ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่องลองต่อ] โมเก่าสมัยเรายังเยาว์ Retro Model Sd bb Musha sazabi  (อ่าน 5058 ครั้ง)

ออฟไลน์ sazajung

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 23
  • บ้ากล้องไปแร้ว =="

ไม่ได้รีวิวโมมา 2 ปีได้ครับ เนื่องจากไปทำอย่างอื่น ทำนู่นทำนี่มากมาย แต่ก็ยังติดตามอยู่ และอ่านรีวิวของท่านอื่นอยู่เรื่อยๆ ช่วงนี้พอมีเวลา คิดถึงวันเวลาเก่าๆเลยขุดโมเก่ามาต่อเล่น เลยรีวิวซะหน่อย ใช้กล้องมือถือถ่ายนะครับ แบบว่าขี้เกียจใช้กล้องใหญ่  :iconnasty: โมเก่าตัวนี้ Sd bb Musha sazabi เป็นโมเก่าของบันไดครับ ราคา 400 เยน แต่ตอนนี้เห็นเอามาขายกัน เกิน 400 เยนไปเยอะ หึหึ

หน้ากล่องครับ กล่องยังเนี๊ยบอยู่ เป็นล๊อตรีครับ

คส.ที่ผลิตครับ 1990 นี่ปี 2013 ก็ 23 ปีแล้วครับ  :iconsmile:

เปิดกล่องเลยครับ มีอยู่ 2 ถุง

จำนวนแผง น้อยนิดมากเมื่อเทียบกับสมัยนี้ แต่ผมชอบนะสำหรับคนไม่ค่อยมีเวลาแบบผมนี่โอเคเลย

sd bb สมัยก่อนจะขาดไม่ได้เลยกับอาวุธที่ยิงได้พร้อมกระสุน ใช้ระบบสปริง

ใบต่อหน้าหลังแผ่นเดียว พับ 3 ทบ

ทุกชิ้นผ่ากลาง ประกบหน้าหลังครับ ง่ายๆไม่ต้องใช้ใบต่อก็ได้

มี pc ให้ 6 อัน ใช้แค่ 5 อัน ปักตามรูปเลยครับ แต่เวลาประกบต้องจัดตำแหน่งดีๆหน่อย ไม่งั้นประกบไม่สนิท

ใช้เวลาไม่นานก็เป็นตัวแล้วครับ จืดๆเลย

แปะสติ๊กเกอร์หน่อย ดูมีชีวิตชีวาขึ้นมานิดนึง

ด้านข้างและด้านหลัง

อาวุธดาบและปืนเอามารวมกับได้ครับ

ติดปืนหน่อย ปืนใหญ่มากเพราะมีระบบสปริงข้างใน ไว้ยิงเล่น

ถือดาบกับหอก ถอดเข้าถอดออกบ่อยๆไม่ดีครับ เพราะทำให้หลวมแน่นอน

เทียบไซส์กับ sd bb sazabi กับ sd bb knight sazabi ขนาดไม่หนีกันเท่าไหร่

เทียบกับ sd sazabi รุ่นใหม่ต่างกันพอควรครับ ของใหม่ใหญ่กว่าเยอะ

รวมแก๊งของแดง

เป็นโมที่ต่อง่าย แต่ทำสีไม่ง่าย แต่ผมคงไม่ทำเพราะชอบแบบเดิมๆดิบๆ classic (ไม่ค่อยมีเวลาด้วยครับ  :iconsmile: ) เป็นซาซาบีอีกแบบที่เท่ดีครับ ถ้ามีบุญได้ออก sd legend กับเค้าบ้างคงดี

ข้อดี
1.ต่อง่ายมาก
2.คลาสสิค
3.ราคาถูกมาก (ถ้าหาได้ราคา 400 เยน ตามกล่องนะ)
ข้อเสีย
1.จุดขยับน้อย แขนได้แค่ยกขึ้นยกลง ขากับหัวได้แค่หมุนไปมา (ก็ของเก่านี่เนอะ)
2.แยกสีน้อยมาก
3.ผ่ากลางทุกชิ้น
4.หายากแล้วครับ

รวมๆมันคือโมสมัยเก่ามาก ถ้าชอบ sazabi ก็ซื้อเก็บเถอะครับ ไม่ได้เจอบ่อยๆ แต่ถ้าเคยชินกับโมใหม่ๆ อยากได้แบบจุดขยับดี ดีเทลเยอะก็ข้ามได้เลยครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ polonium

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
แอบเห็นซีรีย์ F-91 รุ่นเก่าๆข้างๆด้วย จะรีวิวมั้ยครับ  :iconlike: ส่วนรูปบนสุดนั่นมันแรงบันดาลใจของชินันจูรึเปล่านี่

ออฟไลน์ ballster

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 2
มากันทั้งกองทัพเลย  :iconpanic:

ออฟไลน์ sazajung

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 23
  • บ้ากล้องไปแร้ว =="
แอบเห็นซีรีย์ F-91 รุ่นเก่าๆข้างๆด้วย จะรีวิวมั้ยครับ  :iconlike: ส่วนรูปบนสุดนั่นมันแรงบันดาลใจของชินันจูรึเปล่านี่

อ่าครับ ถ้ามีเวลาจะรีวิวให้หมดเลยครับ รูปบนเป็นตัวร้ายจาก sd gundam จำชื่อภาคไม่ได้ขออภัย แต่จริงๆแล้วมันต้องเป็น sd ครับ  :iconsmile: