ผู้เขียน หัวข้อ: 00QANTAN[T] ต่อดิบ อยากลงสีแต่ไม่รู้จะเริ่มยังไงครับ  (อ่าน 6076 ครั้ง)

ออฟไลน์ sleuth

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
 อยากลงสีแต่ไม่รู้จะเริ่มยังไงครับ

ขอวิธีลงแบบไม่ยากมาก (ไม่มี Airbrush)
แนะนำแบบเป็นขั้นตอนก็ดีครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2013, 01:16:52 AM โดย sleuth »

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
Re: 00QANTAN[T] ต่อดิบ อยากลงสีแต่ไม่รู้จะเริ่มยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 07:05:22 AM »
ลองเข้าไปหาดูในกระทู้หมวดเทคนิคดูก่อนครับ น่าจะมีเขียนไว้ละครับ
จะจริงจังหรือเปล่าครับ ถ้าจริงจรังก็ซื้อเเอร์บรัช+ปั๊มโลด
เเต่ถ้าอยากลอง มี 2แบบ พ่นสีกระป๋องเอา กับ ใช้ทาโดยภู่กันครับ

• *
Re: 00QANTAN[T] ต่อดิบ อยากลงสีแต่ไม่รู้จะเริ่มยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 12:36:32 PM »
ลองเข้าไปหาดูในกระทู้หมวดเทคนิคดูก่อนครับ น่าจะมีเขียนไว้ละครับ
จะจริงจังหรือเปล่าครับ ถ้าจริงจรังก็ซื้อเเอร์บรัช+ปั๊มโลด
เเต่ถ้าอยากลอง มี 2แบบ พ่นสีกระป๋องเอา กับ ใช้ทาโดยภู่กันครับ
ระหว่าง พ่นสีกระป๋อง กับ ทา มีข้อดีข้อเสียยังไงครับ และอันไหนเหมาะกับ 1/100 และอันไหน เนียนกว่าครับ

ออฟไลน์ nanahaji

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 8
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 05:03:34 PM »
เท่าที่เคยทำ

แอร์บรัช ยังไม่มีปัญญาเล่น เงินไม่ถึง :iconcry:

พ่นสีกระป๋องจะเนียนกว่านะ ใช้พ่นส่วนที่มีพื้นที่สีเยอะก็ได้

ส่วนพู่กัน ใช้เก็บรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ จนไปถึงทาทั้งตัว(เหนื่อยอยู่) แต่ก็จะพอมีรอยทางพู่กันหลังจากทาบ้าง แต่จะประหยัดเงินมากกว่าแนวพ่นสีนะ

ส่วนลงสีอะไรก็ดูตามใบต่อเอา ไม่ก็โมตามสีที่ชอบ

ถ้ายังตัดสินไม่ถูกว่าจะไปทางไหน ระหว่างรอก็นั่งขัด อุดและลงรองพื้นโมเดลไปก่อนก็ได้

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2013, 04:55:06 PM »
เท่าที่เคยทำ

แอร์บรัช ยังไม่มีปัญญาเล่น เงินไม่ถึง :iconcry:

พ่นสีกระป๋องจะเนียนกว่านะ ใช้พ่นส่วนที่มีพื้นที่สีเยอะก็ได้

ส่วนพู่กัน ใช้เก็บรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ จนไปถึงทาทั้งตัว(เหนื่อยอยู่) แต่ก็จะพอมีรอยทางพู่กันหลังจากทาบ้าง แต่จะประหยัดเงินมากกว่าแนวพ่นสีนะ

ส่วนลงสีอะไรก็ดูตามใบต่อเอา ไม่ก็โมตามสีที่ชอบ

ถ้ายังตัดสินไม่ถูกว่าจะไปทางไหน ระหว่างรอก็นั่งขัด อุดและลงรองพื้นโมเดลไปก่อนก็ได้
อยากรู้ว่าขัด อุด เพื่ออะไรหรอครับ

ออฟไลน์ ap_pancake

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: -9
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2013, 05:50:40 PM »
เพื่อลบรอบต่อ ให้ผิวงานเรียบ เวลาทำสีออกมาจะได้สวย

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 02:56:55 PM »
พ่นสีเหลือง(TS-34) ติดdecal พ่นclear(TS-80) wash บางที่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2014, 02:57:18 PM โดย sleuth »