ผู้เขียน หัวข้อ: MG WING ZERO CUSTOM เคลียร์ด้านครั้งแรกในชีวิตครับ ^^  (อ่าน 6131 ครั้ง)

ออฟไลน์ pkw86

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 15
สวัสดีครับ ก่อนอื่นก็ต้องขอเกริ่นซักนิดครับ ผมเป็นมือใหม่ครับ ใหม่สุดๆเลยล่ะครับ แบบว่าโมตัวนี้คือตัวแรกในชีวิตของผมเลยครับ  :iconshy2:
ตอนแรกผมคิดว่าการต่อกันพลาของผมคงจะเป็นแค่การต่อดิบตัดเส้นอะไรแค่นั้นครับ แต่ว่า...พอถลำลึกเข้าไปในโลกของกันดั้ม ก็คิดว่าการต่อโมเดลมันต้องมีอะไรมากกว่านี้เพื่อความสมจริง อย่างน้อยก็ขอเป็นการพ่นเคลียร์ก็ยังดี ก็เลยลองศึกษาการพ่นเคลียร์ดูจาก thaigundam นี่แหละครับ เคลียร์ที่ผมรู้สึกชอบที่สุดก็คือเคลียร์ด้านนี่แหละครับ แต่ก็ดูเป็นเคลียร์ที่ดูพ่นยากที่สุดเช่นกัน (สำหรับตัวผมนะครับ  :iconcry: ) หลังจากที่ได้ลองศึกษาดูและตั้งกระทู้ถามไปบ้าง เมื่อทำใจได้ก็ลองวันนี้เลยครับ เป็นไงเป็นกัน!!!! เชิญชมได้เลยครับผม  :iconsmile:

ภาพแรกขอเปิดด้วยภาพรวมละกันนะครับ

ต่อมาตามด้วยจุดต่างๆครับ

จุดที่ผมพลาดอย่างแรงก็รู้สึจะเป็นตรงกระโปรงนี่แหละครับ ฝ้าขาวมากกกกก  :iconcryout: :iconpanic:
แบบว่าศึกษามาแล้วไม่น่าพลาด แต่ก็พลาดจนได้  :icondisapp:
จากที่ศึกษามาก็เลยลองเอาเคลียร์มันทับดู ปรากฏว่าไม่หายครับ เลยต้องลองเอากระดาษทรายเบอร์ละเอียดมาขัดดู ก็พอจะรับได้ครับ
ตอนขึ้นฝ้าขาวแทบร้องแน่ะครับ T^T

ส่วนตรงไหล่ก็มีฝ้าขาวนิดหน่อยครับ แต่ก็พอรับได้  :iconsmile:

และตอนผมเคลียร์ผมจับแยกเป็นชิ้นครับ พอประกอบคืนก็พบว่า แม่เจ้าาาาาา!!! ข้อต่อแน่นมากกก  :icondisapp:
แต่คิดในแง่ดีคือทำให้โพสต์ท่านี้ได้สบายๆครับ  :iconvsign:

ปิดท้ายด้วยรูปถ่ายบัตรประชาชนอีกรูปครับ  :iconhappy:

จบแล้วครับสำหรับการนำเสนอผลงานเคลียร์ด้านครั้งแรกของผม อาจจะมีส่วนที่เละบ้างนะครับ  :iconcry: แต่ผมก็แอบภูมิใจในงานอยู่ อิอิ  :iconmeow:

ขอบคุณที่สละเวลาเข้ามารับชมกันนะครับผม   :iconvsign:
และผมยินดีรับคำติชมครับ  :iconsmile: :iconsmile:

ออฟไลน์ chuzero

• *
  • Like: 10
Re: MG WING ZERO CUSTOM เคลียร์ด้านครั้งแรกในชีวิตครับ ^^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 10:05:39 PM »
ตัดเส้น ก่อนพ่นเคลียร์ น่าจะดีกว่านะครับ

• *
Re: MG WING ZERO CUSTOM เคลียร์ด้านครั้งแรกในชีวิตครับ ^^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 10:14:44 PM »
ตัดเส้น ก่อนพ่นเคลียร์ น่าจะดีกว่านะครับ

ผมก็ตัดเส้นก่อนนะครับ แต่ผมมือไม่นิ่งง่าาา เป็นคนมือสั่นอ่าครับ  :iconcryout: :iconcryout:

ออฟไลน์ Ku2ozakizz

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 10
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 12:12:10 AM »
เหมือนดีคอลจะหลุดเลยครับบางรูป รวมๆสวยดีนะครับ ต้องลงมือปฏิบัติถึงจะเจอปัญหา
ปัญหาที่เจอทำให้เกิดการพัฒนาครับ สู้ๆ พัฒนาฝีมือต่อไปครับ
โลกกันพลาอาจทำให้ท่านต้องกินมาม่าเป็นพักๆ ถ้าหลงมันหนักๆ ฮ่าาาาา
จงโปรยปราย... เซมบงซากุระ.... คาเงโยชิ!!

ออฟไลน์ Airforce116

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 07:25:55 AM »
สีสวยอยู่ครับ น่าจะเพิ่มความขยันอีกนิดกับการขัดหน่อยนะครับ และประณีตในการตัดเส้น

แล้วงานจะสวยขึ้นมามากมายก่ายกอง

นับว่าสวยแล้วครับ

ออฟไลน์ nutom030

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 18
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 09:16:22 AM »
ฝ้าขาวนี่ พ่นตอนฝนตกหรือครึ้มๆ รึเปล่าครับ หรือพ่นหนาไป

แก้ด้วยเคลียร์มันได้นะครับ แต่รอวันที่แดดจัดๆ แล้วพ่นดูครับ

ผมเคยขาวเป็นหิมะตกเลย มาพ่นเคลียร์มันทับวันแดดจัดๆ หายเนียนเหมือนเดิมเลยครับ  :iconwink:

แนะนำว่าก้าวต่อไปเล็มปาดเก็บเก๊ทสักนิด เปลี่ยนไปติดด้วยดีคอลนน้ำครับ แล้วจะติดใจ งานจะสวยขึ้นผิดหูผิดตา  :iconvsign:
(แต่จะจนลง..........แบบผม  :iconfreak:)

ออฟไลน์ zellies

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 16
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 09:50:32 AM »
เป็นจุดเริ่มที่ดีครับ ตัวแรกๆ ไม่มีปัญหาอย่าเพิ่งท้อ สู้ๆ มันจะสนุกตอนที่เราเห็นว่าเราทำได้ดีขึ้นเรื่อยๆ ครับผม
(เรามาเดินไปด้วยกัล ลัลล้า)

ว่าด้วยเรื่องของตัวโมบ้างครับ ผมมาบอกในจุดแบบที่คนเล่นได้ไม่นานมักจะเจอ (เพราะผมก็ไม่ได้ทำเป็นอาชีพอะไร)

- การตัดเส้นบนตัวโม
เส้นที่ตัดยังไม่คมครับ อันนี้ใช้ปากกาอะไรตัดเหรอครับ ถ้าใช้เป็น Gundam Marker เหมือนของผม
จะมีวิธีทำให้มันคมขึ้นโดยใช้ cotton butt จุ่มทินเนอร์ เช็ดให้หมาดๆ มาลูบตรงเส้นอีกทีครับ
อันนี้ช่วยให้เราได้เส้นที่เล็กตามที่ต้องการได้ระดับนึงครับ (ถ้าเช็ดมาก เส้นจะหายต้องเขียนใหม่นะ เงิบ)

