ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม เรื่องสี(ทำสีด้วยพู่กัน) ,กับการกลบรอยประกอบ ,ลำดับขั้นตอนตั้งแต่ต้นยันจบ  (อ่าน 10006 ครั้ง)

ออฟไลน์ crazyblue

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ผมไม่เคยทำมาก่อนเลยครับ ที่บ้านมี HG อยากลองเอามาทำสี เผื่ออนาคตจะซื้อMG มาทำสี
ผมได้ลองอ่านข้อมูลในเวปบ้างแล้วบางอันไม่ชัวร์เลยอยากลองถามซ้ำ บางอันอ่านแล้วยังงง เลยอยากมาถามครับ
บางคำถามมันอาจจะฟังดูงี่เง่านะ แต่ผมไม่รู้จริงๆ

สี
ที่งงคือ มันต้องใช้3อย่าง สี + ทินเนอร์ + น้ำยาหน่วงเวลาทำให้สีแห้งช้า
บางอันบอกว่า ต้อง3อย่าง บางอันบอกว่า สี+น้ำยาหน่วงเวลาทำให้สีแห้งช้า  แล้วก็ทาได้เลยไม่ต้องผสมทินเนอร์
[คำถาม1] ถ้าผมใช้ สี กันเซ่Mr.COLOR ต้อง + ทินเนอร์ และ น้ำยาหน่วง หรือ อย่างใดอย่างหนึ่งก็ได้ เหรอครับ
[คำถาม2] สีรองพื้น หลักการทา มันต้องผสมทินเนอร์เหมือนๆ สีทั่วไปใช่มั้ยครับ
[คำถาม3] ถ้าในงบประหยัด สีกันเซ่+ ทินเนอร์และ น้ำยาหน่วง มันราคาประมานเท่าไรเหรอครับ มีอะไรแนะนำมั้ยครับ
ผมเห็นราคาทินเนอร์แล้วแพงมากขวดใหญ่ บางเวป450 ได้มั้ง+ค่าส่งเพิ่มเลยเกรงงบจะบานปลาย แต่เห็นกระทู้สอนขวดทินเนอร์มันเปนขวดเล็กๆ ไม่รู้ราคาเท่าไร แล้ว1ขวดมันพอผสมทาได้ ถึงตัวมั้ยครับ หรือต้อง2ขวด

[คำถาม4]ขั้นตอนการทำผมเข้าใจถูกต้องมั้ยครับ?
ตัดชิ้นส่วน+เล็มรอยตัดให้เรียบ > ขัดชิ้นส่นด้วยกระดาษทรายละเอียดทั้งหมดเผื่อให้สีติดง่าย > ทารองพื้น > ทาสีครั้งที่1แล้วรอแห้ง > ทาทับครั้งที่2โดยปัดพู่กัน ทิศ90องศา จากการทาครั้งแรก > ประกอบชิ้นส่วน > ตัดเส้นติดดีคอล > แล้วพ่นเคลยร์ทับ

[คำถาม5]การกลบรอยต่อ หลังทำสี อันนี้ผมสงสัยมาก(ลองดูแล้วแต่รู้สึกในเวปไม่มีข้อมมูลตรงนี้)
คือ HG มันไม่มีโครงใน ยกตัวอย่างเช่น ส่วนขา ถ้าตัดชิ้นส่วน>ลงสี แล้วมาประกอบ ตรงน่องหรือหน้าแข่ง มันน่าจะเห็นรอยประกอบ ปกติต้องทำยังไงเหรอครับ หรือว่าถ้าทำสีแล้วประกอบมันจะไม่มีปัญหาเรื่องรอยให้เห็น ต้องมีขั้นตอนยังไงบ้างมั้ยครับ

ปล. ผมหาข้อมมูลให้พร้อมก่อนน่ะครับ แล้วจะเริ่มทำตอนปิดเทอม ตอนนี้อยากมองภาพรวมให้รู้ว่าถ้าจะทำต้องเริ่มยังไง ทำอะไรบ้าง
อาจจะมีคำถามเพิ่มเติม แต่ตอนนี้แค่นี้ก็งงแล้วครับ - -*

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2014, 02:25:34 PM โดย crazyblue »

ออฟไลน์ bluewhale

• TG Reporter
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 44
ที่ผมใช้คือแบบนี้ครับ

สี+น้ำยาหน่วงเวลาทำให้สีแห้งช้า  แล้วก็ทาได้เลยไม่ต้องผสมทินเนอร์

ส่วนรองพื้นไม่ได้ทาครับ ผมไม่ได้ทำสีจริงจัง แค่แต้มๆ ตรงที่ไม่ชอบนิดหน่อยครับ แต่ถ้าทำทั้งตัวคิดว่าน่าจะพ่นเอานะครับ อาจจะใช้รองพื้นกระป๋องมาพ่น

ส่วนทินเนอร์ขวดใหญ่เอาไว้ล้างสีออกจากพู่กันครับ สำหรับผม ขวดเท่ายาแก้ไอเด็ก ใช้ได้หลายเดือนครับ (แต่ผมทำสีปีละ 2 ตัว หมายถึงแต้มบางจุดแบบมือสมัครเล่นนะ)

คำถามที่ 4 เปิดดูสารบัญเทคนิคได้ครับ ที่จริงคำถามทั้งหมดอ่านในกระทู้สอนทาสีด้วยพู่กันได้ครับ

ผมไม่เคยทำมาก่อนเลยครับ ที่บ้านมี HG อยากลองเอามาทำสี เผื่ออนาคตจะซื้อMG มาทำสี
ผมได้ลองอ่านข้อมูลในเวปบ้างแล้วบางอันไม่ชัวร์เลยอยากลองถามซ้ำ บางอันอ่านแล้วยังงง เลยอยากมาถามครับ
บางคำถามมันอาจจะฟังดูงี่เง่านะ แต่ผมไม่รู้จริงๆ

สี
ที่งงคือ มันต้องใช้3อย่าง สี + ทินเนอร์ + น้ำยาหน่วงเวลาทำให้สีแห้งช้า
บางอันบอกว่า ต้อง3อย่าง บางอันบอกว่า สี+น้ำยาหน่วงเวลาทำให้สีแห้งช้า  แล้วก็ทาได้เลยไม่ต้องผสมทินเนอร์
[คำถาม1] ถ้าผมใช้ สี กันเซ่Mr.COLOR ต้อง + ทินเนอร์ และ น้ำยาหน่วง หรือ อย่างใดอย่างหนึ่งก็ได้ เหรอครับ
[คำถาม2] สีรองพื้น หลักการทา มันต้องผสมทินเนอร์เหมือนๆ สีทั่วไปใช่มั้ยครับ
[คำถาม3] ถ้าในงบประหยัด สีกันเซ่+ ทินเนอร์และ น้ำยาหน่วง มันราคาประมานเท่าไรเหรอครับ มีอะไรแนะนำมั้ยครับ
ผมเห็นราคาทินเนอร์แล้วแพงมากขวดใหญ่ บางเวป450 ได้มั้ง+ค่าส่งเพิ่มเลยเกรงงบจะบานปลาย แต่เห็นกระทู้สอนขวดทินเนอร์มันเปนขวดเล็กๆ ไม่รู้ราคาเท่าไร แล้ว1ขวดมันพอผสมทาได้ ถึงตัวมั้ยครับ หรือต้อง2ขวด

[คำถาม4]ขั้นตอนการทำผมเข้าใจถูกต้องมั้ยครับ?
ตัดชิ้นส่วน+เล็มรอยตัดให้เรียบ > ขัดชิ้นส่นด้วยกระดาษทรายละเอียดทั้งหมดเผื่อให้สีติดง่าย > ทารองพื้น > ทาสีครั้งที่1แล้วรอแห้ง > ทาทับครั้งที่2โดยปัดพู่กัน ทิศ90องศา จากการทาครั้งแรก > ประกอบชิ้นส่วน > ตัดเส้นติดดีคอล > แล้วพ่นเคลยร์ทับ

