ผู้เขียน หัวข้อ: Sinanju Stein Ver.Ka [MG] อัพเกรดขึ้นมาอีกนิด งานแอร์บรัช iwata ครับ...  (อ่าน 7963 ครั้ง)

ออฟไลน์ peetoka1234

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 24
Sinanju Stein Ver.Ka [MG] / ส่วนตัวแล้วผมชอบโมตัวนี้มาก แต่มีเวลาน้อยเลยเสร็จไปแค่ 40% เองครับ 555
- ผมใช้แอร์บรัชยี่ห้อ iwata HP-CH / เริ่มจริงจังเลยฝากเพื่อนซื้อจากญี่ปุ่น 555
- ผมทำไฮไลท์และลอยถลอกด้วย Tamiya Weathering Silver
- ผมใช้สีของ Mr.Color ทั้งหมด

แนะนำติชมกันได้นะครับ...

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
งานน่าสนใจ  นี่เเค่น้ำจิ้มช่ายไหมครับ ดูจัดเต็มเหมือนกัน
ปล. รอดูเต็มตัวอีกรอบละกันน้อ

ออฟไลน์ shishi

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 34
สวยกว่ากระทู้เมื่อกี้ครับ รอยไม่เยอะเกินไป
ว่าแต่ยังไม่เสร็จลงหมวด WIP ดีกว่านะครับ

ขอบคุณที่แนะนำติชมนะครับ...
ผมเป็นสมาชิกใหม่อาจจะยังไม่รู้อะไปบ้าง
ตัวนี้เป้นงานทำสีแอร์บรัชจริงจังตัวที่ 3
2 ตัวแรกก็มีไอเดียอยากจะทำแบบถลอกโหดๆแต่ยังไม่กล้า
เลยออกมาครึ่งๆกลางๆอย่างที่เห็นในกระทู้แรกของผมนะครับ 555

จริงๆในส่วนชิ้นงานที่เป็นสีขาวผมพ่นแบบไฮไลท์ทั้งหมด
แต่ในภาพด้วยความสว่างอาจจะทำให้เห็นน้อยไปซักนิดครับ
ผมใช้กล้อง Canon + Len Fix ถ่าย ไม่ได้จัดแสงอะไร ไม่รู้พอไหวมั้ย 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2014, 12:45:25 PM โดย peetoka1234 »

ขอ UPDATE ภาพเพิ่มเติมนะครับ / เสร็จไป 70% แล้วเย้...

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
สวยเลยครับ
atinatv

ขอบคุณครับ...ผมเองก็ลองผิดลองถูกมา 2 ตัวกว่าจะถูไถมาได้ตัวที่ 3 นี้ครับ 555

โดยส่วนตัว...ผมชอบ Style โมที่พ่นสีแบบไฮไลท์ ตัดเส้นเล็กน้อย ติดดีคอลสวยงาม

พูดถึงเรื่องสีโดยเฉพาะ Mr.Metal อันนี้ผมชอบมาก...ช่วยให้งานดูสมจริง ขัดถูขึ้นเงาดูเป็นเหล็กเป็นหุ่นมากขึ้นครับ
ช่วงหลังก็พึ่งมาลองใช้สี Metallic มาผสมกับสีอื่นๆให้ดูเป็นเหล็กด้านๆดูบ้างเหมือนกันครับ / ถ้าจำไม่ผิดเค้าก็มีเฉดสีที่ผสมมาให้เลือกใช้อยู่แล้วครับ
ส่วนเรื่องโทนสีของโมก็ปรับไปตามใจตัวเองบ้างครับ แต่ก็ไม่อยากหนีโทนสีเดิมมากนักเพราะเค้าก็ออกแบบกันมาดีอยู่แล้วครับ
(อันนี้ก็แล้วแต่แนวคิดครับ 555)

เรื่องเทคนิคอื่นๆก็ดูมาจากตามเวปและหนังสือครับ / พอพูดถึงเรื่องหนังสือผมก็พึ่งซื้อมาอ่านได้ไม่นานแต่ก็ให้ความรู้มากมายเลยครับ
"หนังสือ Nomoken 3" หรือ "หนังสือสอนต่อกันพลาแบบมืออาชีพ ฉบับที่ 3" ซึ่งเป็นหนังสือแปลของโมเดลเลอร์ญี่ปุ่นท่านนึง (จำชื่อมะได้ 555)
ปัญหาเรื่องการติดดีคอล ฯลฯ ของผมหมดไปก็เพราะหนังสือเล่มนี้เลยครับ แนะนำให้ไปหาอ่านดูกันครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2014, 03:34:57 PM โดย peetoka1234 »

ออฟไลน์ ARUNTIWA

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
  • Happy with GUNPLA.
    • Gunpla & Plastic Model Builder
Re: Sinanju Stein Ver.Ka [MG] อัพเกรดขึ้นมาอีกนิด งานแอร์บรัช iwata ครับ...
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 01:02:11 PM »
อยากมีแอร์บรัชกับเค้ามั่งจัง ตอนนี้ Iwata CP เจอแต่ราคา 4000 + หมดเลย เศร้า ไม่รู้หาร้านไหนขายถูกๆมั่ง  :iconcry:

ปล... งานสวยครับ พ่นเรียบเนียน จะรอดูเมื่อเสร็จแล้วครับ

Re: Sinanju Stein Ver.Ka [MG] อัพเกรดขึ้นมาอีกนิด งานแอร์บรัช iwata ครับ...
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 02:19:39 PM »
ขอบคุณที่ติชมนะครับ...ตามไปดูได้ที่กระทู้นี้เลยครับ....
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=31542.0