ไม่รู้ฝ่ายการผลิตออกแบบกันอีท่าใหน ออก 1/100 เบอร์ 1 แล้วข้ามมาเบอร์ 4 เลยซะงั้น  :icondisapp:
โมสวยดี แต่อนิเมยังไงก็ไม่ผ่าน 3D ดูสวยดีแต่โมชั่นแข็งมากๆ ยังกะ 3D อนิเมยุคแรกๆ มีแต่ศาตร์ ศิลป์ยังไม่ถึง ดูแล้วแข็งๆไร้อารมณ์ยังไงไม่รู้  :iconsoul:

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Re: [REVIEW] A-TYPE UNX-1 PRECURSOR KAINAR ของดีจากแผนดินใหญ่ [100 pic+]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 05:06:09 PM »
สวยดีแฮะ....
ถ้าเดินผ่านฯแล้วเจอร้านที่ขายคงมีจ่ายตังแหง๋ๆเลย ซีรี่ย์นี้ OK เลย ทั้งตัวโมเดลทั้งความตั้งใจ  :icongift:
ยืนหยัดสู้ลุงบันต่อไป....ไครนาส์ :iconlol:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2013, 05:08:03 PM โดย marasai »

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 07:33:52 AM »
อืม ภาพชัดระดับ HD กันเรยทีเดียว
ยิ่งดูยิ่งดีเเฮะ ไก่นา ตราเพชรนั่  :iconlol:

den o

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 01:03:54 AM »
ความ รู้สึก แรกที่เห็น lbx รุ่นใหม่เหรอ 55

สวยดีเหมือนกันนะครับ น่าหามาจับจอง