ผู้เขียน หัวข้อ: Elynn Hobby 1/100 NZ666 Kshatriya  (อ่าน 5883 ครั้ง)

ออฟไลน์ aor

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 10
Elynn Hobby 1/100 NZ666 Kshatriya
« เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 04:27:29 PM »
Elynn Hobby 1/100 NZ666 Kshatriya

ประวัติโดยย่อ
NZ666 Kshatriya AKA Quad Wings เป็นโมบิลสูทของฝ่าย Neo Zeon ที่พัฒนามาจาก NZ-000 Queen Mansa โดยที่ Kshatriya นั้นถึงแม้ว่ามีขนาดที่เล็กกว่าแต่ก็มีอำนาจการทำลายล้างและยุทธโธปกรณ์ที่ใกล้เคียงกันกับ Queen Mansa เลยทีเดียว โดยตัว Kashatriya มีจุดเด่นอยู่ที่ binders ขนาดใหญ่ทั้งสี่ซึ่งเป็นที่ติดตั้ง Mega Paticle Cannon, Funnel พร้อมทั้งติดตั้ง I Field Generator ที่สามารถทำให้ Binders ทั้งสี่นั้นเป็นเครื่องป้องกันไปในตั้ว ปรากฎตัวใน OVA Mobile Suit Gundam Unicorn โดยมี Mirada Cruz AKA Ple 12 เป็นนักบิน

ตัวโมเดลเป็นของ Elynn Hobby ที่ออกlotแรกมาเมื่อต้นปีที่ผ่านมา ตัวที่ผมได้นั้นเป็นlotที่สอง เป็นโมเดลที่มีรายละเอียดสวยงามชิ้นส่วนมากมายขนาดค่อนข้างใหญ่มีระบบไฟ metal decal และชิ้นส่วนที่เป็นเหล็กเช่น revet และท่อพลังงานมาให้ โดยส่วนตัวเป็นโมที่ต่อสนุกมากทีเดียว  :iconsmile: ข้อดีมีมากแต่ข้อเสียก็พอตัว อย่างแรกคือชิ้นส่วนหายบางส่วนซ้ำและสลับซ้ายขวาแก็ปัญหาโดยหล่อขั้นใหม่ เดือยสั้นยาวเกินไม่ฟิตประกบไม่สนิทพบได้ตลอดการต่อ คือต้องใช้กาวช้างทั้งตัว ถ้าไม่ช้างขึ้นเป็นตัวยากมาก ใบประกอบไม่ถูกต้องหลายส่วนยกตัวอย่างเช่นส่วนเป้าต้องมั่วเอาเอง ซึ่งถ้าพลาดติดกาวไปแล้วต้องรื้อกันขนานใหญ่ เวลาต่อตื่นเต้นตลอดเวลาว่าจะเจอปัญหาแบบไหนอีก ทำไปต้องแก้ไป สุดท้ายระบบไฟต้องทำอยางระมัดระวัง ผมมีทำสายไฟขาดต้องมาบัดกรีแก้ สุดท้ายไฟbinderข้างนึงไม่ติด  :iconcryjoy: แต่ก็สายเกินแก้ไขไม่ได้

สี่ที่ใช้:
British Green  = ส่วนลำตัว
Park Green    = ส่วนBinder แขนขา
Blue             = เท้า
รองพื้น           = Mr.Surface 1200
Clear            = Semi Gross Mr.Color
มีบางส่วนที่จำไม่ได้และใช้เป็นสีเดิมเนื่องจากใช้เวลาที่นาน เชิญรับชมและติชมได้ครับ

packหลังจริงๆต้องชิดกันนะครับ พยายามสุดๆแล้วไม้แค่นี้จริง  :icondizzy:

ไฟตรงนี้เหมือนทำมาได้ไม่ค่อยดี ต้องมีการบัดกรีแก้ใหม่ครับ

Binderตอนเปิดนี่ต้องเอาfunnelด้านข้างออกตัวนึงนะครับ ไม่่งั้นไม่สามารถเอาที่เก็บfunnelออกมาได้ครับ

เปิดไฟแล้วค่อนข้างดูดีทีเดียวครับ โดยเฉพาะmono eye ผมชอบมากทีเดียว

จบแล้วครับ รับทุกคำติชมนะครับ   :iconvsign:

ออฟไลน์ CROW-Gundam

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 5
  • ขี่ Magna ต่อ Gunpla เล่นเกมส์ Retro ..!!!
Re: Elynn Hobby 1/100 NZ666 Kshatriya
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 04:35:58 PM »
 :iconwink: อ่านแล้วตื่นเต้นแทน  ผลงานน่าประทับใจมาก ๆ ครับ

อยากเห็นตอนกลางคืนบ้างจังครับ

ออฟไลน์ naykai

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 33
Re: Elynn Hobby 1/100 NZ666 Kshatriya
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 04:38:04 PM »
สวยละเอียดดึครับ binder น่าจะตัดเส้นให้เข้มเพิ่มนิดนึงครับ มองไม่ค่อยออกว่าตัดเส้นด้วยหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ polonium

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 08:27:07 PM »
สวยงามๆครับ ต่อเป็นตัวเฉยๆก็ยากแล้ว นับถือๆ

ออฟไลน์ Ku2ozakizz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 09:02:02 PM »
like แรกถูกเปิดซิงไปแล้วนะครับ จขกท เท่มากครับ
จงโปรยปราย... เซมบงซากุระ.... คาเงโยชิ!!

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 09:33:25 PM »
น่าจะเปน พลาฯโมเดลเขย่าวงการรุ่นนึงที่ทำให้ลุงฯต้องหันมามองเลยทีเดียว  :iconwinks: สวย/มีเอกลักษณ์พอตัวแหละ
แถมยังมีโชว์ Mechanical/ระบบไฟต่างๆมาให้ทำ(ยาก)ระดับนึงซะด้วย  :iconvsign:
แต่ราคานี่สูงเอาการเลย ตอนแรกก็ว่าจะสั่งเหมือนกัน แต่พอมีข่าวชิ้นส่วนหายบ้าง, โน่นนี่นั่น คิดแล้วเลยไม่เสี่ยงดีกว่า
ส่วนตัวยอมรอ MG ของลุงฯ ออกเมื่อไหร่ก็เมื่อนั้น (ของที่บ้านฯ ต่อดิบไว้ก่อน รอมีงบ AirBrush ค่อยตามมา :iconsleep:)
ปล.นายแบบยืนแข็งทื่อไปนิด ไม่แน่ใจว่าถ้าขยับเยอะๆ ท่ายากนี่จะหลุดร่วงบ้างรึเปล่า คงต้องอาศัยฐานดีๆซักอันมั๊ง และเคยลองชั่งนน.น้องแคทดูไหมครับว่าหนักซักเท่าไหร่ได้?

ออฟไลน์ soranibrahim

• Like: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 09:35:37 PM »
นับถือเลยครับ
ปัญหาเยอะแยะ แต่ทำออกมาจนเสร็จได้
ตัวนี้แย่มากๆ จนไม่กล้าซื้อตรงชิ้นส่วนไม่ครบ สลับกัน อะไรพวกเนี้ยแหละ
..นึกแล้วปวดหัวตึ้บ ถ้าต้องมานั่งเช็คชิ้นส่วนให้ละเอียดตอนซื้อขนาดนั้น

ออฟไลน์ afee

• *
  • Like: -13
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 09:41:09 PM »
ผมยอมแพ้กับระบบไฟไปแล้วครับ สวิตซ์หักไป 2 อัน ขี้เกียจหาซื้อใหม่ ต่อแบบไม่มีไฟไป สายไฟที่เหลือค่อยเอาไปใช้โมตัวอื่น

ออฟไลน์ aor

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 10:26:39 PM »
สวยละเอียดดึครับ binder น่าจะตัดเส้นให้เข้มเพิ่มนิดนึงครับ มองไม่ค่อยออกว่าตัดเส้นด้วยหรือไม่ครับ

ตอนแรกกะว่าจะตัดเส้นดำครับ แต่ตัวนี้อยากให้แปลกตาหน่อย แลยลองตัดสีเทา ปรากฎว่าสีจางไปนิดจริงๆครับ

