ผู้เขียน หัวข้อ: MSZ-010 ZZ gundam 1/100 โมจีนGD (ปิดตำนานโมรุ่น..นรก)  (อ่าน 4511 ครั้ง)

ออฟไลน์ mangie

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 7
  • ซื้อจริง-ขายจริงไม่กลิ้งกลอก
MSZ-010 ZZ gundam 1/100 โมจีนGD (ปิดตำนานโมรุ่น..นรก)
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 04:27:41 PM »
 :iconsmile:สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน หลังจากเคยนำเสนอผลงาน โมจีนค่ายGD มาครั้งนึงแล้ว(1/144 Metior Unit freedom)
*ผลงานครั้งก่อน คงเคยผ่านตามาบ้างแล้วนะครับ

:iconsmile:คราวนี้ขอนำเจ้า MSZ-010 ZZ Gundam สเกล1/100 ของค่ายGD ซึ่งหลายๆท่านอาจงงว่าค่ายนี้เคยผลิตเจ้าตัวนี้ด้วยเหรอ เพราะในท้องตลาดไม่เห็นมีขายเลย ใช่ครับผมก็ไม่ทราบมาก่อน ก่อนที่จะมาเจอสมาชิกท่านนึงมาลงขาย ผมเลยรีบซื้อไว้ เพราะอยากรู้ว่าโมที่มีส่วนประกอบละเอียดอย่างเจ้าตัวนี้ ค่ายGDมันกล้าทำออกมาขายด้วยเรอะ! พอได้รับของมาเช็คแผงดู  :iconfreak:เออ..แฮะ ZZ gundam จริงๆด้วย กล่องหน้ารูปสวยมาก แต่แผงงานขอโทษเถอะเหมือนเอาไปย่างไฟมา เพราะผิวมันพองเป็นเม็ดเล็กๆทุกชิ้น เรียกว่าต้องขัดกันทุกชิ้น ยิ่งชิ้นส่วนสีเหลืองนี่มาเป็นก้อนขี้หมาก็มี ต้องใช้เครื่องเจียรขัดนำร่อง กว่าจะได้รูปทรงที่ต้องการ แต่ขออภัยอย่างสูงนะครับที่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้เป็นอนุสรณ์ เพราะตอนนั้นกล้องถ่ายรูปไม่อยู่ เอาเป็นว่ามันนรกจริงก็แล้วกัน
 :iconsweat:หลังจากเหน็ดเหนื่อยกับการขัดสีฉวีวันมาแรมเดือน ก็ทำสีด้วยสีกระป๋อง(หลายยี่ห้อ ตามสะดวกและหาซื้อได้) ตัดเส้น+ติดดีคอลที่แถมมา กับดีคอลที่เหลือๆมาเพิ่มดีเทลให้สวยงามขึ้น(มั๊ย)  :iconnasty: เชิญชมผลงานแห่งความพยายาม(ทำไม)ของผมได้เลยครับ.......

:iconlike:มาดูทีละชิ้นส่วนกันก่อนครับ ก่อนรวมร่าง กว่าจะนำมาประกอบกันได้อย่างนี้ต้องลองเสียบ ลองประกบ ตัด ควัก ขัด กันอย่างเมามัน เพื่อให้แน่ใจว่าทำสีเสร็จแล้วมันจะประกอบเป็นร่างได้จริงๆ ไม่งั้นได้ยัดกันสีถลอกแน่

*รูปกล่อง(เยิน) กับปกกล่องด้านใน(สวยงามดี)

*คู่มือ

:iconjoy:ชิ้นส่วนต่างๆตอนทำสีเสร็จ ก่อนประกอบร่าง

:iconwish:มาดูตอนประกอบร่างกันบ้างครับ

*เห็นแพ็คหลังสุดจะหนัก แต่กลับยืนได้แฮะ ไม่โงนเงน ข้อต่อขาแข็งแรงดีมาก อาจเป็นเพราะทำสี มันเลยฝืดพอดี แต่พอถือปืนยักษ์เท่านั้นแหละแขนยกไม่ได้เลย(แน่ล่ะ..มันเล่นเอายานมาทำเป็นปืนเฉย) แต่โดยรวมก็พอใช้ได้

*รายละเอียดชิ้นส่วนละเอียดจริงๆ

*ปืนยักษ์ เอาไว้เป็นไม้เท้าค้ำยันได้พอดี อิอิ

*แพ็คหลังอันสุดหนัก

*ซ่อนของไว้ซะด้วย

*ทรัชเตอร์ ซ่อนตามแขนตามขา ตอนเปลี่ยนเป็นยาน

*ชิ้นส่วนสีเหลืองที่ผ่านการขัดมาอย่างหนัก อาจไม่เข้าส่วนพอดีเป๊ะ แต่ก็พอถูๆไถๆไปได้ (ขี้เกียจอุดขัด)

*มีดาบมาให้ด้วย ใหญ่จนใช้เป็นตะเกียบได้เลย

*ตัดเส้น+ติดดีคอลเพิ่มรายละเอียดได้มากขึ้นทีเดียว

*ตัวใหญ่ใช้ได้ เตี้ยกว่า Nu gundam ของบันได แค่นิดเดียว(จริงๆขนาดชิ้นส่วนทั่วไปก็เท่ากัน แต่แค่ Nu มันขายาวกว่ากับหัวใหญ่กว่าเท่านั้นเอง)

...

:iconcry:ก็เป็นโมที่ต้องใช้ความพยามเป็นอย่างมากอีกตัวนึง ที่ผมคิดซะว่าน่าจะเป็นตำนานของค่ายนี้ ที่คงไม่ทำออกมาอีกแล้ว(บล๊อกคงรื้อทิ้งไปแล้ว) เอาไว้ดูเป็นที่ระลึก ว่าอะไรที่คนอื่นเค้าไม่ทำกัน(คนปกติ) แต่เราทำได้สำเร็จ(โรคจิตนิดๆ)

*จริงๆตัวนี้สามารถแปลงร่างเป็นยานได้ แต่กลัวแปลงแล้วขี้เกียจถอด เลยอย่าดีกว่า(ได้แค่นี้ตู!ก็เอาแล้ว)
*ในรูปส่วนขาใส่ผิดไปหน่อย จริงๆชิ้นสีเหลืองต้องอยู่ข้างขาด้านนอก แต่ไม่เป็นไรขี้เกียจถ่ายใหม่แล้ว

:iconshy2:เชิญติชมกันได้ตามอัฒยาศัยเลยครับ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชม และขอบคุณบอร์ดของ Thai gundam ด้วยครับ.

:iconvsign:ขอพลังจงสถิต และสู้ต่อไป ชั้นเอาใจช่วยนะ......กันดั้ม!!!!!!
+++พ่ายแพ้ต่อศัตรู...ดีกว่าไม่สู้ อยู่อย่างหวาดกลัว+++

ออฟไลน์ polonium

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
Re: MSZ-010 ZZ gundam 1/100 โมจีนGD (ปิดตำนานโมรุ่น..นรก)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 05:12:54 PM »
สวยครับท่าน นับถือความพยายาม

ออฟไลน์ Ku2ozakizz

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 10
Re: MSZ-010 ZZ gundam 1/100 โมจีนGD (ปิดตำนานโมรุ่น..นรก)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 05:18:46 PM »
ดีใจด้วยครับ exp x 5 เลยทำโม GD เนี่ย ได้ up level skill เพียบ
ลุยออกมาจนสำเร็จได้นี่นับถือมากครับ
ผมยังนั่งกอดซาก.... ยี่ห้อ GD นี่อยู่ ยังไม่ไปไหนเลย แต่ไม่ใช่ตัวนี้นะ 555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 05:19:53 PM โดย Ku2ozakizz »
จงโปรยปราย... เซมบงซากุระ.... คาเงโยชิ!!

ออฟไลน์ naykai

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 33
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 06:13:48 PM »
ทำได้สวยทีเดียวครับ ว่าแล้วก็อยากเห็นสภาพงานนรกก่อนขัดสีฉวีวรรณจนเป็นตัวงามแบบนี้เหมือนกันนะ :iconsmile:

ออฟไลน์ poonshop55

• *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 06:42:17 PM »
สุดยอด..ทำเป็นตัวได้ด้วย..ของผมส่วนเขามันเป็นก้อนขี้หมามาเลย..โยนทิ้งลงถังไปเป็นปีแล้ว...สุดยอดดดดดดดดดดดดดดด

ออฟไลน์ Airforce116

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 06:53:40 PM »
ทำออกมาได้ขนาดนี้ถือว่าเทพมากกครับบ

ถึงจะเป็น GHD แต่หน้าตายังถือว่าหล่อใช้ได้เลยแฮะ

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 11:44:10 PM »
งานโหดมากครับ นับถือในความพยายามเลยครับ งานมันโหดจริงๆ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 12:35:19 AM »
โมจีนรุ่นบุกเบิก ยุคแรกๆเลยมั๊งนี่... :iconshy2: นับถือในความมุงมั่นเลย  :icongift:
จริงๆเหมาะแก่การเอามาทำอะไหล่มาก ชิ้น H1 แกนยึดปีกสีน้ำเงินกับเป้าที่แขนของโมฯผม หักซะ (ที่ใช้ยึดชิ้นโล่ห์/ปีกสีแดง) แต่ก็ติดกาวยึดกลับไปเฉยๆ ขนาดของแท้ประกอบเสร็จยังต้องวางไว้เฉยๆไม่กล้าไปแตะเลย เพราะขยับเปนหลุด ตอนนี้ขายานยังห้อยอยู่เลยเหมือนกัน (ค่อนไปทางต่อดิบ/แปลงร่างยานฯไว้บน Action base เอียงกระเท่เร่อยู่เลย)
เปนอีกหนึ่งตัวที่ไม่พ้น คงรอให้ลุงวน Loop กลับมาทำ Ver 2.0 ในอนาคตนี้ (รึเปล่า? ถ้าได้โชว์ตัวใน Build Fighter ซะหน่อย  :iconlike:)
ยังนึกไปถึงพวกโมจีน MG รุ่นเล็ก อย่างเช่น F91 ไม่ก็ Crossbone X1 ที่หลายคนเอามาผ่า/แปลงใส่พวก HG 1/100 รุ่นเล็กๆทั้งหลายด้วยเลย (ของผมก็ใช้เจ้าปีกค้างคาวดำ ผ่าใส่กับ 1/100 Gun Blastor จากภาค Victory เช่นกัน แต่ยังปิดงานไม่เสร็จเลย :iconshy2:)
ปล.โมจีนของผม ตัวเดียวที่ยืนในชั้นวางที่ต่อเสร็จเป็นตัวคือ...Psycho Fighter ส่วน 1/100 nightingale โดนเจ้าลูกชายจับแยกเป็นเสี่ยงๆ ยังไม่ได้ประกอบกลับคืนเลย :iconlol: