ผู้เขียน หัวข้อ: [มือใหม่จับพู่กัน] PMX-003 THE-O  (อ่าน 4957 ครั้ง)

ออฟไลน์ WhiteTEE

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 8
[มือใหม่จับพู่กัน] PMX-003 THE-O
« เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 04:26:50 PM »
สวัสดีครับ ....
ก็ไม่รู้จะพูดอะไรแฮะ เขินอายมาก เนื่องจากงานแรกเลยครับ ชีวิตนี้เพิ่งเคยทำสีโมครั้งแรก  :iconshy:
หลังจากศึกษาหาข้อมูลในเว็บนี้มาพอสมควร ก็เลยตัดสินใจ ลุยเลย สิบตาเห็นไม่เท่ามือคลำจริงๆ
ที่ใช้พู่กันเพราะ ชื่นชอบในคำว่า "สำนักพู่กัน" จริงๆครับ ฟังดูขลังดีจริงๆ  ถ้าเป็นไปได้รับผมเข้าสำนักด้วยเถิด  :iconcryjoy:

ตอนแรกก็คิดไปต่างๆนาๆว่าจะเอาสีอะไร คิดไปคิดมา เอ๊ะ ! แบบนี้มันเหมือนเจ้าตัวนั้นเลยนิ่ (ตัวที่คุนก็รู้ดี :iconlol:)
ก็เลยเอาน่ะไม่เป็นไร เอามันมาเป็นต้นแบบเลยละกัน  :iconnasty:

ตอนแรกไม่ได้คิดหน้าคิดหลังครับ ว่าเจ้านี่มันตัวใหญ่ -_- รู้ตัวอีกทีก็ครึ่งทางล่ะครับพี่น้อง  :iconcry:
นั่งทากันเมื่อยเลย เจอปัญหาระหว่างทางก็เยอะ สีไม่เรียบบ่าง ทาไม่ติดบ่าง สผมrmน้อยบ่าง เยอะบ่าง จวนจะปาชิ้นส่วนอยู่หลายรอบ
แล้วก็สมใจอยากครับ ฝันร้ายของคนรักโมก็มาบังเกิดกับผม ผมห่อชิ้นส่วนเล็กๆไว้ในกระดาษ ละออกไปเรียน พอดีวันนั้นคุณแฟนจอมซนเข้ามาที่ห้อง
เก็บกวาดซะเรียบร้อย เหมือนจะดีครับ ห้องสะอาด :iconpale: แต่ !! มันดันเอาชิ้นส่วนที่ผมห่อไว้ ทิ้งขยะไปด้วย :icondisapp:
กว่าจะรู้ตัวก็สองวันละครับ ไม่ทันเห็นๆ หัวเสียเหมือนกัน แต่แค่30นาทีก็คืนสติ กลับมาทำต่อ จิงๆก็อยากอุดซะ แต่ไกล้สอบแล้ว
เลยแก้ปัญหาอย่างอื่นที่ง่ายกว่าดีกว่า ผลที่ออกมาก็อย่างที่เห็นครับ

ผมไม่ได้ตัดเส้นครับ เพราะไม่กล้าเสี่ยง มันเป็นสีขาวกลัวเลอะ แหะๆ ไม่รู้จะตัดไงดี
เนื่องจากทำครั้งแรกครับ มีที่ติเยอะแน่ๆ ส่วนมากจะมารู้ตัวตอนต่อเป็นตัวแล้ว ก็ไม่กล้าแกะออกมาอีก กลัวมันจะเละไปใหญ่ :iconcryout:
ติชมได้ครับ แนะนำนู่นนี่ด้วยก็ดี :iconshy2:
สีที่ใช้คือ MR.Color สีทอง #9
                       มิดไนท์บลู #71
                       ไชน์ซิลเวอร์ #90(ทายากมาก)
                       ไลท์เกร #97

รูปผมปรับแสงนิดหน่อยนะครับ เนื่องจากใช้กล้องมือถือถ่าย ภาพเลยแย่ ปรับแค่แสงไห้ดูสว่างขึ้น ง่ายต่อการชม แต่ไม่ได้ใช่เทคนิคแต่งรูปอย่างอื่นครับ
และหุ่นตัวนี้ ผมว่า ไม่ได้เกิดมาเพื่อโพสอะไรมากมาย ท่าโพสเลยมีแค่นิดหน่อยครับ และเซเบอร์ ด้ามจับมันก็ถูกทิ้งไปด้วยครับ T_T

ขอบคุณที่รับชมครับผม

ออฟไลน์ Maquez

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 30
Re: [มือใหม่จับพู่กัน] PMX-003 THE-O
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 05:02:36 PM »
สีขาวทาเนียนมากครับแต่น่าจะตัดเส้นหน่อย

