ผู้เขียน หัวข้อ: การตัดเส้นของการต่อดิบ MG นี่ปกติตัดไปต่อไป หรือต่อเสร็จเรียบร้อยแล้วค่อยมาตัดกันครับ?  (อ่าน 3303 ครั้ง)

ออฟไลน์ Omegawp

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
พอดีผมเพิ่งอัพเกรดตัวเองจากต่อดิบ HG อย่างเดียว มาเป็นต่อดิบ+ตัดเส้น MG ทีนี้เพิ่งสังเกตว่าที่เว็บต้าหลง (Dalong)
เวลาเขาต่อ MG เขาจะต่อสด ๆ ก่อนเลยไม่ตัดอะไรทั้งนั้น แล้วค่อยมาแยกชิ้นส่วนเพื่อโชว์เฟรม แล้วตัดเส้น+ติดดีคอลทีหลัง  :iconsmile:

คำถามคือปกติคนทั่วไปเขาต่อกันแบบนี้ไหมครับ? โดยส่วนตัวผมรู้สึกว่าวิธีของต้าหลงนี้ก็ไม่เลวแฮะ
แต่แอบกลัวตอนแยกชิ้นส่วนให้เหลือแต่เฟรมจะถอดลำบากหรือเปล่านี่สิ ตอนต่อ HG ไม่มีเฟรม
ชิ้นไหนติดไปแล้วผมยังไม่ค่อยกล้าถอดเลย มันแน่นมาก  :icondisapp:

ออฟไลน์ crazyoxy

• Verified User
  • *
  • Like: 1
ผมต่อโครงทีละส่วร แล้วค่อยๆทำทีละส่วน ตัดเส้น ติดดีคอลแต่ละส่วน แล้วนำแต่ละส่วนมาต่อกันครับ

ออฟไลน์ Voice

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
ส่วนตัวผมก็อยู่ที่อารมณ์ล้วนๆอ่ะครับ  :iconnasty:

บางตัวต่อเสร็จแล้วค่อยตัด
บางตัวต่อทีล่ะส่วนแล้วตัดเส้นต่อเลย ค่อยนำมาประกอบ

ออฟไลน์ kakashioo

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 2
ของผมก็ต่อเป็น unit ตามใบต่อเลย แต่ผมจะตัดเส้นแต่ละชิ้นก่อนประกอบครับ
เพราะไม่อยากแงะตอนเสร็จ กลัวหลวม+หัก และมันตัดเส้นสะดวกกว่าด้วย

ออฟไลน์ Omegawp

• *
  • Like: 0
โอเคครับ ผมลองถามดู เพราะแนวทางของต้าหลงก็น่าสนใจ แต่คงไว้ต้องโปร ๆ ก่อนถึงจะทำอย่างเค้าได้  :iconlol: