ผู้เขียน หัวข้อ: [MetalBuild] ขอแบ่งปันความงามของ Trans-am Raiser หน่อยนะครับ  (อ่าน 5895 ครั้ง)

ออฟไลน์ zooklook

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
ไฝ่ฝันมานาน ในที่สุดก็ได้มา  :iconcryjoy:
ไม่ใช่โมเดลทำสี ไม่ใช่โมเดลต่อดิบ
แต่เป็นโมเดลสำเร็จรูป Metal Build Gundam 00 Trans-am Raiser ครับ หลายๆคนอาจดูแล้วเฉย สีไม่ต่างจากปกติเท่าไร แต่ขอนั่งยองๆยันเลยครับอีก 1 เสียง
ว่าสีของจริงนั้นงามเหนือคำบรรยาย (ไม่ได้เข้าข้างตัวเองนะ ><) ขอยืมคำรุ่นพี่มาใช้คือ มันจะออกเหลือบแดง เหลือบม่วง เป็นประกายสวยงามมาก เมื่อโดนแสงไฟสาดเบาๆ  :iconlove:
ไม่ว่าจะ Psycho Gundam ver.HK /1008 Unicorn ผมเคยเห็นตัวจริงมา งามหยดครับ ไม่เงาเยิ้มเหมือนในรูปที่เห็นกัน (ยกเว้น Freedom Prism รับไม่ได้ครับ ไม่สวย-*-)

เริ่มเลยล่ะกัน รูปจะทยอยลงนะครับ (เวบฝากรุปเน่าคับ)

โปรเจค Trans-am

ซูมมมมม

ลองจัดท่าแบบ Wing Proto Zero มั่ง (ใกล้ไปหรอคับ เดี๋ยวซูมออก)

อย่างที่บอก จะเหลือบๆ พอดีๆ ไม่เยอะเกินไป

อันนี้แต่ง PS เพิ่มนิดหน่อย แสง และเอฟเฟคแบบรีบๆ

รีวิวไว้ก่อนรูปครบเลยละกัน
จุดขยับ ข้อต่อ
คงไม่ต้องบอกอะไรมากเรื่องจุดขยับและข้อต่อ เป็นเหล็กครับ แข็งแรงมากแน่นทุกสัดส่วน แต่บางจุดขยับยากกว่า MG เช่นขาไม่สามารถยืนแหกขาเป็นรูปตัว V เท่ๆได้เหมือนในทีวี (หรือเป็นเพราะผมปอดไม่กล้าขยับ -*-)
ข้อต่อไม่น่าจะถอดได้ (ดีแล้ว ปล้อดภัยดี เคยให้รุ่นพี่เช็ค เขาบอกว่าต้องผ่าตัดถ้าจะแก้เรื่องจุดขยับ  :iconpale:)
แต่ไม่มีอะไรแน่นอนครับ นานเข้าอาจเสื่อมได้หากจัดท่าอลังการงานสร้าง ถือของหนักเป็นว่าเล่นอย่าง GN Buster Sword (หมายถึง 7Sน่ะ ของผมทุกอย่างอ่อนยวบเหมือนบวมต้มเลยครับ ไว้จะมารีวิวของมือ 2 ให้ฟังนะ)

จุดสังเกตุ (โดยรวมจากไลน์ MB)
ผมสังเกตุ MetalBuild ซีรี่ย oo จะเป็นทุกตัวที่ผมมี (หรือทั้งหมดก็ไม่แน่ใจ)
ตัวหุ่นจะเอียงไปทางซ้ายมากกว่าสังเกตุจากที่จับขึ้นฐานโชว ขาไม่เท่ากันหรืออะไรไม่แน่ใจ
ขาซ้ายจะขยับยากกว่าขาขวา

เรื่องสี ดีเทล (โดยรวมจากไลน์ MB)
เนื้ยบทุกกระเบียดนิ้ว จะมีก็คือรอยตัดจากแผงซึ่งยังมีให้เห็นบ้าง แต่ไม่ชัดเจน (ไม่น่าจะเกี่ยวกับคิวซี น่าจะเป็นคนทำขี้เกียดขัดมากกว่า  :iconnasty:) โดยรวมรับได้ครับ
นอกเสียจากเจอของหลุดคิวซี โน่นนี่หายบ้าง (ซึ่งไม่ค่อยมีให้เห็น) ที่เห็นบ่อยๆคือ หน้าเลอะบ้าง บางคนในญี่ปุ่นถึงกับช๊อคเมื่อเปิดกล่องมาพบกับหุ่นหน้าเละครึ่งนึง (เละแบบสยองมาก) ลุ้นกันดูครับ
แต่ของผมยังดวงดี หน้าหล่อเหลาทุกตัว

ราคา
ผมเชื่อว่าเป็นเรื่องของมาตรฐานแต่ละคนครับ แต่ละท่านไม่เท่ากัน สำหรับผมเป็นราคาที่รับได้ (คิดซะว่าเป็นกรรม ที่ไม่ยอมสอยตั้งแต่ตอนออกมาแรกๆ)
เดือนละตัวที่เหลือใช้กินใช้เก็บ (ส่วนใหญ่จะมากกว่านั้น  :iconnasty:)

มองในมุมมองนักสะสม (ซึ่งสมัยนี้ดูไม่ค่อยมี) สำหรับผมไม่สนว่าเขาจะรีเขาจะย้อม ราคาตกราคาขึ้น ยังไงมันก็ประดับบ้านผมอย่างนี้ตลอดไปอยู่แล้ว
มีความสุขก็ทำไปเถอะครับ ไม่เดือดร้อนใครก็พอแล้ว (เกี่ยวรึเปล่า -*-) เป็นกำลังใจให้ทุกคน ทำงาน เก็บเงิน ซื้อกันดั้มครับ 55555

รูปไว้มาต่อนะครับ ไม่กี่รูปนี่ก็ใช้เวลาไปเกือบ 3 ชม แล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2013, 10:07:09 PM โดย zooklook »

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: [MetalBuild] ขอแบ่งปันความงามของ Trans-am Raiser หน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 03:13:58 AM »
งามมม :iconlike:

ออฟไลน์ hippo

• *
Re: [MetalBuild] ขอแบ่งปันความงามของ Trans-am Raiser หน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 11:58:58 AM »
งามมากครับผม เป็นอีกตัวที่เสียดายไม่ได้จอง ตอนนี้ราคาทะลุโลกไปไกลมากละ  :iconsoul: :iconsoul:

ออฟไลน์ VmaxRED

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 29
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 07:15:32 PM »
สวยจัง...ขนาดมันเท่า MGป่ะครับนี่

ออฟไลน์ zooklook

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 11:27:21 PM »
ขนาดเท่า MG ครับกำลังเหมาะมือ น้ำหนักดีมากครับ ปกติจับแต่ MG มาจับ MB แล้วรู้สึกต่างกันลิบเลยครับ

ออฟไลน์ Cosmo Saint

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 12:41:00 PM »
งามมากจริงๆครับ :iconwish: