ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ั Action Base ไม่เป็นครับ  (อ่าน 3534 ครั้ง)

ออฟไลน์ pheonix763

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 0
    • บิ๊กเอยบิ๊กสุ สุรพลสุรชัย
ใช้ั Action Base ไม่เป็นครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 01:51:32 PM »
พอดีมี Action Base พึ่งซื้อเลย แต่ เสียบ ก้น เสียไร ไม่ยักเข้า งง MG HG เสียบไม่เป็นสักอย่าง มีภาพมีลิ้งค์ เอาแปะไว้ทีนะครับ

คือผม หมุนซ้ายหมูนขวา ไอ่ตัวเสียบ ก็แถมมาให้ 5 อัน แบบ แบน แบบ เสียบ แบบเป็นร่องอีกสองอัน คืองงอะ เสียบ ไม่ได้สักตัว ใช้ไงอ่า  :iconpanic:

สินค้า หัวเสียบแบบนี้เลยครับ http://www.mojeengundam.com/viewproduct_mojeengundam-00138

ยกตัวอย่าง MG wing 01 ธรรมดา กัับ MG red fram ให้หน่อย งงมาก เสียบไงก็ไม่เข้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2013, 02:07:59 PM โดย pheonix763 »

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
Re: ใช้ั Action Base ไม่เป็นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 03:26:58 PM »
คือ แบบฐานรอง ที่หน้าตาคล้ายๆกัน 3 อัน ขนาดความกว้าง 8มิล 9 มิล และ 11 มิล มันไม่ได้ใช้เสียบนะครับ มันเอาใว้ใช้ให้นั่งเฉยๆ แล้วตัวแท่งตัว U ที่ให้มาก็เอาไปล็อคแกนขาไม่ให้หงายไปมาเท่านั้นเอง  ซึ่งเจ้าฐานตัวนี้ทำมาแบบไม่ระบุว่าใช้กับตัวใหน  ซึ่งโมเดลแต่ละตัว ตรงเป้ามันกว้างไม่เท่ากัน เลยให้ที่จับมา 3 แบบ มั่วๆว่ามันคงเสียบพอดีซักตัวเท่านั้นเอง ซึ่งถ้าโชคไม่ดีบางตัวที่บีบมันขนาดไม่พอดีเลยซักแบบก็ต้องทำใจ
สรุปรวบยอดง่ายๆครับ  แบบตัว U 3 ขนาด มันเป็นฐานให้รองก้นเฉยๆครับ เลยให้มา 3 ขนาดให้ไปลองกันเอาเอง

ส่วนที่จับอีก 2 แบบ คือแบบแกนตรง (รูป 2 ) เอาไปเสียบรูของโมเดล "บางตัว" ที่ทำมาให้แค่นั้น ส่วนใหญ่จะเป็น 1/144 ถ้าโมเดลมันไม่มีรูมาให้เสียบไม่ได้

แบบที่ 3   อันนี้แบบขันสกรูเอาครับ  ส่วนรูต้องเจาะเอาเอง

รวมๆฐานแบบนี้ส่วนใหญ่ตัวเสียบที่ให้มาหวังพึ่งอะไรไม่ได้มาก เพราะมันให้มาแบบหว่านแหกะเอาว่ามันคงใช้ได้ซักแบบ ซึ่งถ้าใช้ไม่ได้ซักแบบก็ต้องเจาะรูแล้วเสียบตัวเชื่อมแบบ 2 กับ 3 กันเอาเอง  แต่ส่วนใหญ่โมเดลพวก MG จะแถมตัวเชื่อมฐาน (ของใครของมัน บางอันใช้ด้วยกันได้ บางตัวใช้กับคนอื่นไม่ได้) มาในกล่องอยู่แล้ว ส่วนใหญ่ที่แถมมาในซองของฐานตัวนี้มักใช้ไม่ค่อยได้อยู่แล้ว ไม่ก็ใช้แล้วแอคชั่นไม่ได้มาก  เพราะมันแค่รองก้นให้นั่งเฉยๆ เอนทำองศาเยอะๆก็มีร่วงกันได้ง่ายๆ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/