ผู้เขียน หัวข้อ: งานพูกันตัวที่ 1 ครับป๋ม กับ 1/100 OO gundam + อาวุธใหม่ (รูปเยอะเบย)  (อ่าน 3284 ครั้ง)

ออฟไลน์ mrkob

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
  • กลับมาบ้าอีกแล้ว
 :iconsmile:
สวัสดีพี่ๆ ทุกท่านครับ ที่เรียกพี่เพราะเป็นน้องใหม่ในเว็บ ไม่ได้ต่อกันดั้มมา 10 ปี :icondisapp: แล้ว ตัวนี้เลยจัดมาลอง
พอเห็น มีการลงสีกันหลากหลายวิธี ผมก็ได้มีการทดลองหลายๆแบบ ทั้งพ่น ทั้งพูกัน  งานพ่น ไม่กล้าจะนำมาอวดเลย เพราะพ่นจากสีกระป๋อง ครับ
กำลังทำการหาแอรืบรัช และ สะสมโม มาเก็บไว้ใหม่ ฝึกปรือไปเรื่อยๆ ครับไม่ได้ต่อนานมาก งานนี้ไม่ได้ตั้งใจ ทำคราบนะครับ แต่เนื่องจาก ทาสีพูกันละมันไม่ครีน เอาซะเลย :iconfreak:
พูดมากแล้วมาดูนายแบบกันครับ

งานถ่ายรูปช่วงนี้กลับมาบ้าน ไม่มีกล้องคงต้องแบบ บ้านๆไปก่อนนะครับ ละจะฝึกปรือต่อไปคร๊าบบบ

มาชมกันใกล้ๆ เพื่อนผมจะได้รับคำแนะนำครับ

มีลืมบ้างบางจุด แฮะๆ :iconfreak:

เริ่มมีแอคชั่น

ดาบมันหนัก :icondizzy:

ออฟไลน์ EvaNeverDie

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 55
  • สำนักพู่กัน !!
ไปทีละอย่างละกัน
เริ่มจากการประกอบก่อน บางจุดจะเห็นว่ารอยประกอบยังไม่สนิด บางจุดผ่าออกเป็นมินเลย ตรงนี้ตอนประกอบถ้าดันให้มันสนิดไม่ได้ก็คว้านรูออกซักนิดแล้วคิดกาวทีหลังจะช่วยให้ประกอบได้สนิดขึ้นนะครับ

เรื่องการทำสีพู่กัน ตัวแรกๆก็จะออกมาราวๆนี้ละจะมีอาการทาสีมากไปจนดีเทลงานมันหาย ดูตรงส่วนหน้าของ00จะเห้นได้ชัดว่าดีเทลมันโดนสีกลบมิดเลย ตรงนี้ลองพยายามทาโดยใช้ปริมาณสีให้น้อยลงดูจะแก้ได้ สวนเรื่องคราบทาเลอะ ตรงนี้ทำบ๋อยๆเดียวมือมันจะนิ่งเอง

การทำคราบสกปรก อันนี้ไม่ใช่ว่าจะให้มันเปือนยังไงก็ได้นะ เราต้องเข้าใจก่อนว่าจำคราบแบบไหน คราบสนิมก็ควนจะอยู๋บริเวรริมขอบ คราบดินโครนก็อยู่แถวๆปลายเท้า
อันนี้อารมมันสกปรกทั้งตัว ตั้งแต่หัวจรดเท้าเลย ดูยังไม่แมทเท่าไร

รวมๆความพยายามดีครับ ฝึกทำบ๋อยๆจะดีขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2013, 07:28:32 PM โดย EvaNeverDie »

ออฟไลน์ mrkob

• *
  • Like: 5
  • กลับมาบ้าอีกแล้ว
คร๊าบบบขอบคุณครับผม  :iconcry: :iconwish:
สำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ simayi99

• Verified User
  • *
  • Like: 1
อ้า สีเยิ้มไปหน่อย แต่งานแรกก็เจ๋งดีครับ อิจฉาผมได้แต่คิดแต่ยังไม่เคยลองแนวเขร๊อะๆแบบนี้ซักที ผมมีตัวอย่างไว้เป็นแนวทางให้ดูครับ ของอาจารย์สองแห่งแก๊ง 3A อิอิ ส่วนเทคนิคการทำสนิมคือใช้ฟองน้ำจุ่มสีพอหมาดๆแล้วกระทุ้งๆเอาที่ตัวโม อิอิ
http://www.modxtoy.com/v1/index.php?showtopic=243649