- พ่นเคลียร์ด้าน
เท่าที่อ่านจากที่โพสแล้ว ผมคิดว่าน่าจะอ่านมาแล้ว แต่สาเหตุการขึ้นฝ้ามีหลายอย่างเหมือนกันครับ
จากที่ผมเจอมาก็พ่นในวันที่อากาศชื้น อันนี้โดนแน่นอน ก่อนฝนตกกับหลังฝนตกถึงแดดจะออกแล้วก็ไม่ได้นะครับ
อันนี้เคยได้ Zulu รุ่นพรางตัวในแดนหิมะมาแล้วตัวนึง T-T

มันอยู่ที่ความชื้นในอากาศเลยครับ บางทีแดดออก แต่มันไม่ร้อนเปรี้ยง อากาศยังไม่แห้งดีก็มีโอกาสขึ้นฝ้าครับ
แก้ด้วยการ... พ่นซ้ำอย่างที่ว่า รอวันอากาศร้อนๆ แห้งๆ เลยครับ (ผมว่าช่วงนี้พ่นเคลียร์ลำบากมาก เพราะฝนตกบ่อย
ความชื้นในอากาศก็ไม่ค่อยจะดี)

- เพิ่มรายละเอียด :D
ผมแนะนำให้ซื้อสีทองกับสีเงิน (สูตรอินาเมลหรือทินเนอร์ก็ได้ครับ) บางจุดที่เป็นดุมเล็กๆ
แต้มจุดไปซักหน่อยเพิ่มรายละเอียดได้ใช่ย่อยครับ

**** ห้ามทา !! ห้ามทาเด็ดขาด ให้ใช้หยอดที่จุดเป็นน๊อตหรือจุดเล็กๆ เท่านั้นจ้า
ยกตัวอย่างส่วนที่เป็นเขา เคยเห็นคนทาแล้วเรียบนะ แต่ใช้เทคนิคเยอะครับ มือใหม่สีกระป๋องทอง พ่นเลยดีกว่า

สู้ๆ ครับ มีเทคนิคอะไรดีๆ อย่าลืมมาแชร์กันครับ  :iconhappy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2013, 09:51:55 AM โดย zellies »

ออฟไลน์ teez

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 12:43:15 PM »
Wing ปีกนก คือกันพลาตัวแรกของผมเหมือนกัน เป็นเหมือนคุณ จขกท เลย
ตัดเกจไม่เนียน (ก็มันตัวแรกเลย ไม่มีการศึกษา) ตัดเส้นไม่คม มือสั่น
แต่ของผมยังไม่มีการพ่นสีอะไรทั้งนั้น

ว่าจะหาเวลาว่างๆ มารื้อปัดฝุ่น ขัดรอยเกจ ตัดเส้นใหม่ แต้มสีบางส่วน ตอนนี้ก็ปล่อยให้มันฝุ่นจับไปก่อน เหอๆๆ

แต่ตัวที่ผมจับมาทำสีตัวแรกคือ Sinanju
อะไรๆก็ดี แต่ที่ไม่คาดคิดคือ หักกลาง เพราะจะบิดลำตัว  :icondisapp:
กับนิ้วมือหัก เพราะทาสี ทำให้มันเปราะ  :iconpanic:
สองอย่างนี้ ทำให้ผมเข็ดไปเลย กาวช่วย มันก็พิการอยู่ดี
แต่ก็เป็นบทเรียน ว่า ไม่ควรทาสีหนา ต้องขัดซักนิดก่อน ไม่งั้นสีมันจะพอกแล้วยัดรูไม่ลง (หักอีก)

สู้ต่อไปครับ (อีกอย่าง พวกสีเงิน สีทอง ซื้อแบบกระป๋องมาพ่น ง่ายกว่าเยอะ จริงๆ)

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 03:25:28 PM »
ขอบคุณทุกๆคอมเม้นนะครับสำหรับคำแนะ  :iconsmile: ผมจะนำไปปรับปรุงให้ฝีมือพัฒนายิ่งขึ้นนะครับผม  :iconlol: