ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามพี่ๆเกี่ยวกับระยะเวลาทั้งหมดที่ใช้ในการทำสี MG ทั้งตัวน่ะครับ ^^  (อ่าน 2478 ครั้ง)

ออฟไลน์ pkw86

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 15
ที่ตั้งกระทู้ถามแบบนี้เพราะว่า ผมรู้สึกว่าผมทำได้ช้ามากเลยครับ เมื่อก่อน MG ต่อดิบตัดเส้นเฉยๆรู้สึกว่าทำได้เร็วมากครับ

แต่ตอนนี้ผมกำลังทำสีโมตัวแรกของผมอยู่ครับเป็น OO RAISER MG ผมทำงานได้ช้ามากๆ ตั้งแต่ตัดชิ้นส่วนออกจากแผงเลยครับ เพราะต้องมีการขัดไปด้วย เช่น 3 ชั่วโมงได้แค่โครงในของขา 1 ข้างเองครับ  :iconcryout: :iconcryout:

พอมาถึงขั้นทำสีก้ช้าครับ เช่น 2 ชม. ทำได้แค่รองพื้น body unit เองน่ะครับ  :iconsoul: :iconsoul:

ผมเลยอยากจะถามพี่ๆว่าโดยทั่วๆไปแล้วพี่ๆใช้เวลาทำ MG 1 ตัวนานแค่ไหนเหรอครับ และขั้นตอนการทำของพี่ๆแต่ละท่านเป็นอย่างไรครับ สำหรับผมผมจะทำเป็นส่วนไปเลยน่ะครับ เช่น จะทำ body unit ก็ตัดแผง ขัด รองพื้น ลงสีจริง แล้วค่อยเริ่มไปประกอบส่วนต่อไปน่ะครับ ผมเห็นพี่ๆบางท่านต่อดิบทั้งตัวก่อนแล้วค่อยทำสี เลยอยากจะถามความเห็นพี่ๆว่า วางแผนการทำแบบไหนจะเร็วกว่ากันน่ะครับ   :iconsmile: :iconsmile:

ขอบคุณล่วงหน้านะครับผม  :iconsmile: :iconlol: :iconshy2:

ออฟไลน์ naykai

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 33
ไม่ต้องรีบร้อนหรอกครับ งานฝีมือต้องใช้เวลาค่อยๆทำไป ผมทำเป็นปียังชีลๆ  :iconjoy:

ออฟไลน์ thebeer

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 9
ของแบบนี้ใจร้อนไม่ได้หรอก
ทำตามความสามารถไปเรื่อย ทำสีนะมีเวลาทั้งวันยังไม่เสร็จเลย
ของแบบนี้ต้องใจเย็น

ออฟไลน์ Golfngage

• Like: -6
ผมแนะนำต่อให้เสร็จทั้งตัวแล้วค่อยวางแผนทำสีจะดีกว่านะครับ

เพราะในบางจุด เราจะได้รู้ว่ามีจุดไหนที่จะเสียดสีกันบ้าง ทำให้เตรียมพร้อม(ขัดให้บางลง)ก่อนทำสีได้ครับ

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
เรื่องเวลานี่พูดยากน่ะครับ  เพราะมันขึ้นกับประสบการณ์  เพราะถ้าทำบ่อยๆเวลาจะค่อยๆน้อยลงเพราะรู้งานน่ะครับ ไม่ต้องเสียเวลาลองผิดลองถูก  หรือเสียเวลาแก้ปัญหาหรือแก้งานเยอะ
ส่วนใหญ่ถ้ามือใหม่จะเสียเวลาทำไปเยอะเพราะลองผิดลองถูก ทำไม่เป็น  เจอปัญหาแล้วไม่รู้จะแก้ยังไง หรือวางแผนขั้นตอนไม่ถูกครับ

ถ้ายังมือใหม่ ค่อยๆเรียนรู้ไปครับ  ถ้าเข้าใจ รู้งาน วางแผนเป็น เห็นภาพขั้นตอนการทำงาน ความเสี่ยงในการดำเนินงาน สามารถคาดการณ์ปัญหาล่วงหน้าและวิธีแก้ไขได้ จะเร็วขึ้นเองครับ

ส่วนตัว  MG ตัวนึงเอาแบบเร่งจริงๆ 2 อาทิตย์ครับ  แต่ถ้ารวมเวลาอู้ เล่นเกมส์ หรือเที่ยว ก็ราวๆ 3 อาทิตย์ครับ ผมทำค่อนข้างช้าเพราะพ่นสีได้แค่จันทร์-ศุกร์  ต่อโมได้แค่เสาร์-อาทิตย์

ถ้าวางจริงๆแบบวีคเอนน์ เคยตะบันทำวันหยุด 3 วันเสร็จ  แต่ผมติดแค่ว่าชอบพ่นตอนดึกมากกว่า เพราะพ่นตอนกลางวันมันร้อน เลยค่อยๆทำตอนดึกดีกว่า วันละ 15-30 นาที ค่อยเป็นค่อยไป อย่าไปรีบ ยึ่งช่วงนี้อากาศร้อนมาก  พ่นสีตอนกลางวันน่ะลืมไปได้เลย

แต่ถ้าต่อโมโคโต ใช้นานกว่าทำของบันไดเยอะครับ  :iconfreak:

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ VmaxRED

• Like: 29
ถ้าสีกระป๋อง 2-3 วันเสร็จ
แอร์บรัช 2-3 อาทิตย์ ไม่รวมตัดเส้นติดdecor และขัดชิ้นงานเฉพาะบางชิ้นไม่ทุกชิ้นครับ โมที่เสร็จสมบูรณ์ยังไม่มีสักตัวครับเพราะมันแต่งเพิ่มได้เรื่อยๆไม่เสร็จซักที เฉลี่ย 4-5อาทิตย์เสร็จตามใบต่อครับ ใช้เวลาวันละ2ชั่วโมงทำบ้างโดดบ้างเลี้ยงลูกบ้าง เร็วสุดก็อาทิตย์นึงถ้ามีเวลาซัก4ชั่วโมงต่อวัน เสร็จตัวนึงต้องเว้นอีกพักใหญ่mgมันกินพลังชีวิตเยอะ

ออฟไลน์ crazyoxy

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
ผมเร็วสุด 1 เดือนฮะ มีเวลาพ่นสีแค่เสาร์อาทิตย์ นานสุดก็....ตอนนี้ดองตัวนึงมา 6 เดือนละฮะ 5555555  :iconmeow: