ผู้เขียน หัวข้อ: ดีคอลลอกครับ ช่วยด้วยครับ  (อ่าน 2493 ครั้ง)

ออฟไลน์ apilove

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ดีคอลลอกครับ ช่วยด้วยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 11:08:56 PM »
ผมต่อดิบตัดเส้นและติดดีคอลแล้วมันลอกนะครับ แต่ลอกไม่หมดนะครับ gunpla ของผมเป็น mg exia ignition mode ซึ่งมันให้ดีคอลมาสองแผงคือแผงสีฟ้าอ่อน(ไม่แน่ใจว่าเป็นmarking seal หรือเปล่า) และก็แผงใสที่มากับกระดาษแก้วนะครับ ซึ่งไอตัวที่ลอกคือแผงสีฟ้าอ่อนครับ แต่คือผมกะพ่นเคลียทับอยู่แล้ว แต่บังเอิญมันลอกก่อนครับ เลยอยากถามว่า
1.จะทำยังไงดีครับ ต้องหาวิธีติดดีคอลให้แน่นใหม่ก่อนไหมครับ ถ้าต้องมีวิธีทำยังไงครับ หรือพ่นเคลียทับได้เลยแล้วเกลี่ยๆเดี๋ยวมันติดเอง
2.อยากรุ้พื้นฐานและหลักการวิธีพ่นเคลียอย่างละเอียดเลยครับ ผมเป็นมือใหม่กันพลาตัวนี้ตัวแรกเลยไม่รู้อะไรเลยครับ อ้อ เคลียที่ผมซื้อมาเป็นแบบกระป๋องครับของ mr.super clear แบบด้านครับ

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ  :iconhappy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2014, 11:36:46 PM โดย apilove »

ออฟไลน์ sumryibb

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 3
Re: ดีคอลลอกครับ ช่วยด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 10:57:12 PM »
Mark softer . setter ช่วยคุณได้ ลองหาบทความครับเยอะมาก

ออฟไลน์ apilove

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: ดีคอลลอกครับ ช่วยด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 01:25:55 PM »
Mark softer . setter ช่วยคุณได้ ลองหาบทความครับเยอะมาก

ครับ คือผมลองไปอ่านแล้ว มันใช้ได้กับแค่ดีคอลน้ำอ่ะครับ แต่อันนี้รู้สึกจะเป็น sticker น่ะครับ พอจะมีน้ำยาหรือกาวอะไรไหมครับ

ขอบคุณมากนะครับ