ผู้เขียน หัวข้อ: ครั้งที่สองกับ Custom Build "Sinanju White Angel"  (อ่าน 7769 ครั้ง)

ออฟไลน์ Raidmaz

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 27
ครั้งที่สองกับ Custom Build "Sinanju White Angel"
« เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 12:48:15 PM »
ทำครั้งเเรกเอาเรื่อยอยู่สวยรึเปล่าก็ไม่รู้  :iconfreak:
อุปกรณ์ กาวช้าง
ไม่มีอุดนะครับ putty หมดเลยยังหาซื้อไม่ได้ข้ามไปก่อน  :iconcry:
เหยื่อ Shinanju 1/144 Daban
ส่วนที่ใช้ custom มาจาก Cherudim เขียนถูกป่าวไม่รู้ของ TT กับเศษซาก RedFrame Daban ที่ทำDio แล้วเหลือๆ

สี kobe โครเมียม [ผมทำไม่ค่อยออกโครเมียมใครมีวิธีสอนผมจะเป็นพระคุณมากครับ]
สีขาว Leyland หมดกลางคันเลยไปหา WIN มาทดแทน
สีดำ Leyland
สีเงิน,แดงทำลายเล็กๆน้อยๆ Maker

ปล.รับทุกคำติชมครับซูมมากๆระวังเจอความหยาบ  :iconcry:

ปืนจาก daban มีปันหางอโค้งมากแก้เเทบตายแต่ก็ยังงอนิดๆ  :iconcryjoy:

เอากาวทาแบบลวกๆเลยครับหาได้เท่านี้ :iconfreak:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2013, 06:16:30 PM โดย Raidmaz »

ออฟไลน์ AlterNaTive

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 44
  • ช่วงชีวิตมันสั้นนัก จงมาสร้างสรรค์ผลงานกั้นดั้มกัน
Re: ครั้งที่สองกับ Custom Build "Sinanju White Angle"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 12:56:21 PM »
การตัดเส้นจะทำใำ้ห้งานดูมีมิติมากขึ้นะครับ โดยเฉพาะสีขาวแบบนี้ ส่วนการพ่นโครเมี่ยมนั้นยุ่งยาก เพราะต้องใช้วันที่มีแดดจัด พ่นครั้งแรกทิ้งไว้ 1-2 ชั่วโมง เพื่อรอสีแห้ง แล้วจึงค่อยมาพ่นทับต่อ เพื่อเก็บงานแล้ว ทิ้งไว้กลางแดดอีก 6-7 ชั่วโมงเพื่อให้แห้งสนิทจริงๆๆ การจับชิ้นงานมีความสำคัญมาก นิ้วมือห้ามเป็น มัน เพราะถ้าไปจับจะขึ้นเป็นรอยยิ้วให้เห็นเลย ชิ้นงานหมองได้ง่ายกว่าการพ่นสีเงิน และสุดท้าย การตัดเส้นบนชิ้นโครเมี่ยมไม่ใช่เรื่องที่ดีเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2013, 12:57:03 PM โดย AlterNaTive »
ผู้ชายปากหมา! บ้ากั้นดั้ม!

• **
Re: ครั้งที่สองกับ Custom Build "Sinanju White Angle"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 01:03:38 PM »
การตัดเส้นจะทำใำ้ห้งานดูมีมิติมากขึ้นะครับ โดยเฉพาะสีขาวแบบนี้ ส่วนการพ่นโครเมี่ยมนั้นยุ่งยาก เพราะต้องใช้วันที่มีแดดจัด พ่นครั้งแรกทิ้งไว้ 1-2 ชั่วโมง เพื่อรอสีแห้ง แล้วจึงค่อยมาพ่นทับต่อ เพื่อเก็บงานแล้ว ทิ้งไว้กลางแดดอีก 6-7 ชั่วโมงเพื่อให้แห้งสนิทจริงๆๆ การจับชิ้นงานมีความสำคัญมาก นิ้วมือห้ามเป็น มัน เพราะถ้าไปจับจะขึ้นเป็นรอยยิ้วให้เห็นเลย ชิ้นงานหมองได้ง่ายกว่าการพ่นสีเงิน และสุดท้าย การตัดเส้นบนชิ้นโครเมี่ยมไม่ใช่เรื่องที่ดีเลย

ขอบคุณที่แนะนำครับ  แปลว่าต้องจับผ่านกระดาษ โครเมี่ยมตัดเส้นไม่ดีใช่ไหม๊ครับ  :iconvsign: พัฒนาฝีมือต่อไป :iconwish:

ออฟไลน์ RAYARZERO

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 03:45:52 PM »
ดูเหมือนผิวงานยังไม่ค่อบเรียบนะครับ  ลองพ่นบางๆสัก2ชั่นจะดูเรียบกว่านี้ครับ
แต่พวก Win นิพ่นเรียบลำบากเพราะเม็ดสีมันใหญ่กว่า และเนื้อสีข้นกว่าเลย์แลนด์ :iconpale:
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ AlterNaTive

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 44
  • ช่วงชีวิตมันสั้นนัก จงมาสร้างสรรค์ผลงานกั้นดั้มกัน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 04:58:58 PM »
โึครเมี่ยม ควรนำไปใช้ในจุดที่ไม้ต้องขยับ ไม่ต้องโชว์ดีเทลอะไรประมาณนี้แหละครับ ซึ่งเอามาใช้ในพวกหุ่นรบประมาณนี้ เห็นจะเป็นพวกสายท่อส่งพลังงานต่างๆๆ
ผู้ชายปากหมา! บ้ากั้นดั้ม!

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 05:13:44 PM »
ขอบคุฯครับจดๆ  พอดีleylandมันหมดน่ะครับเเล้วพอไปซื้อร้านใกล้ๆมันเหลือเเค่  win

ออฟไลน์ ATiTAN

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 21
    • A-Titan-Modeler-Studio
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 11:56:57 PM »
เท่าที่เห็นเหมือนยังขัดผิวไม่เรียบอ่ะครับ (ไม่แน่ใจนะครับ เห็นจากในรูป) ถ้าขัดให้ละเอียดๆเนียนกว่านี้น่าจะช่วยทำให้พ่นสีได้เรียบง่ายขึ้นนะครับ
ส่วนเรื่องอุดขัดผมว่า อุดเถอะครับ ตอนเสร็จแล้วมันทำให้รู้สึกดีจิงๆครับ  :iconcryjoy:
รับทำสี modify model gundam คลิก

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 12:14:12 PM »
ทำสวยดีครับ ชอบ :iconvsign:

ออฟไลน์ jason

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 09:57:17 PM »
ไอเดียดีครับ งานสีก็โอเคครับ ดูดีทีเดียว

ของผมยังได้แค่ต่อดิบอยู่เลยอะ
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

ออฟไลน์ Sickboy

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 01:44:24 PM »
เดาว่า จขกท จะตั้งฉายาว่า เทพสีขาว = White Angel
แต่หัวกระทู้มัน มุมสีขาวซะ White Angle

ถ้าผมเข้าใจผิดก็ขออภัยครับ :iconlike:

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 06:15:51 PM »
เดาว่า จขกท จะตั้งฉายาว่า เทพสีขาว = White Angel
แต่หัวกระทู้มัน มุมสีขาวซะ White Angle

ถ้าผมเข้าใจผิดก็ขออภัยครับ :iconlike:

ผมไม่ได้สังเกตุเลยแหะเด๋วแก้ครับขอบคุณที่เตือน 5555 :iconlol: