ผู้เขียน หัวข้อ: การขัดรูเล็กๆตามร่อง  (อ่าน 2004 ครั้ง)

ออฟไลน์ CyberMage

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 2
  • ยอมรับสิ่งใหม่ๆ เปิดใจให้กว้าง แล้วชีวิตจะสบายขึ้น
การขัดรูเล็กๆตามร่อง
« เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 01:22:22 AM »
สอบถามการขัดตามร่องต่างๆครับ

http://pic.free.in.th/id/ea70d71a8f02a451a659c862b3834b16

1.ปรกติขัดกันหรือเปล่าครับ
2.ถ้าขัดได้ ขัดยังไงครับ
3.ปกติโมชิ้นนึงใช้เวลาขัดรวมกี่นาทีครับ ผมขัดมา 3 ชม ได้แค่ 4 ชิ้นเอง
4.เวลาขัดขัดแค่เฉพาะจุด หรือขัดให้ทั่วเลยครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2014, 01:27:05 AM โดย CyberMage »
G Wars มันมาก

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
Re: การขัดรูเล็กๆตามร่อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 01:54:13 AM »
1.ปรกติขัดกันหรือเปล่าครับ
>> ไม่ขัดครับ
2.ถ้าขัดได้ ขัดยังไงครับ
>> เอากระดาษทรายพับเอา
3.ปกติโมชิ้นนึงใช้เวลาขัดรวมกี่นาทีครับ ผมขัดมา 3 ชม ได้แค่ 4 ชิ้นเอง
>> แล้วแต่ขนาดครับ 
4.เวลาขัดขัดแค่เฉพาะจุด หรือขัดให้ทั่วเลยครับ
>> ส่วนตัวผมขัดตรงรอยตัดจากแผง  กับลบคมจุดที่คิดว่าหลังทำสีขยับแล้วสีน่าจะถลอก  กับขัดลดขนาดบางส่วนที่คิดว่าหลังขยับแล้วมันจะขบกันเองสีจะถลอก

ส่วนการขัดทั้งตัว  ผมขัดแค่โมจีนครับ เพราะผิวมันสาก  ขัดมากขัดน้อยแล้วแต่ค่ายที่ทำ
การขัดทั้งตัว  ทำเพื่อเพิ่มแรงยึดเกาะของสีครับ แต่ขัดมากๆขอบมุมหรือดีเทลมันก็หายนะครับ
ธรรมดาถ้าจะขัดเพิ่มแรงยึดเกาะ  เอาขัดแค่ลูบๆก็พอ  ไม่ได้ขัดฮาร์ดคอร์ ขัดมากๆดีเทลหายหมด

อีกกรณีคือพลาสยิกยุบ เพราะเวลาฉีดพลาสติกใส่แม่พิมพ์มันจะร้อนมวลมันขยาย  เวลาเย็นมวลมันหดตัว พลาสติกเลยยุบ 
เป็นน้อยกระดาษทรายขัด  เป็นมากลง Putty เถอะ  ไม่งั้นได้ขัดกันชิ้นแหว่งล่ะ

ถ้าเป็นโมแท้ขัดเก็บรอยตัด  กับขัดลมคม หรือขัดหลบจุดถลอกก็พอครับ  ขัดทั้งตัวได้จริงๆก็ดี แต่ได้ไม่คุ้มเสียอ่ะครับ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ CyberMage

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 2
  • ยอมรับสิ่งใหม่ๆ เปิดใจให้กว้าง แล้วชีวิตจะสบายขึ้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 02:09:01 AM »
อ่อขอบคุณมากครับ เหนื่อยมากมาย พรุ่งนี้ขัดต่อ
G Wars มันมาก

ออฟไลน์ sixasax

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 06:12:36 PM »
กำลังอยากรู้อยู่พอดีเลย

ไม่ทราบว่าถ้าจะขอถามเพิ่มในกระทู้นี้อีกสักข้อจะได้มั้ย

ถามว่า "ถ้าจะทำสีทั้งตัวใหม่หมด จำเป็นต้องขัดชิ้นส่วน "ทุกชิ้น" เลยหรือไม่ หรือขัดเแพาะในจุดที่มีรอยต่อ ตะเข็บ หรือมีตำหนิก้พอ" ครับ?

ออฟไลน์ crazyoxy

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 10:14:41 AM »
ผมขัดหมดนะ ขัดเรื่อยๆ หาไรดูระหว่างขัด ชิลๆไป