ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ลองรีวิว] 1/144 Build Strike Gundam Full Package  (อ่าน 17971 ครั้ง)

ออฟไลน์ chuzero

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 10
[แกะกล่อง ลองรีวิว] 1/144 Build Strike Gundam Full Package
« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 03:31:02 PM »
ลองรีวิว พลาโม จากซีรีย์ กันดั้ม เรื่องล่าสุด Gundam Build Fighters ซึ่ง อิโอริ เซย์ พระเอกของเรื่องมีฝีมือในการต่อโมเดลเป็นเลิศ แต่ฝีมือในการบังคับหุ่นในเกม ดันไม่เอาไหนซะนี่ จึงได้ขอร้องให้ เรย์จิ บุคคลปริศนา ให้มาบังคับแทน

สำหรับโมเดลตัวนี้ เป็นตัวแรกของ ซีรีย์ ใช้ พื้นฐานมากจาก Strike Gundam จาก ซีรีย์ Gundam Seed ทำให้ดูมีความสวยงามลงตัวเลยทีเดียว พบกับบทความรีวิวข้างในเลยครับ

ปล. ใช้กล้องมือถือ ถ่ายนะครับ อาจจะทำให้ภาพชัดบ้างไม่ชัดบ้าง ต้องขออภัย

จำนวนแผงไม่มากไม่น้อย แต่ค่อนไปทางน้อยมากกว่า กล่องก็ขนาดเท่าๆกันกับ BB legend พร้อมด้วยสติ๊กเกอร์แผ่นเบอเริ่ม

ในส่วนของลำตัวแยกชิ้นมาสวยงามมากครับ

ส่วนหัว ถอดแบบมาจาก สไตร์กันดั้มเลย แต่มี ปืน วัลแคน 4 ลำกล้อง ข้างละ 2 และผ่าครึ่งในด้านข้า

แขนครับ สามารถงอได้สุดๆ เหมือน rg และ mg เลยทีเดียว(ไม่ได้ถ่ายรูปตอนงอเขนขานะครับ ลืม!!!) เป็นแขนแบบกึ่งๆมีโครงใน โดยมีเกราะมาครอบอีกทีนึง ซึ่งโดย design แล้ว สวยงามมากเลยทีเดียว แต่ก็ยังมีบังพ่นอีกนิดหน่อย มือมีแบบมีกำอย่างเดียวนะครับ อยากได้มือแบ หรอ ซื้อชุดแต่งกันดั้มบิ้วเดอร์สิ = ="

ขานี่ ถ้าจะทำสีก็มีอุดขัดบ้าง บางจุด แล้วยังมีการซ่อนรอยประกอบที่แนบเนียนสุดๆที่หน้าแข้งด้วย ประทับใจมากครับ
อ้อ สามารถงอได้สุดๆ เหมือน rg เช่นกันครับ

ในส่วนเอว จะมีกระโปรงหน้าหลัง และ ด้านข้าง เป็นที่สำหรับเก็บ บีมเซเบอร์ ด้วย ดูกระโปรงข้างแวบแรกแล้ว นึก Strike freedom Gundam เลยแฮะ

แบ็คแพ็ค เป็นเป็นยานรบ คอร์ไฟท์เตอร์ สามารถที่จะสลัดตัวออกมาจากหุ่นยามที่หุ่นใกล้จะพังเพื่อที่จะสู้ต่อไปได้ (ตามเนื้อเรื่องตอนที่ 4)

ปล. สีเดียวทั้งลำ ที่เห็นสีขาวกับ สีดำนั้น สติ๊กเกอร์ล้วนๆ อีกทั้งยังผ่ากลางอีกต่างหาก ทั้งปืนและ ส่วนหัวของยาน

อาวุธทั้งหมดครับ บีมไรเฟิล 3 ขนาด โล่ปลายปืน แล้ว บีมเซเบอร์ 2 เล่มครับ

เสร็จแล้วนะครับ ใช้เวลาต่อประมาณ 2-3 ชม.

ด้านข้าง

ด้านหลัง

Action นิดหน่อย บีมไรเฟิลขนาดมาตรฐาน และโล่

ถือปืนสั้นบ้าง

ปีมไรเฟิลอันใหญ่สุด

บีมเซเบอร์จากกระโปรงข้าง

เสียดายไม่ได้เอาแอคชั่นเบสมาที่ทำงานด้วย อุ๊บ!!! ว่าไงนะ แอบต่อเวลางาน ไม่จริงน่าาาา

แอคชั่นมากไม่ค่อยได้นะครับไม่มี แอคชั่นเบส

เค้าเรียกอะไร ทวิน เรลกัน หรอ

ปิดท้ายด้วยรูปนี้ สรุป โมเดลตัวนี้มีข้อต่อที่สุดยอดมากครับดูแข็งแรงดี ต่างจาก เรดเฟรมที่ผมต่อไปเดือนที่แล้วซะเหลือเกิน รายนั้น มันหลวมๆไงไม่รู้แฮะ โดยเฉพาะต้นขาอ่ะยืนๆอยู่แล้วฉีกขาเอง

โมตัวนี้ ถือว่าสวยและมีจุดที่ต้องอุดขัดน้อย แต่บังพ่นน่ะมีพอสมควร โดยเฉพาะแบ็คแพ็ค

เสียดายไม่ได้เอา แอคชั่นเบสมา ฮ่าาาา

ออฟไลน์ Ku2ozakizz

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 10
Re: [แกะกล่อง ลองรีวิว] 1/144 Build Strike Gundam Full Package
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 03:38:50 PM »
การออกแบบชิ้นส่วนนี่ยิ่งรุ่นหลังๆเรียกได้ว่า มันเนียนจริงๆนะครับ
เห็นแล้วอยากได้เลยอะ (มันอินเทรนกะซีรี่ย์ภาคใหม่ด้วย ฮาาา)
เท่ได้ใจจริงๆครับ ขอบคุณสำหรับกิเลสครับ  :iconpanic:  :iconcry:  :icondizzy:
เอร๊ยยย ขอบคุณสำหรับรีวิวที่เยี่ยมยอดครับ  :iconvsign: :iconwish: :iconhappy: :iconlove:
จงโปรยปราย... เซมบงซากุระ.... คาเงโยชิ!!

ออฟไลน์ ballster

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 2
Re: [แกะกล่อง ลองรีวิว] 1/144 Build Strike Gundam Full Package
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 08:24:39 AM »
ตัวนี้แฟนซื้อให้ตอนไปงานที่เซ็นทรัลพระรามเก้า พอดีกำลังดูการ์ตูนก็เลยอินมากๆ  :iconlike:

เป็น HG ตัวแรก เอาไปต่อตอนไปเที่ยวทะเล (นั่งต่อซะตัวดำเลย)  :iconpunch:

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ slumdog

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 09:37:02 PM »
พี่คะ ตรงต้นขามันหลวม ๆ มีวิธีแก้ไขไม๊คะ คือบิดเปลี่ยนท่าทีไร หลุดทุกทีคะ

ออฟไลน์ taeyeon

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 12:33:07 PM »
พี่คะ ตรงต้นขามันหลวม ๆ มีวิธีแก้ไขไม๊คะ คือบิดเปลี่ยนท่าทีไร หลุดทุกทีคะ
ผมใช้  uhu tag ติดเอาครับ