ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว(โมเดลเก่าๆดองๆ) SRW OG - Slashgelmir (Kotobukiya SRG-S 032) ศัตรูสุดเท่ห์ที่ยอมแตกไลน์-ตายแหลก  (อ่าน 6320 ครั้ง)

ออฟไลน์ takeisou

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 8
สวัสดีครับ เพื่อนๆ พี่ๆน้องๆ สถิตย์อยู่บอร์ดนี้มานานและเก็บพลาสติคโมเดลก็เพราะบอร์ดนี้แหละ   ที่เห็นนี่ก็คือไลน์  SRW OG เฉพาะตัวที่ผมชอบๆเท่านั้น ใช้เวลาเก็บสะสมก็ประมาณเกือบปี  ทีแรกคิดจะดองไว้รอซื้อเครื่องพ่นสีมาลองพ่นดู   แต่ไปๆมาๆเพราะอยู่คอนโดข้อจำกัดเยอะ แถมเลี้ยงแมวแฟนแพ้กลิ่นสีอีก  แฟนบ่นด้วยว่าซื้อมาทำไมไม่ต่อจะเก็บไว้ต่อตอนแก่เหรอไง  แต่คุณเธออยากได้แผงที่เหลือจากการตัดโมเดลไปค้ำต้นไม้ของคุณเธอมากกว่า  :iconsweat: :iconsweat:

ขอโทษด้วยที่บ่นเรื่องไร้สาะนะครับ  รีวิวครั้งแรกในบอร์ดไทยกันดั้มของผมภาพอาจไม่สวยนะครับ  เพราะใช้กล้องมือถือถ่าย  แต่อยากเป็นแค่ตัวอย่างสำหรับคนที่อยากหาเจ้าตัวนี้มาเก็บกันนะครับ   ซึ่งอยากบอกว่าหายากมากๆ  ผมโชคดีที่ฟลุ้คเจอที่ร้าน Go anime นะครับเหลือกล่องสุดท้ายพอดีได้มาเมื่อประมาณปีที่แล้วและเป็นพลาสติคโมเดลตัวแรกที่ผมเก็บด้วย   เริ่มต้นไลน์นี้ก็ด้วยเจ้านี่แหละ   :iconsmile: :iconsmile:

หน้ากล่อง และด้านข้างมุมต่างๆนะครับ

ภายในกล่องครับ

เริ่มต่อแล้วนะครับ  (ภาพไม่สวยนะครับ เพราะใช้กล้องมือถือถ่าย  แต่ถ้าอยากดูรีวิวสวยๆก็ Dalong ดีกว่านะครับ  :iconcry:)

เตรียมประกอบนะครับ  :iconnasty:

ผมเอามาเปรียบเทียบกับ บับเบิล้บี ของ ทาคาระ นะครับ (ตอนนั้นแฟนบ่นอยากได้บับเบื้ลบีเลยซื้อเป็นของขวัญให้คุณเธอซะ แฟนบอกจะต่อเองแต่ผมกลับต้องมาต่อให้แทนซะงั้น  :icondisapp:)
อยากบอกว่าตัวนี้คุ้มค่ามากมายเลยนะครับ  ส่วนสูงรวมดาบด้วยนะก็ประมาณ 38 ซม ซึ่งกินพื้นที่มากมาย  หากแอ็คชั่นท่านี่เตรียมพื้นที่ไว้ให้พี่เค้าเยอะๆด้วยนะครับ

ข้อดี :
-สวยงามมากครับ  :iconlove: คือ  เป็นโมเดลที่สวยงามมาก
-ข้อต่อแน่นหนามาก  น้ำหนักกำลังดี  ไม่ต้องห่วงเรื่องยืนไม่มั่นคงเพราะขาซื่งเป็นฐานนี่ใหญ่ดีมาก  รวมถึงข้อต่อทั้งเอว ขา แขน มือ  ทุกอย่างแน่นดีมาก  ขยับได้เหมาะมือมาก  (แต่ผมไม่รู้ว่านานไปมันจะเสื่อมไหม  เพราะเป็นการเอาโมเดลของแท้ ที่ไม่ใช่ของจีนมาต่อครั้งแรก)
-การแยกสีทำได้ดีครับ  อาจต่างจากภาพที่ทำสีแล้วแค่นิดหน่อย   ต่อดิบก็สวยมากแล้วครับ
ข้อเสีย :
-กินพื้นที่เยอะครับ   เพราะดาบยาวมากๆ   หากต้องการแอ็คชั่นก็ต้องเตรียมพื้นที่ไว้เยอะ
-การต่อส่วนหัวค่อนข้างยาก  ผมต้องใช้กาวช้างมาแปะช่วยเพื่อให้มันมั่นคง (หัวเล็กมาก  อยากรู้ว่าเพื่อนๆพี่ๆทำสีพวกหน้า หัว กันยังไงมันเล็กซะจนมองไม่ถนัดเลย หรือว่าผมสายตายาวกันแน่ :iconpale:)
-ข้อเสียอื่นๆผมยังไม่เจอ  อาจเพราะผมยังอ่อนประสบการ์ณนะครับ  :iconlol:

