ผู้เขียน หัวข้อ: [พู่กัน] สอบถามเรื่่อง การทาสี metalic และการพ่นรองพื้นครับ ครับ  (อ่าน 13493 ครั้ง)

ออฟไลน์ alfront

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
คือผมเ็ป็นมือใหม่ครับอยากลองทำสี sinanju ตัวแรกโดยพู่กันครับ

โดยตรงเกราะนอกผมอยากทำสีแดงเมทัลลิก และโครงในอยากได้สีเงินแบบเงาๆ

ทีนี้ผมใช้สี Mr.color นะครับ และที่ผมสงสัยก็คือ

ควรขัดกระดาษทรายก่อนรองพื้นมั้ยครับ แล้วรองพื้นควรใช้สีอะไรดีให้สีเมทัลลิก มันเงาๆ

แล้วถ้าเป็นสีเทาผมควรรองพื้นด้วยการ ผสมสีดำ+ขาวแล้วทา

หรือว่าพ่นสเปรย์รองพื้นดีครับ คือผมมี MR.SURFACE 1000 อยู่กระป๋องนึง แต่ช่วงนี้ฝนตกบ่อยครับ เลยไม่ค่อยอยากพ่น

และหลังจากทาสีจริงแล้วก็ พ่นเคลียร์มัน จบขั้นตอนแล้วใช่มั้ยครับ

และสีเงินแบบเงาๆ ก็คือผมทาสีเงิน แล้วพ่นเคลียร์มัน  << ใช่วิธีนี้รึเปล่าครับ

สุดท้ายครับ ลายทอง ถ้าผมทาสีชั้นแรกด้วย สีดำ แล้วตาม ด้วยส้ม+เหลือง ปิดด้วยทอง สีทองมันจะสว่างเหมือน gaia มั้ยครับ

เพราะผมลองเอาสีทอง ทากับแผง มันซีดๆครับ

ปล.สงสัยจริงๆ แล้วยังหาข้อมูลไม่เจอครับ หรือถ้ามีวิธีอื่นที่ดีกว่า รบกวนแนะนำด้วยครับ

ปล.2 ที่ผมสงสัยมันอาจจะวนไปวนมา ถ้าเกิดเคยมีคนลงข้อมูลไว้แล้ว ขออภัยด้วยครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2013, 11:47:37 AM โดย alfront »

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
คือผมเ็ป็นมือใหม่ครับอยากลองทำสี sinanju ตัวแรกโดยพู่กันครับ

>> สเกลอะไรล่ะครับ ถ้า 1/144 พอใหว  ถ้า 1/100 นี่ ผมว่ากว่าจะทาเสร็จทั้งตัวเหนื่อยนะ เอาสเปรย์พ่นน่าจะไวกว่ากระหยัดเวลาได้เยอะ

ควรขัดกระดาษทรายก่อนรองพื้นมั้ยครับ แล้วรองพื้นควรใช้สีอะไรดีให้สีเมทัลลิก มันเงาๆ

>> โมแท้ไม่ต้องขัดก็ได้ครับ  ขัดแค่ลบคมตามจุดที่คติดว่าหลังทำสีแล้วมันจะขรูดกันจนสีถลอกก็พอ  ส่วนสีรองพื้น  ถ้าชิ้นแดงรองพื้นด้วยสีขาว จะได้ทาสีแดงง่ายๆ  ถ้าพวกชิ้นเทาหรือดำ  พ่นรองพื้นสีเทาครับ

แล้วถ้าเป็นสีเทาผมควรรองพื้นด้วยการ ผสมสีดำ+ขาวแล้วทา

>> สีรองพื้นจริงๆ ใช้ทาเอาไม่เวอร์คครับ เพราะทายากมากถ้าจะให้เรียบ เพราะตัวสีค่อนข้างหนา เวลาทาทาไม่ดีเป้นรอยขนแปรงง่าย พ่นเอาดีกว่า  แต่ถ้าติดว่ายังไงก็พ่นสเปรย์ไม่ได้ สีรองพื้นไม่ต้องพ่นก็ได้ครับ ข้ามไปทาสีหลักเลยดีกว่า

หรือว่าพ่นสเปรย์รองพื้นดีครับ คือผมมี MR.SURFACE 1000 อยู่กระป๋องนึง แต่ช่วงนี้ฝนตกบ่อยครับ เลยไม่ค่อยอยากพ่น

>> สเปรย์เอาเถอะครับ  แต่ถ้าชิ้นแดง รองพื้นสีขาวดีกว่า เพราะทาสีแดงทับง่าย แต่ถ้าฝนตกควรหลีกเลี่ยงพ่นสีครับ ไม่งั้นสีจะด้านมาก

และหลังจากทาสีจริงแล้วก็ พ่นเคลียร์มัน จบขั้นตอนแล้วใช่มั้ยครับ

>> แล้วแต่คนชอบครับว่าชอบเครียร์มันหรือเครียร์ด้าน  รอทิ้งแห้งซัก 1-3 วัน แล้วค่อยเอามาประกอบร่างนะ ให้เครียร์มันแข็งดี บางทีเหมือนแห้งแต่ไม่แข็งจริงๆสีจะถลอกง่าย ยิ่งสีกระปองด้วยแล้ว พ่นมักหนา แห้งแบบแห้งไปถึงชั้นสีในสุดจริงๆรอเป้นวันครับ

และสีเงินแบบเงาๆ ก็คือผมทาสีเงิน แล้วพ่นเคลียร์มัน  << ใช่วิธีนี้รึเปล่าครับ

>> สีเงินถ้าเอาจริงๆ  ทาพื้นใหญ่ๆให้เรียบยากครับ  เพราะสีเมตาลิกจะมีเม็ดสีเงินผสมอยู่ ซึ่งมันทำให้ทายากในการเกลื่ยเม็ดสีเหล่านั้นให้เท่ากันทั้งตัวได้ (แต่ไม่ใช้ทำไม่ได้) ทางที่ดีผสม Retarder mild เข้าไปด้วยให้สีมันแห้งช้าลงจะได้มีเวลาเกลี่ยสีนานยขึ้น เพราะพอสีเริ่มแห้งเม็ดเงินเมตาลิกมันจะเริ่มเป้นรอยแปรงภู่กันแล้ว
และสีเงิน  ถ้าอยากสวยจริงๆไม่ควรพ่นเครีย์ทับครับ เพราะจะทำให้ความเงาของเม็ดสีเมตาลิกถูกกลบด้วยความเงาของเครียร์มัน ถ้าจะพ่นเครียร์ต้องพ่นห่างๆบางๆจริงๆห้ามพ่นเยิ้ม

สุดท้ายครับ ลายทอง ถ้าผมทาสีชั้นแรกด้วย สีดำ แล้วตาม ด้วยส้ม+เหลือง ปิดด้วยทอง สีทองมันจะสว่างเหมือน gaia มั้ยครับ

>> ทาดำ ตามด้วยส้มเหลือง ปิดด้วยทอง  ค่าเท่ากับ ทาดำ ตามด้วยทองครับ   เพราะสีพื้นเป็นดำ เอาส้มเหลืองทาดำ มันจะปิดไม่มิดครับ  เพราะสีดำเข้มกว่ามาก ถ้าจะเอาเหลืองหรือส้มทาทับดำต้องทาแบบหนาเวอร์ๆเลย ซึ่งเสี่ยงต่อสีถลอก  ทาดำตามด้วยทองจะง่ายกว่าเพราะสีโทนเมตาลิก มันมีเม็ดเมตาลิกทำให้กลบสีอื่นง่ายแม้แต่สีดำ แต่เราทาดำไปเป็นพื้นก่อนเพราะดำเป้นสีที่โทนเข้มที่สุดทำให้ขัดความเงาของเม็ดเมตาลิกได้มากกว่าสีอื่น

เพราะผมลองเอาสีทอง ทากับแผง มันซีดๆครับ

>> ทาแผงแดงหรือแผงดำล่ะครับ  คนสีดีหรือเปล่าเพราะสีเมตาลิกพวก เงิน หรือ ทอง มีเม็ดเมตาลิกอยู่ทำให้ตกตะกอนได้ง่ายกว่าสีทั่วไป ก่อนทาต้องคนให้ดี ให้สีชั้นบนผสมกับเม็ดเมตาลิกด้านล่างเป็นเนื้อเดียวจริงๆถึงขับความเงาของสีออกมาได้

ปล.สงสัยจริงๆ แล้วยังหาข้อมูลไม่เจอครับ หรือถ้ามีวิธีอื่นที่ดีกว่า รบกวนแนะนำด้วยครับ

>> ลอง Star bright Gold ของไกอาดูสิ ทองเฉดดูสดกว่าของกันเซ่นะ  แต่ทายากกว่าเพราะออกใสกว่านิดหน่อย และสีคนยากมาก  เพราะเม็ดเมตาลิกมันตกตะกอนไปนอนนก้นขวดง่ายมาก แถมคนยากด้วย

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ alfront

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ชัดเจนเลย ขอบคุณมากครับผม  :iconcry: