ผู้เขียน หัวข้อ: การ wash จำเป็นต้องสี ของ tamiya ไหมครับ  (อ่าน 11903 ครั้ง)

ออฟไลน์ noddyier

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
การ wash จำเป็นต้องสี ของ tamiya ไหมครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 11:35:52 PM »
สวัสดีครับ
ผมพึง ทำสี กันดั้มตัวแรก เสร็จ  :iconsmile: เลยอยากจะตัดเส้นอะครับ
หลังพ่น เคลีย มัน ก็ลอง หยิบ ปากกา gundum marker มา ปรากฏว่า เขียน ตาม ร่อง ไม่ถึง + ลบไม่ออก
อ่านในอินเตอร์เน็ต ก็ เจอ วิธี wash น่าสนใจมากครับ
แต่ ผมรู้จะไปหาซื้อ สี tamiya ได้ที่ไหน (ผมยุ บางบ่อ )
เลยอยากทราบ
1.มีวิธีตัดเส้น วิธีอื่นไหมครับ  (แบบ เลอะแล้วลบได้)
2.การ wash จำเป็นต้อง สี tamiya สูตร enamel เท่านั้นเหรอครับ สี ยี่ห้อ อื่นมีไหม (ขายตามร้านวัสดุไทย บ้านๆ)
3.ทินเนอร์ ตาม ร้าน สี สามารถ นำมาลบ ลอย เลอะจากการตัดเส้นได้ไหมครับ
ขอบคุณ มากๆครับ ผม

ออฟไลน์ sixasax

• *
Re: การ wash จำเป็นต้องสี ของ tamiya ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 09:45:11 PM »
ผมแนะนำ Gundam Realtouch Marker + Realtouch Blend จะง่ายกว่าการ Wash ด้วยสีอินาเมล Tamiya นะครับ (คหสต)

ในคลิปนี้ เค้าลองทำตัวอย่างการวอชด้วยปุกรณ์ต่างๆให้เราดูครับ แต่คนทำคลิป สรุปว่า เขาชอบใช้ เรียลทัชมาร์คเกอร์ มากที่สุด เพราะมันสะดวกดี

ปล... ทินเนอร์ใช้ลบได้ครับ แต่พลาสติกพังนะครับ ที่แนะนำกันคือ น้ำมันไฟแช็ครอนสัน กระป๋องเหลี่ยมๆเหลืองๆ ขนาดเล็ก คลองถมขายอยู่ 50 บาท

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=exT3VwzWpu8[/youtube]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2014, 09:46:37 PM โดย sixasax »

ออฟไลน์ ap_pancake

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: -9
Re: การ wash จำเป็นต้องสี ของ tamiya ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 11:05:54 PM »
การตัดเส้น ส่วนมาก นิยมใช้สีอีนาเมล Tamiya  เช่นสีดำ หรัส XF-1  อันนี้ผสมเอง จะผสมกับน้ำมันรอนสัน หรือ X-20Thinner  หรือแบบที่ผสมมาให้แล้ว Panel line เปิดฝามาใช้ได้เลย แต่ควรใช้อย่างระวังเพราะมีโอกาสทำให้โมแตกได้ :iconfreak:

ส่วน Gundam Marker ผมขอแนะนำ Gundam Marker GM301 GM302 GM303 น่าะเป็นสูตรน้ำ  มันเป็น Marker รุ่นใหม่ใช้งานง่ายดูตัวอย่างได้  :iconvsign:

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=8M5VcDGT6fo[/youtube]

ที่บอกมาหาซื้อได้ตามเวป Sponsor ได้เลย

แล้วที่สำคัญ สีคนส่วนมากะใช้สีอะคริลิค เลยนิยม ตัดเส้นด้วยสีอีนาเมล เพราะเวลา  Wash  Thinner จะไม่ติดสีอะคริลิค เพราะมันเป็นสีคนละชนิดกัน
อ่านต่อศึกษาไดตามลิ้งนี้ http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=47.0     :iconwink:

ออฟไลน์ noddyier

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 11:25:48 AM »
ขอบคุณมากครับ  :iconcry:
สอบถามเพิ่มครับ
สีกระป๋อง พวก leyland kobe นี้ เป็นสี ชนิด ไหนอะครับ อคีลิกหรือเปล่า คับ ?

ออฟไลน์ barss

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 11:40:36 AM »
ขอถามเพิ่มหน่อยครับ พอดีเจอปัญหาเดียวกัน คือพ่นเคลียร์เงานแล้วใช้ gundam marker แล้วมันลบไม่ออกนี่ มีวิธีลบไหมครับ  :iconcryjoy:

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 12:48:16 PM »
ตอบ
1 ใช้ปากกาสำเร็จรุป พวก ปากกา ซากุระ หรือ พวกปากกากันดั้มมาร์คเกอร์ ชนิดหัวเล็กๆก็ได้ครับ 
หากตัดเส้นเลย หรือเลอะ รอให้เเห้ง เเล้วเอายางลบ ลบก็ออกคับ หากไม่ออก ใช้  น้ำมันไฟแชค หรือ x-20

2พวกสีน้ำมันวาดรูปป็นหลอดๆ ยี่ห้อพวก วินเซอร์ หรือ ตราหมา ตามร้านเครื่องเขียนก็ใช้วอชได้ครับ
บีบผสมกับน้ำมันไฟแชค รอนสัน ซิปโป้ หรือ x-20  ผสมเหลวๆวอชได้สบายครับ

3 ใช้ลบสีที่วอช ไม่เเนะนำใช้ทินเนอร์ครับ กัดยันพลาสติกเรยน้อ 
ให้ใช้ น้ำมันไฟแชค รอนสัน ซิปโป้ หรือ x-20 เอาคอตตอนบัตจุ่ม เเล้วเช็ดตามเส้นที่เลอะคับ

ส่วนสีประเภทกระป๋องนี่ เป็นสีประเภทเเลคเกอร์คับ ใช้ทินเนอร์เป็นตัวทำละลายได้
(ทินเนอร์ที่ผสมอยู่ในสีจำพวกนี้จะกัดพลาสติก หากใช้ ควรพ่นสีรองพื้นก่อนเสมอนะ)

ออฟไลน์ Field0210

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 04:46:51 PM »
ขอถามเพิ่มอีกคนนึงนะครับ
สีenamelซื้อได้ที่ไหนมั่งอ่ะครับ

ออฟไลน์ ARUNTIWA

• *
  • Like: 1
  • Happy with GUNPLA.
    • Gunpla & Plastic Model Builder
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 10:04:46 AM »
ขอถามเพิ่มอีกคนนึงนะครับ
สีenamelซื้อได้ที่ไหนมั่งอ่ะครับ

Tamiya ทำสีอินาเมลผสมสูตรสำเร็จ สำหรับการวอชและลงเส้นพาเนลไลน์ออกมาขาย ขวดละ 170 บาท หาซื้อได้ตามแผนกของเล่นโซนกันพลา ที่ห้างเซ็นทรล (เกือบ) ทุกสาขาครับ

ตามรูป