ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องตัดเส้นหน่อยครับ  (อ่าน 3270 ครั้ง)

ออฟไลน์ alpaca123

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
ขอถามเรื่องตัดเส้นหน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 06:18:56 PM »
คือผมพึ่งซื้อปิ๊กมาร์ของซากุระมาเนื่องจากเคยอ่านในสักกระทุ้นี่แหล่ะครับ บอกว่าใช้ได้เหมือนมาร์คเกอร์
แต่ทีนี้ผมขัดไปมันกลายเป็นน้ำเยิ้มๆเลยอ่ะครับ
คือผมสงสัยว่าต้องพ่นเคลียอะไรลงไปก่อนรึเปล่าครับ มันถึงจะติด??
แล้ววิธีลบนี่ ใช้ทินเนอร์ที่ซื้อมาตามร้านขายอุปกรณ์ช่างได้เลยรึเปล่าครับ หรือว่าต้องผสมน้ำให้ทินเนอร์มันเจือจางก่อนรึเปล่าอ่ะครับ เพราะผมกลัวพลาสติคมันจะเป็นอะไรไปนี่สิ

ออฟไลน์ kkdeath

• Verified User
  • *
Re: ขอถามเรื่องตัดเส้นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 07:15:59 PM »
ทินเนอร์ไม่แนะนำทินเนอร์งานช้่างนะคับจะกัดพลาสติกได้ ส่วนปากกาของซากุระใช้ได้คับ แต่ปัญหามานคือแห้งช้าถึงช้ามากๆๆๆ เพราะหมึกมานไว้ใช้กับกระดาษ พอเอามาเขียนพลาสติกมานก็จะเป็นเหมือนน้ำเกาะพลาสติกหน่ะคับ ถ้าเป็นสายต่อดิบตัดเส้น เอามือลูบๆก็ออกคับ เอาสำลีชุบน้ำขัดถูๆก็ได้ แต่ถ้าทำสีไปแล้วแล้วมานไปเลอะนี่ ทำสีส่วนนั้นใหม่จะดีกว่านะคับ  :iconnasty:

• *
Re: ขอถามเรื่องตัดเส้นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 07:22:53 PM »
แล้วอย่างนี้ใช้ทินเนอร์แบบไหนดีอ่ะครับ??

ออฟไลน์ kkdeath

• Verified User
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 07:48:39 PM »
จิงๆมานก็มียี่ห้อ แมงมุม หรือไงนี่หล่ะคับทีเป็นทินเนอร์งานช่างที่เขาเอามาใช้ในงานโมกัน แต่ไงมานก็กัดพลาสติกอยู่ดีหล่ะคับ ก็แนะนำให้ใช้เป็นทินเนอร์โมเดลนี่หล่ะคับ มีหลายยี่ห้อ หลายแบบ แต่ราคามานแพงอยู่หล่ะคับ

http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=52.0
ลองดูคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 07:58:16 PM โดย kkdeath »

ออฟไลน์ polonium

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 08:31:20 PM »
ผมใช้แอลกอฮอล์ล้างแผลลบพวกปากกาตัดเส้นอ่ะครับ ปกติผมใช้กันดั้มมาร์เกอร์ตัดเส้น เวลาเลอะก็เอาคอตต้อนบัดชุบแอลกอฮอล์หน่อยนึงแล้วเช็ดอ่ะครับ ออกชัวร์ แต่ถ้ารอแห้งสนิทจะเช็ดออกยากนะครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 09:04:47 PM »
ขอบคุณทุกๆคนมากนะครับ
//เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองทินเนอร์ผสมน้ำดูก่อน ซื้อมาแล้ว 5555
//ยังไงก็ขอบคุณจริงๆนะครับ