[คำถาม5]การกลบรอยต่อ หลังทำสี อันนี้ผมสงสัยมาก(ลองดูแล้วแต่รู้สึกในเวปไม่มีข้อมมูลตรงนี้)
คือ HG มันไม่มีโครงใน ยกตัวอย่างเช่น ส่วนขา ถ้าตัดชิ้นส่วน>ลงสี แล้วมาประกอบ ตรงน่องหรือหน้าแข่ง มันน่าจะเห็นรอยประกอบ ปกติต้องทำยังไงเหรอครับ หรือว่าถ้าทำสีแล้วประกอบมันจะไม่มีปัญหาเรื่องรอยให้เห็น ต้องมีขั้นตอนยังไงบ้างมั้ยครับ

ปล. ผมหาข้อมมูลให้พร้อมก่อนน่ะครับ แล้วจะเริ่มทำตอนปิดเทอม ตอนนี้อยากมองภาพรวมให้รู้ว่าถ้าจะทำต้องเริ่มยังไง ทำอะไรบ้าง
อาจจะมีคำถามเพิ่มเติม แต่ตอนนี้แค่นี้ก็งงแล้วครับ - -*

ออฟไลน์ nanahaji

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 8
- ผมใส่แต่น้ำยาหน่วงสีนะ ใส่ 2 อย่างแล้วสีมันเหลว รู้สึกถ้าไม่ค่อยติด

- ขอข้ามไม่เคยใช้พู่กันทาสีรองพื้น ใช้แบบกระป๋องพ่นเอา เพราะเราต้องการรองพื้นทั้งตัวอยู่แล้ว ทาเอามันเสียเวลาแถมปวดหัวกับรอยพู่กันอีก พ่นเอาเรียบกว่าครับ

- ตามคำถามแรก ของผมไม่ใช้ทินเนอร์ ใส่แค่น้ำยาหน่วงสีขวดละประมาณ 180 บาท สีกระปุกละ 60-80 บาท ทินเนอร์ผมเอามาใช้แค่ล้างสีอย่างเดียวครับ ราคาก็แล้วแต่ขนาด 150-450 บาท

- ขั้นตอนค่อนข้างถูกสำหรับผมนะ แต่ในส่วนการประกอบชิ้นส่วนถ้าพวกทากาวละลายพลาสติกให้มันเป็นชิ้นเดียวกันก็จะอยู่ขั้นตอนแรกๆ(ขั้นตอนที่ 3) แต่ถ้าเราจะไม่ทากาวเลยขั้นตอนที่ว่ามาก็ถูกแล้วครับ ถ้าของผมจะเป็น
ตัดชิ้นส่วน+เล็มรอยตัดให้เรียบ > ขัด อุด เดินลาย > ขัดชิ้นส่วนด้วยกระดาษทราย > ทากาวประกอบชิ้นส่วนบีบให้เนื้อพลาสติกที่ละลายปริ้นออกมานะครับ > ทิ้งไว้ 1 วันออกไปวิ่งเล่น จีบสาว ฯลฯ รอกาวแห้งสนิท > ขัดชิ้นส่วนด้วยกระดาษทรายตามรอยกาว > พ่นรองพื้น > ทิ้งไว้ 1 วันออกไปวิ่งเล่นต่อ จีบสาวต่อ ฯลฯ รอสีแห้งสนิท > ทาสีครั้งที่ 1 แล้วรอแห้ง > ทิ้งไว้ 1 วัน รอสีแห้งสนิท > ทาทับครั้งที่2โดยปัดพู่กัน ทิศ90องศา จากการทาครั้งแรก > ทิ้งไว้ 1 วัน รอสีแห้งสนิท > ตัดเส้นติดดีคอล > แล้วพ่นเคลยร์ทับ

- เรื่องรอยประกอบถ้าต่อโมเดลโดยไม่ใช้กาวละลายพวก Tamiya Cement ฝาเขียว ขาวหรืออะไรก็แล้วแต่ คิดว่ามันก็เห็นรอยประกอบแบบนั้นนั้นแหล่ะ แต่ถ้าใช้กาวละลายทาแล้วประกอบมันจะเป็นเนื้อเดียวกัน ชิ้นเดียวกัน แล้วเราค่อยมาขัดรอยกาวออกก็จะไม่ค่อยเห็นรอยประกอบแล้วเวลารองพื้นแล้วลงสีอ่ะครับ

อ่อแล้วก็อย่าลืมเวลาทาสี ทำที่อากาศถ่ายเทสะดวกนะครับ สีมันเหม็น ดมบ่อยๆแล้วจะติดเหมือนผม :iconnasty:

ก็ประมาณนี้อ่ะครับที่ผมทำอยู่ รอท่านอื่นๆมาเสริม :iconpanic:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2014, 03:08:07 PM โดย nanahaji »

• *
ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ ผมจะไปหาอ่านเรื่อง ขัดอุดเดินลาย ทากาว ว่าทำยังไง

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic

สี
>> ในสีอันที่จริงมีทินเนอร์อยู่แล้วครับ  ถ้าเป็นขวดใหม่ๆ สีกับทินเนอร์จะผสมกันมาพอดีอยู่เลยไม่ต้องเติมทินเนอร์เพิ่ม  แต่ถ้าเปิดนานๆทินเนอร์จะค่อยๆระเหยไปจนถึงจุดๆนึงต้องใส่ทินเนอร์เข้าไปเพิ่มครับ  ไม่งั้นสีจะเยอะกว่าทินเนอร์และจะทายากเพราะสีมันจะเหนียวไป

>> แรกๆ ในขวดสีมันมีทินเนอร์มาอยู่แล้วครับ ไม่ต้องเติมเพิ่ม หรืออาจเติมถ้ารู้สึกว่ามันหนืดไป ลองเอาสี + น้ำยาหน่วงดู ถ้ามันหนืดไปค่อยเติมทินเนอร์ ถ้ามันเหลวอยู่แล้วไม่ต้องเติมทินเนอร์
ปัจจัยหลักๆอยู่ที่สีมันหนืดเกินไปจนมันทาได้หรือเปล่า ถ้าผสมสี + น้ำยาหน่วงแล้วมันเหลวกำลังดี ทากำลังง่ายไม่จำเป็นต้องเติมครับ  แต่ถ้าสีเก่าเก็บนานๆ ทินเนอร์ในขวดระเหยไปเยอะจะเริ่มหนืดทายากต้องเติมทินเนอร์ช่วย

>> ถ้าทาผมไม่แนะนำให้ทาสีรองพื้นนะ เพราะทายาก สีมันหนืดมากเพราะออกแบบมาให้พ่นไม่ใช่ทา  ส่วนใหญ่สายนักพ่นจะพ่นกัน แนะนำให้พ่นมากกว่า ถ้าพ่นไม่ได้ ข้ามไปเถอะครับ แล้วเอากระดาษทรายเบอร์ละเอียดขัดโมให้ผิวมันสากๆแทน เวลาทาสีจะได้ซึมไปตามร่องรอยที่ขัดกระดาษทราย เพิ่มแรงยึดเกาะแทนการพ่นสีรองพื้น

>> แล้วแต่คนครับ ส่วนใหญ่ถ้าสายทาใช้ทินเนอร์น้อยครับ ขวดเล็กขวดนิงน่าจะใช้ได้นานอยู่  หลักๆจริงๆมันหยดลงสีแค่ไม่กี่หยดเท่านั้น  ที่เปลืองจริงๆคือการล้างภู่กันที่ใช้ทินเนอร์เยอะ จะเอาทินเนอร์ก่อสร้างมาล้างภู่กันแทนก็ได้  แต่ภู่กันขนมันจะสึกและพังไว และทินเนอร์ก่อสร้างไม่สามารถเอามาทาได้ เพราะกัดพลาสติก เอาใช้ใช้ล้างพวกภาดสี / อุปกรณ์ได้แค่นั้น

>> ถ้าสายทาไม่ต้องทารองพื้นจะดีกว่าครับ ทายากมาก แถมเห็นผลน้อยกว่่าแบบพ่นด้วย
แนะเพิ่มขั้นตอนล้างชิ้นงานหลังขัดกระดาษทรายไปด้วยครับ  ไม่งั้นฝุ่นจับทาไม่ติด
แล้วหลังทา ก่อนจะเอามาประกอบชิ้นส่วน  รอแห้งสนิทจริงๆซัก 1คืน ดีกว่าครับ  แต่ตามสูตรรอซัก 3 วัน
ตัดเส้น  ถ้าตัดเส้นหลังประกอบ ระวังชิ้นส่วนแตกนะครับ เวลาวอชระวังอย่าให้สีเข้าไปตามซอกหรืบ ไม่งั้นมันจะอมสี แล้วทินเนอร์กัดพลาสติกแตกได้

ติดกาวแล้วขัดให้เรียบเสมอกันครับ  ใช้กาวพวกละลายพลาสติก เช่น Tamiya จะดีกว่าพวกกาวช้าง เพราะมันจะละลายพลาสติกเชื่อมเป้นชิ้นเดียว ในขณะที่กาวช้างจะเป็นแค่ตัวกลางประสานชิ้นส่วนเท่านั้น แต่อันที่จริงกาวช้างก็ได้ครับ ไม่ผิดกฏ แค่ว่ากาวละลายพลาสติกจะทนกว่า พอกาวแห้งค่อยขัดชิ้นส่วนให้รอยประกอบเรียบเท่ากัน เป้นอันโอเค

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ Ku2ozakizz

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 10
ผมก็ใช้พู่กันครับ เพราะที่พักไม่อำนวยแก่การพ่นสี ขอมาเสริมๆนะครับ คนอื่นตอบไปหมดแล้ว และผมก็มือใหม่นูบๆอยู่เหมือนกันครับ 55

- พู่กันไม่ต้องรองพื้นครับ แค่ทาสีก็หนามากแล้ว

- ทดลองทาช้อนพลาสติก ช้อนโยเกิร์ตดูได้(อะไรก็ได้ พลาสติก ที่ไม่ใช้) ผสมสี + ตัวหน่วง(retarder) พอประมาณสีหนืดมากจะทายาก ให้พอสีไหลๆได้

- ทา 2-3 รอบ ได้หมดครับ ไม่เน้นทาหนาครั้งเดียว ทาบางๆ >> แห้ง >> ทาบางๆ >> แห้ง >> เก็บร่องรอยก็พอไหวครับ

- ขั้นตอนก็เหมือนสายพ่นครับ
1. ตัดชิ้นส่วนมาลองประกอบดู
2. อุดร่องรอยด้วย epoxy หรือ putty
3. แล้วก็เอากระดาษทรายขัดให้เหลือเนื้อโมบางๆ (ที่เน้นให้เหลือเนื้อโมเดลบางๆ ก็บางพอประมาณนะครับ ไม่ถึงกับบางมาก ไม่งั้นจะหักง่าย เพื่อเวลาที่เราทาสี การทาด้วยพู่กันจะทำให้โมเดลหนาขึ้นพอสมควร เวลาขยับตัว เนื้อชิ้นที่ประกบใกล้ๆกันมันจะขูดกันได้)
4. ล้างด้วยน้ำยาล้างจาน(ได้ก็ดี ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร)
5. รอให้แห้งข้ามวัน ก็จัดการทาสีเลยครับ
6. ... ต่อจากนั้นก็เหมือนที่คุณนาโรว่าไว้ในคำตอบข้อ 4 เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2014, 11:48:54 PM โดย Ku2ozakizz »
จงโปรยปราย... เซมบงซากุระ.... คาเงโยชิ!!

• *
ขอบคุณอีกรอบครับ

รู้สึกว่าต้องไปอ่านอะไรอีกเยอะเลย
ดีที่มาศึกษาก่อนปฏิบัติจริง ถ้าผมสำเสร็จจะเอารูปมาอวดครับ ถ้ามันไม่เละมากนะ   :icondizzy:

ออฟไลน์ itsara2529

• *
  • Like: 24
  • ใช้พูกันเพราะอยู่หอพัก

สี

ตอบจากประสบการส่วนตัวร้วนๆนะครับ

color=red][คำถาม1] [/color]ถ้าผมใช้ สี กันเซ่Mr.COLOR ต้อง + ทินเนอร์ และ น้ำยาหน่วง หรือ อย่างใดอย่างหนึ่งก็ได้ เหรอครับ
-Mr.Color หรือ สีไกอา ใช้แค่น้ำยาหน่วงสีพอครับ + ทินเนอร์ ด้วยผมว่ามันเหลวเกินไปทาไม่ติด

