ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ค้าบบบ มีหลายคำถาม  (อ่าน 1611 ครั้ง)

ออฟไลน์ Neolution

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
มือใหม่ค้าบบบ มีหลายคำถาม
« เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 08:06:38 PM »
1.ทำไมเหมือนบอร์ดเงียบๆเลยค้าบ ไม่ค่อบมีคนแล้วหรอครับ ผมมาช้าไปสินะ
2.การทำสีครั้งแรกควรเริ่มด้วยอะไรก่อนครับ พู่กัน กันดั้มมาร์ค หรือพ่นสีครับ -..-
3.อุดขัดคืออะไรหริอครับ ผมไม่เข้าใจครับ

ขอบคุณมากค้าบบบ ฝากเนื้อฝากจัวด้วยครับ

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
Re: มือใหม่ค้าบบบ มีหลายคำถาม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 09:22:18 PM »
มีกระทู้ปักหมุดอยู่ครับ

ถ้าหาไม่เจอ ลองใช้คำสั่งค้นหา ดูครับ..

ออฟไลน์ saradin

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 10
  • d(罪 )> we love miko we love gensokyu !
Re: มือใหม่ค้าบบบ มีหลายคำถาม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 09:39:27 PM »
1.บรอดนี้คนเยอะครับเเต่ส่วนใหญ่มีเเต่คนเเก่ๆ  :iconnasty:เลยไม่ค่อยโพสกันเท่าไรเเต่ก็มีคนเข้ามาดูเรื่อยๆเเหละครับ :iconwink:
2.ส่วนตัวผมเองทำสีครั้งเเรกใช้สีสูตรนำ้ทาเอาอ่ะครับใช้ได้ดีในระดับนึงเเต่เดี๋ยวนี้น่าจะหาซื้อยากเเล้วครับ ถ้าเริ่มต้นเดี๋ยวนี้ลองหามารคเกอร์มาลองทาดูก่อนก็ได้ครับ :iconjoy:
3.ขัด:ก็คือเวลาเราประกอบโมเดลบางครั้งก็จำเป็นต้องใช้กาวละลายพลาสติกทาเพื่อช่วยประสานให้ชิ้นส่วน2ชิ้นเป็นชิ้นเดียวกัน พอกาวเเห้งเเล้วเราก็จะใช้กระดาษทรายมาขัดเพื่อให้รอยต่อเรียบเนียนเป็นชิ้นเดียวกัน (บางครั้งเราก็ขัดเพื่อที่จะลบรอยเกจที่เหลือจากการตัดชิ้นส่วนโมออกจากแผงเช่นกันครับ).
4.อุด:ในที่นี้คือการใช้พุตตี้หรืออีพ็อกซี่พุตตี้ มาทาหรืออุดในร่องรูต่างๆ (เช่นหลังทากาวเเล้วเราอาจจะเจอว่ามีรูเล็กๆอยู่ หรือในกรณีที่ชิ้นส่วนของโมเดลรุ่นใหม่ๆที่บางชิ้นทางโรงงานจะหล่อพลาสติกออกมาไม่เต็มเพื่อลดต้นทุนในการผลิต เป็นต้น) โดยหลังจากพุตตี้เเห้งเราก็ทำการขัดเก็บงานให้เรียบเพื่อรอการพ่นรองพื้นเเละทำสีตามลำดับครับ.
ปล.เทคนิคพวกนี้สามารถลองค้นหาได้ในฟอรั่มTechnics & Tools / เทคนิค ได้ครับ :iconvsign: