ผู้เขียน หัวข้อ: ทอลองทำสี ขา1ชิ้น ช่วยดูหน่อยครับว่าเป็นยังไงบ้าง  (อ่าน 4192 ครั้ง)

ออฟไลน์ crazyblue

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
คือเพิ่งเคยทำสีเลยไปเอาขา Tallgeese มาทดลอง
ลงกาว ขัด ทำสี ตัดเส้น พ่นเคลียร์

คืออยากให้แนะนำเรื่อง
1. รอยประกอลผมรู้สึกว่ามันยังไม่เนียน เพราะอะไรเหรอครับ เกี่ยวกับกาวที่ผมใช้มั้ย ผมใช้กาว [mr.cement ฝาส้ม ขวดกลม] / แล้วมันใช้ได้เหมือนทามิย่าฝาเขียวใช่มั้ยครับ
2. ผมลองพ่นเคลียร์ mr.superclear matt พอพ่นแล้ว ผมไม่แน่ใจว่าที่ทำเนี่ยมันเป็นฝ้ารึป่าว หรือมันเป็นปกติของเคลียร์ด้านอยู่แล้ว

ถ้ามีเทดนิคอะไรเพิ่มเติมรบกวนท่านผู้รู้ชี้แนะด้วยครับ

รูปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2014, 01:19:18 PM โดย crazyblue »

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
เท่าที่ดูยังขัดไม่เรียบอะครับ
กระดาษทรายเหมือนจะอยาบไปตรงใต้เท้าเป็ยรอยขีดข่วน
ลอง putty ผสม thinner ป้ายตรงกลางแล้วขัดดูนะครับ
ยังไงรอผู้รู้มาดูอีกทีนะครับ

ตัดเส้นแดงสวยเฮะ
atinatv

• *
ครับกระดาษทราย1000 1200 ครับ แต่ผมทาสีไม่เรียบเอง แต่ ตรงรอบประกอบผม รู้สึกมันยังเห็นอยู่ ไม่รุ้แก้ยังไง

ปล. คิดว่าเกี่ยวกับกาว ผมทากาวแล้วรอซํกครู่ ขัดเลย ไปเซิจหาเพิ่งรู้ว่า mr.cement ฝาส้ม ติดแล้วต้อรอ 24-36 ชม ถึงขัดได้

ถามครับ กาวนี่ จะ mr.cement ฝาส้ม หรือ ทามิย่าฝาเขียว มันก็ใช้ได้เหมือนกันใช่มั้ยครับ ไม่ต่างกัน แค่ทามิย่าแห้งเร็วกว่าผมเข้าใจถูกมั้ยเนี่ย

ออฟไลน์ Bonsalino

• *
  • Like: 22
ไม่ต้องขัดหมดหรอกคับ เอาแค่ตรงที่เรารู้ศึกไม่เรียน ส่วนพวกลอยต่อก็ใช้ พุดตี้ อุด ทำแบบเดียวกับโป๊สีรถยนต์อะคับ ทิ้งไว้ให้แห้ง แล้วก็ขัด

ออฟไลน์ opera

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 28
เวลาทากาวฝาส้มนะครับ
1 ให้ทาทั้ง2ด้านที่จะประกบกัน ช้าๆได้ ไม่ต้องรีบ
2 ประกบกันแล้วบีบให้แน่น จนเหมือนตรงที่ประกบกันมันนูนขึ้นมาเล็กน้อย
3 ใช้ที่หนีบ หรืออะไรก็ได้ หนีบหรือรัดไว้ให้แน่น ทิ้งไว้วันนึง
4 เสร็จแล้วเอามาขัดด้วยกระดาษทราย (ผมขัดแค่ 600 แต่ถ้าขยันจะขัดมากกว่านั้นก็ดี) พ่นรองพื้น เช็คดู
5 ถ้ายังไม่เรียบ ก็ทาพุตตี้ (หรืถ้าห่างมากใช้กาวช้าง+แป้งเย็น) อุดรอย ที้งให้แห้ง แล้วขัด พ่นรองพื้นเช็คอีกครั้ง ถ้ายังไม่เรียบ ซ้ำข้อ5

ลองดูนะครับ

• *
โอ้ ขอบคุณมากกๆเลยครับ สำหรับทุกความเห็น

คือผมไม่รู้วิธี เท่าไร ผมทากาวไปด้านเดียวเอง แล้วรีบประกบเพราะกลัวมันแห้ง ยังสงสัยว่าทำไมกาวมันไม่ปริ้นออกมา เหมือนที่อ่านๆในเวป
ยังไงจะลองทำใหม่อีกครั้งดูครับ  ขอบคุณมากๆครับ