ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ ดัดแปลง+เสริมชิ้นส่วนโมเดล  (อ่าน 5707 ครั้ง)

ออฟไลน์ keng26791

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
อยากจะลองดัดแปลงโมเดล กันดั้ม ทำชิ้นส่วนเสริมดูนะคับ เลยจะถามว่า
1.เค้าใช้พลาสติกแบบไหนกัน ที่เอามาตัดประกอบเข้ากับตัวโม
2.มันดัดโค้งงอได้ไหม 
3.มีงานของกระทู้ไหน เป็นแนวทางไหมครับ

เคยใช้ Epoxy Putty ปั้นโมเดลทั้งตัวมาแล้ว แต่ไม่เคยโมชิ้นส่วนกันดั้ม

ถ้าให้ซื้อโมอีกตัวเอามารวมร่างกันนี้ขอผ่านครับ ทำใจชำแหละอีกตัวไม่ได้  :iconcry:

ออฟไลน์ Golfngage

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -6
Re: ขอคำแนะนำ ดัดแปลง+เสริมชิ้นส่วนโมเดล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 02:49:41 AM »
หาง่ายสุดก็ไม้โปรครับ

หรืออยากได้แบบเฉพาะทางเลยก็ Pla Plate ของทามิย่า

งอได้ครับตามคุณสมบัติของพลาสติก

ออฟไลน์ keng26791

• *
  • Like: 0
Re: ขอคำแนะนำ ดัดแปลง+เสริมชิ้นส่วนโมเดล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 07:30:42 AM »
เดี๋ยวลองไปหาดู Pla Plate ดู  :iconwish:

อีกเรื่องนึงคับ หลังติดสติกเกอร์ กับ ตัดเส้นโมเดลด้วยปากาพิกม่าแล้ว  เอาไดร์เป่าผมเป่าโมให้ร้อนจัดๆ
สติกเกอร์ กับ เส้นที่ตัด มันติดดีขึ้นหรือผมคิดไปเอง

โอ้ Pla Plate  ราคาไม่น้อยเลย มันมีอะไรถูกกว่านี้ไหมคับ
มือใหม่อยากลองอะไรเยอะหน่อย น่าจะใช้ค่อนข้างเปลือง
ส่วน ไม้โปร ใช้ไม่น่าพอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2014, 09:33:00 AM โดย keng26791 »

ออฟไลน์ kkdeath

• Verified User
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 12:46:52 PM »
ผมก็ใช้ไม้โปรหล่ะคับ บ้านๆ ราคาถูก หาง่าย แล้วแต่คนถนัดด้วยคับ เคยใช้พลา เพลทแล้วผมว่ามานแข็งไปนิด

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 12:48:33 PM »
โอ้ Pla Plate  ราคาไม่น้อยเลย มันมีอะไรถูกกว่านี้ไหมคับ
มือใหม่อยากลองอะไรเยอะหน่อย น่าจะใช้ค่อนข้างเปลือง
ส่วน ไม้โปร ใช้ไม่น่าพอ

มันมีแผ่นพลาสติกสำหรับงานออกแบบอยู่น่ะครับ  แบบที่เอามากั้นผนังซ้ายขวาแบบในรูปอ่ะครับ จะเห็นร่องรอยถูกตัดเอาไปใช้อยู่

หนา 0.35มิล  ขนาดเท่ากระดาษ A3  ราคา 60-80 บาทมั้งจำไม่ค่อยได้  หาซื้อได้ที่แผนกเครื่องเขียนของเซนทรัลหรือ B2S บางสาขา (แรร์พอสมควร บางสาขาหมดแล้วไม่มาเติมเป็นปีก็มี)
ล่าสุดตอนไปตอนช่วงปีใหม่ B2S ที่เซนทรัลท่าพระยังมีขายอยู่
ขัดง่าย ตัดง่าย นิ่มเท่าแผ่นไม้โปร กาวละลายพลาสติกละลายได้ทั้งฝาขาวฝาเขียว 
หรือหาดุตามร้านเครื่องเขียนใหญ่ๆก็น่าจะมี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2014, 12:54:36 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/