ออฟไลน์ polonium

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
Re: [มือใหม่จับพู่กัน] PMX-003 THE-O
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 07:48:35 PM »
ผมว่ามันดูดีนะ เป็นตัวแรกแล้วก็ตัวใหญ่ด้วย รู้สึกว่าผสมเคลียร์ด้านลงไปในสีแล้วมันจะทาง่ายกว่านะครับ แต่ไม่ขอยืนยันแล้วกัน รอเจ้าสำนักมาแนะนำดีกว่า :iconsmile:

ออฟไลน์ DarkAngelo

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 08:52:36 PM »
ลองตัดเส้นดูครับ หล่อขึ้นเยอะ  :iconwish:

สีนี่ทาเนียนดีครับ

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 09:06:26 PM »
ไม่รู้จะแนะนำอะไรเลยครับ ส่วนตัวไม่ได้จับพู่กันมาเป็นปีๆแล้ว ป่านนี้ความนิ่งคงจะไม่เหมือนเดิม
งานแรกทำได้แบบนี้ถือว่าเก่งมากๆครับ เห็นงานแล้วเหมือนมองเห็นตัวเองสมัยเริ่มจับพู่กันเลย
ฝึกต่อไปรับรองว่าเป็นระดับจอมยุทธได้เลยครับ

ที่เห็นต้องปรับปรุงก็คงเป็นเรื่องรอยแปรงที่ยังเห็นชัดเจนอยู่ สี Midnight Blue เหมือนจะผสมตัวทำละลายน้อยไป
ลองใช้สีสูตรอื่นดูบ้าง เช่นสีสูตร Enamel ของ Tamiya คราวหน้าถ้าจะทาสีเงินลองเปลี่ยนเป็น Enamel เบอร์ X-32
Titanium Silver ดู แล้วคุณจะรู้ว่า สีเงินมันทาง่ายและสวยโคตรจริงๆ แต่ Enamel เมื่อใช้กับพู่กันต้องระวังหน่อย
เพราะสีมันแห้งช้ามากและแรงยึดเกาะของสีมันต่ำกว่าสีสูตรแลคเกอร์ ถึงมันจะแห้งดีแล้วแต่ถ้าไปจับโดนบ่อยๆ สีก็ถลอกได้เช่นกัน

ส่วนสี Metallic ของ Gunze ที่ใช้นั้นมันมีเกร็ด Metallic อยู่ค่อนข้างเยอะ ทำให้ทายากหน่อย เวลาทาต้องคอยดูว่าเกลี่ยเกร็ด
Metallic ได้ทั่วดีหรือยัง ถ้าไม่ทั่วแล้วไปลงแปรงซ้ำก็ต้องลงซ้ำทั้งอัน เพราะถ้าไม่ลงทั้งอัน พอสีแห้งแล้วจะเห็นว่ามันเป็นคลื่นเลย

สียี่ห้อ Gaia ก็ใช้กับพู่กันได้ดี ผสมกับ RM ได้ ส่วนตัวคิดว่าทาได้ง่ายและเต็มเร็วกว่า Gunze เสียอีก มีโอกาสลองหามาใช้ดู

ตัวนี้ถ้าอยากให้สวยขึ้น ลองตัดเส้นแล้วเอาไปพ่นเคลียร์ด้าน รับรองจะสวยขึ้นอีกหลายเท่า

ออฟไลน์ Sickboy

• Verified User
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 04:51:42 AM »
ชื่นชมในความขยันครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ Jabavox

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -11
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 12:50:12 PM »
เออสีขาวนี่สีขาวเบอร์อะไรหรอครับ  อยากรู้อะผมใช้แต่ character white มันก็ทาง่ายดีอะครับแต่เวลาไปยืนคุ่กับตัวอื่นที่ไม่ได้ทำสี  สีมันดรอปไม่ค่อยสว่างเลย  แต่ของท่านทำไมมันขาวดีจังเลย

ออฟไลน์ ballster

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 08:02:08 AM »
ขาวทองนี่มันเข้ากันดีจริงๆ  :iconwish:

ออฟไลน์ WhiteTEE

• *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 12:09:52 PM »
ขอบคุณทุกคอมมเม้นครับผมที่ติชมและไห้คำแนะนำ เดี๋ยวถ้าว่างจะลองตัดเส้นดู :iconlol:

เออสีขาวนี่สีขาวเบอร์อะไรหรอครับ  อยากรุ้อะผมใช้แต่ character white มันก็ทาง่ายดีอะครับแต่เวลาไปยืนคุ่กับตัวอื่นที่ไม่ได้ทำสี  สีมันดรอปไม่ค่อยสว่างเลย  แต่ของท่านทำไมมันขาวดีจังเลย

Mr.color เบอร์ 97 มันไม่ขาวจั้วะนะครับ แต่แทนสีขาวได้ ถ้าเปิดไฟสาดเข้าไปตอนถ่ายรูป ก็ได้อย่างที่เห็นครับผม  :iconsmile:

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 11:50:24 AM »
สีขาวทาเรียบดีครับ