ผู้เขียน หัวข้อ: SD Shining Gundam Super Mode  (อ่าน 4138 ครั้ง)

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
SD Shining Gundam Super Mode
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 03:36:57 PM »
SD Shining Gundam Super Mode

สวัสดีครับ วันนี้ขอเอาโมที่พึ่งทำสีเสร็จซักพักมานำเสนอครับ 
กับเ้จ้าเอสดีไชนิ่งกันดั้มซุปเปอร์โหมด
โมครั้งนี้เป็นอะไรที่พอดิบพอดีมากๆ คือผมอยากลองทำสีทองกับโมเดลซักตัว
จะเอาเิอสดีชิกิที่มีอยู่มาทำก็ยังไม่อยากต่ิอ จะเอาตัวอะไรดีนะ
สุดท้ายได้มีคุณตัวละครลับผู้ไม่ประสงค์จะออกนามส่งโมมาให้น้องชาย มีเจ้าไชนิ่งด้วย
ผมเลยขออาทเอามาพ่นสีทองครับ >w<

รูปถ่ายก่อนทำสีซักนิดครับผม

คุณตัวละครลับผู้ไม่ประสงค์จะออกนามให้มาหลายตัวเลยครับ
มีทั้งโมแท้และโมจีน เจ้าไชนิ่งตัวนี้เป็นโมจีนครับ

เจ้าไชนิ่งตัวนี่เป็นโมจีนของยี่ห้อ QY
มีน้องคนหนึ่งบอกมาว่าถ้าที่ใบต่อเขียนว่า Sparking Warrior จะเป็นโมจีน ยี่ห้อ QY
พอได้จับโมจีนก็ทำให้เห็นว่า เออของพี่จีนก็ทำออกมาได้ดีเหมือนกันนะ
ถ้าเล่นๆขำๆ ก็ซื้อมาเล่นได้ แต่ถ้าจะเอาจริงๆคงต้องเป็นโมแท้ครับ เพราะลายละเอียดต่างกันมากๆ

ขั้นแรกที่ทำก็คือเอามาล้างให้สะอาดครับ พอแห้งแล้วก็เตรียมทากาวตามเสต็บ

รอกาวแห้งซักหนึ่งคืน สังเกตุได้ชัดว่าผมไม่กล้าปิดหน้าของไชนิ่ง
เพราะถ้าประกบกันแล้ว ไชนิ่งจะออกลิงนิดๆ

อุดขัดเก็บรอยประกบ กับรอยบุ๋มของพลาสติก
ขอบอกว่ารอยบุ๋มเยอะมากๆ แถมพลาสติกก็แข็งสุดๆ
ผมเลยไปเอากระดาษทรายเบอร์ 360 มาขัดนำร่องก่อน ค่อยตามด้วยกระดาษทราบเบอร์ 800 ครับ

พ่นรองพื้นครับผม พอพ่นรองพื้นแล้ว ผมว่าดูดีใช้่ได้นะครับ หล่อแล้ว

เมื่อมั่นใจว่าชิ้นส่วนต่างๆเรียบร้อยก็เอาไปพ่นสีทองครับ

พ่นสีเสร็จ แต่ยังไม่เสร็จดี ต้องทำตาให้ขึ้นมา
วิธีที่ผมทำตา คือโชคดีว่าผมมีเอสดีไชนิ่งแท้ดองอยู่อีกกล่อง จึงไปเอาสติกเกอร์มาแสกนครับ
จากนั้นก็ปริ้นออกมาสองชุดเอากระดาษที่ปริ้นตามาทาสี อันหนึ่งทาสีเขียว อีกอันทาสีดำ
แล้วก็ตัดตามรอย จากนั้นติดกันด้วยกาวลาเท็กซ์ครับผม
ถ้าเป็นพวกตาเดียวทั้งหลายละง่ายเลยครับ
ถ้าไม่มีตาอันเก่าคงต้องพยายามวาดเอาแล้วทำให้สองข้างเท่าๆกัน T^T

ติดตาเป็นกันดั้มเรียบร้อย

มุมต่างๆของไชนิ่งกันดั้มครับ

Shining Gundam Super Mode

สีเดียวทั้งตัวก็ดีครับ สะดวกสะบาย ไม่ต้องบังพ่น

สีที่ใช้ เป็นสีทองทั้งหลายที่มีอยู่ในบ้านครับ ลองผสมๆกัน บูมจึงเกิดเป็นสีลิมิเป็ด
ยี่ห้อสตาร์ไบรท์โกลด์เบแลนด์บาบาบ้า แต่ก็เอาว่ะสีนี้ก็ได้เนอะ

งานนี่พ่นเคลียร์เสร็จไม่ตัดเส้นครับ ให้สีทองๆแนวนี้แหละ

เปลี่ยนมุมถ่ายครัีบ ถ่ายหลายๆมุม บางมุมก็ได้สีทองไม่เหมือนกัน
พอดีว่าช่วงนี่จอคอมที่บ้านมันพังครับ เลยไปเอาจอเก่าที่สีเพี้ยนมาใช้
ทำให้ตอนนี่แยกแยะสีไม่ได้ มองในกล้องสีดูได้ แต่เอามาลงคอมแล้ว
สีสดจัดสว่างเวอร์ ๆๆๆ สะอาดวิ้งค์

รอบๆตัวไชนิ่ง

เปลี่ยนมุม

อดใจไม่ได้ต้องเล่น ว่ะฮ่ะๆๆ (จัดท่าให้โมอารมณ์ดี)

กลับมาตั่งท่าหลัก ท่าทางของโมเดลก็มีความสำคัญในการถ่ายรูป
แต่ที่สำคัญที่สุดสำหรับการทำโมในความคิดของผม ก็คือการที่ค่อยๆพัฒนาฝีมือของเราให้ดียิ่งๆขึ้นไป
และสนุกกับการที่ได้ต่อ ทำสี และเล่นกับงานที่เราได้ทำอย่างมีความสุข อิอิ

เปลี่ยนมุมอีกรอบ

ถ่ายเทียบกับมือครับ เอสดีไชนิ่งตัวนี้เป็นเอสดีจีนตัวที่สามที่ผมทำสีครับ
พอเป็นโมจีนแล้วรู้สึกกล้าลงมือมากกว่าเดิมอย่างบอกไม่ถูก

ก็จบแล้วครับ ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาชมครับ
ถ้ามีอะไรผิดพลาดไปต้องขออภัยด้วยครับ

สามารถไปดูงานอื่นๆเพิ่มเติมเล่นๆได้ที่

http://www.facebook.com/Off.Art.Onn
เพจ Off Art กับ สารพัด สารพัน

ออฟไลน์ Ku2ozakizz

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 10
Re: SD Shining Gundam Super Mode
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 04:15:34 PM »
ได้ขั้นตอนการผลิตอย่าง่ายครบเลยครับ ทำพื้นผิวออกมาได้เรียบเนียน พ่นสีสวยดีครับ สุโค่ย
จงโปรยปราย... เซมบงซากุระ.... คาเงโยชิ!!