น่าจะเปน พลาฯโมเดลเขย่าวงการรุ่นนึงที่ทำให้ลุงฯต้องหันมามองเลยทีเดียว  :iconwinks: สวย/มีเอกลักษณ์พอตัวแหละ
แถมยังมีโชว์ Mechanical/ระบบไฟต่างๆมาให้ทำ(ยาก)ระดับนึงซะด้วย  :iconvsign:
แต่ราคานี่สูงเอาการเลย ตอนแรกก็ว่าจะสั่งเหมือนกัน แต่พอมีข่าวชิ้นส่วนหายบ้าง, โน่นนี่นั่น คิดแล้วเลยไม่เสี่ยงดีกว่า
ส่วนตัวยอมรอ MG ของลุงฯ ออกเมื่อไหร่ก็เมื่อนั้น (ของที่บ้านฯ ต่อดิบไว้ก่อน รอมีงบ AirBrush ค่อยตามมา :iconsleep:)
ปล.นายแบบยืนแข็งทื่อไปนิด ไม่แน่ใจว่าถ้าขยับเยอะๆ ท่ายากนี่จะหลุดร่วงบ้างรึเปล่า คงต้องอาศัยฐานดีๆซักอันมั๊ง และเคยลองชั่งนน.น้องแคทดูไหมครับว่าหนักซักเท่าไหร่ได้?

จุดขยับไม่ต้องพูดถึงครับเอาเป็นว่าติดbinderแล้วยีนได้นี่ก็เอาเรื่องพอตัวครับ จริงๆผมได้ซื้อฐานมาด้วยครับ พอขึ้นฐานก็actionได้บ้างแต่ก็ต้องดูbalanceครับ ตัวโครงสร้างที่ยึดกับใหล่กับbinderไม่แข็งแรงเท่าที่ควรขยับไม่ดีโครงในมีพังครับ ขึ้นฐานกางbinderแล้วค่อนข้างใหญ่กว่าbackgroudพอควร ถ่ายออกมาไม่สวยผมเลยไม่ได้เอาลง ไว้ถ้าจัดbackgroundใหม่แล้วออกมาดีจะเอามาลงนะครับ

นับถือเลยครับ
ปัญหาเยอะแยะ แต่ทำออกมาจนเสร็จได้
ตัวนี้แย่มากๆ จนไม่กล้าซื้อตรงชิ้นส่วนไม่ครบ สลับกัน อะไรพวกเนี้ยแหละ
..นึกแล้วปวดหัวตึ้บ ถ้าต้องมานั่งเช็คชิ้นส่วนให้ละเอียดตอนซื้อขนาดนั้น

ผมเช็คสามครั้งเจอชิ้นหาย2ชึ้น แต่ไม่เป็นส่วนสำคัญเลยไม่ได้ตามclaimไป แต่ระหว่างต่อก็เจอชิ้นซ้ำสลับซ้ายขาว ก็อาศัยหล่อresenเอา ชิ้นส่วนมันเยอะและเล็กครับดูไม่หมดจริงๆ   :icondizzy:

ผมยอมแพ้กับระบบไฟไปแล้วครับ สวิตซ์หักไป 2 อัน ขี้เกียจหาซื้อใหม่ ต่อแบบไม่มีไฟไป สายไฟที่เหลือค่อยเอาไปใช้โมตัวอื่น

น่าจะเป็นตรงน่องใช่ใหมครับ คือมุมพี่แกบัดกรีมามันทำให้เข้าไม่ได้ ต้องมีการดัดและยัดเอา ของผมขั้วขาดเลยครับต้อมาบัดกรีใหม่เอง ไม่ได้จับหัวแร้งมานานก็เป็นการละลึกความหลังวิชาไฟฟ้าตอนมัธยมไปครับ

ออฟไลน์ Peacebong

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 10:36:24 PM »
สวยงามครับ

ออฟไลน์ a

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 10:55:53 AM »
อ่านแล้วเหนื่อยแทนปัญหาเยอะจังตัวนี้ แต่ก็ทำออกมาได้สวยครับเป็นผมคงหมักยาว

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 04:27:26 PM »
ตัวนี้เเค่ต่อ ก็เหนื่อยละนะ ทำออกมาเสร็จได้ ต้องใช้พลังชีวิตสูงมากครับ ขอปรบมือให้กับความพยายามเลย เยี่ยมจิง :iconsmile:

ออฟไลน์ aor

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 10:25:27 AM »
ขอบคุณทุกcommentครับ ถ้ามีโอกาศจะนำผลงานมาลงอีกนะครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 09:30:23 AM »
ใหญ่เท่ออกมาสวยมาก นับถือความพยายามจริงๆครับ