วิจารณ์ :
ความรู้สึกจากที่ผมเคยต่อโมเดลก็อปจีน SRW ของ BT มาแล้วประมาณ 3 ตัว พอมาต่อโมเดลของ Koto นี่ความรู้สึกต่างกันมากครับ  โมจีนนี่เวลาต่อก็จะเจอปัญหาตลอด  ไม่รูเล็ก ก็เหลื่อมกัน ข้อต่อหลวม ยัดไม่เข้า อื่นๆมากมาย  สำหรับคนที่เคยประกอบมาก็คงเข้าใจกันดี   แต่พอได้มาต่อโมเดลของแท้นี่   เราไม่ต้องมานั่งเจาะ ขัด ตัด อะไรมากเลยครับ  เช่นตัวนี้  ผมไม่ได้ทำอะไรเพิ่มเลยแค่ตัดและต่อตามใบประกอบ  มีแค่ส่วนเดียวก็คือ ส่วนหัวด้านข้างที่ผมใส่แล้วมันก็เด้งออก  เลยเอากาวช้างทานิดนึงก็อยู่ไม่หลุดออกมาเลย   เรื่องข้อต่อนี่แน่นหนาดีมาก  ไม่หลวมเหมือนโมจีน 

ผมเอา Slashgelmir ของ Volks มาให้ดูเปรียบเทียบด้วยนะครับ  ข้อแตกต่างก็ดูเทียบกันเองนะครับ   เป็นไกด์ไลน์สำหรับคนที่อยากจะเก็บหรือตามหานะครับ

นี่เป็นการรีวิวครั้งแรกของผม  หากรีวิวได้ไม่ค่อยดีก็ต้องขอโทษมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ 

ปล.......จะพยายามมารีวิวโม Koto ทั้งหมดที่ผมมีให้เพื่อนๆดูกันทั้งหมดนะครับ   และขอโทษด้วยนะครับที่ไม่ค่อยแอ็คชั่นท่าอะไรให้ดูกันพอดีแฟนเขม่นก็เลยรีบเก็บของก่อน  :icondisapp:
ขอบคุณมากนะครับ  :iconhappy: :iconhappy: :iconhappy:

ออฟไลน์ polonium

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
หุ่นสวยดีครับ ดีนะไม่ใช่แนว ไม่งั้นกระเป๋าฉีก
ปล. รูปแรกน่าจะครอปเอาภาพในห้องออกไปหน่อยนะครับ  :iconmeow:

ออฟไลน์ windwinter

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 9
    • http://windwinter.exteen.com
ไลน์ SRW OG บันไซ !! :iconlol: :iconlol:

สวยดีคับตัวนี้ ส่วนมากของ โคโตทำมาแน่นดี อยู่แล้ว ไม่ค่อยมีหลวม.. มีแต่แน่นเกินไป กับ ขยับน้อยเพราะบ้างตัวถูกบังคับด้วยการ ออกแบบ  :icondisapp:

ปล.ประวัติคนขับตัวนี้ก็น่าสนใจเหมือนกัน นะ :iconshy2:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2013, 12:48:18 PM โดย windwinter »

ออฟไลน์ Ku2ozakizz

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 10
โหดจริงๆครับ งานนี้ เนี๊ยบกริบๆ เลย
จงโปรยปราย... เซมบงซากุระ.... คาเงโยชิ!!

ออฟไลน์ Arcticz

• *
  • Like: 4
  • why dose is alway rain on me
ผมก็ชอบไลท์ srw มากครับ :iconwish:จะรอชมรวิวอีกหลายๆตัวนะครับ
Uploaded with ImageShack.com

ออฟไลน์ haraze

• *
  • Like: 0
SlashgelmirกับCybasterVer.Ka หาซื้อที่ไหนมาครับ ผมหาไม่ได้ซะที อยากได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ takeisou

• *
  • Like: 8
SlashgelmirกับCybasterVer.Ka หาซื้อที่ไหนมาครับ ผมหาไม่ได้ซะที อยากได้เหมือนกัน

Slashgelmir ในไทยอาจหายากมากถีงมากที่สุดนะครับ  ถ้าอยากได้จริงต้อง บิท yahoo japan ครับ  แต่ตัวนี้สวยมากงานโคโตดีมากจริงๆครับ  ทำให้ผมไม่นึกอยากได้ของ Volks ที่ทำสีเสร็จแล้วเลยอ่ะ
CybasterVer.Ka ในบอร์ดมดยังมีคนขายอยู่ครับ  ราคาก็ 2000 มีท้ัง ธรรมดา  และ  สีลิมิเต็ทด้วยนะ  อยากได้ก็หลังไมค์ดีกว่าครับ