-สีรองพื้นไม่เคยใช้เลยครับ ถ้าจะใช้แนะนำให้ซื้อเป็นเสปรมาพ่นเอาดีกว่าครับ

-คร่าวๆ สี Mr.Colorสีละ 80 ได้ 10cc สีไกอา120 15cc (เทียบปริมาณกับราคาถือว่าเท่ากันแต่ผมชอบสีของ ไกอา เพราะเนื้อสีแน่นกว่าทาง่ายบางสีที่เข้มๆทีรอบเดียวจบเลยไม่ต้องทาซ้ำ แต่ถ้าสีอ่อนๆ ย่างเหลือง ขาว เขียบยังต้องมี รอบ 2 รอบ3 อยู่)

-น้ำยาหน่วงสีของ Mr.Colorกระปุคเหลี่ยมฝาส้ม 170-190 จะราคาไม่ได้ ใช่ทำ HG 2 ตัว SD3 MGอีกหนึ่ง ยังหมดไปไม่ถึงครึ่งขวดดีเลยครับ

-ทินเนอร์แบบไม่กัดพลาสติด หาซื้อเป็นขวดตามร้านอุปกรก่อสร้างก็ได้ เอาไว้ล้างสีออกจากพูกัน หรือบางร้านจะมีขายของสำหลับล้างสีโมโดยตรงแบบนั้นก็ได้
ส่วนที่ราคา450 ที่ท่านว่ารู้สึกอันนั้นจะเหมาะกับเอาไปผสมสีพ้นด้วยแอร์บรัชครับ

อีกสิ่งที่สำคัญคือพู่กันครับ

เท่าที่ผมรองมา เซตของ Tamiya 150 มีสามเบอร์ ใช้ดีมากครับทาแล่วสีข้อนข้างเรียบ
หรือแบรนเครื่องเขียน ยากให้ลอง MasterArt ด้ามเขียนขนแปลงสีน้ำตาล รุ่นนี้เหมาะกับการทาแบบตัดสีที่ ง่านชิ้นเดียวแต่ต้องทามากกว่า 1 สี

ข้ออื่นๆ ไม่ขอตอบเพราะท่านอื่นตอบไปหมดแล้วครับ

ออฟไลน์ RAYARZERO

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
ตอบไล่เลยละกันนะครับ

-ถ้าใช้พู่กันทาใช้แค่ สี + น้ำยาหน่วงก็พอครับ  ผสมตามสัดส่วนอย่างให้เลวเกินไปก็พอ
หรือสามารถใช้ทินเนอร์แทนกันก็ได้นะ  แต่ใช้น้ำยาหน่วงจะเวริกกว่าครับ

-สายพู่กันส่วนใหญ่ไม่นิยมใช้สีรองพื้นนะครับ  เนื่องจากสีรองพื้นจะหลุดมาผสมกับสีที่เราทาไปน่ะครับ
พู่กันส่วนใหญ่เลยจะใช้วิธีขัดผิวให้ดีก่อนทาครับ  เพื่อเพิ่มอัตราการยึดเกาะของตัวสี

- ว่ากันยากนะสมัยก่อนผมเริ่มทำสีผมก็ผ่านพู่กันมาก่อน  อุปกรณ์ที่ซื้อตอนแรก  สี+พู่กัน+เทปบัง+น้ำยาหน่วง
แค่สีจำเป็นก็ซื้อประมาณ 7-10ขวดแล้ว รวมๆตอนนั้นผมหมดงบไปประมาณ 1500-2000 ได้นะ

-หลังขัดต้องนำชิ้นส่วนไปล้างหรือปัดทำความสะอาดครับ  ข้ามเรื่องสีรองพื้นไปได้เลย  โดยปรกติแล้วการทาสี  ต้องทาบางๆ ประมาณ 1-3 ชั้นน่ะครับแล้วต้องทาไปทางเดียวกัน
เวลาวอชก็ต้องพ่นเคลียร์มัน ปกรับพื้นผิวก่อนจะวอซนะครับ

- ใช้กาวละลายพลาสติกทามิย่า หรือกาวช้างได้ครับ   ทิ้งไว้สักวันแห้งสนิท แล้วขัดให้เรียบครับ
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-