ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ดองต่อ] เพื่อกำราบอสูร ข้าจึงกลายเป็นอสูร NSG-Z0/D Magatsuki [Frame Arms]  (อ่าน 10146 ครั้ง)

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=wpRtfTjiumg[/youtube]
-นี่เป็นความเห็นส่วนตัวเท่านั้น เป็นความเห็นแค่คนเดียว อย่าเชื่ออะไรมาก ควรหารีวิวอื่นๆประกอบการตัดสินใจ

Frame arms NSG-Z0/D Magatsuki
1/100 4700 Yen Kotobukiya
First batch limited edition

เทียบไซส์กล่อง  แพงกว่า โทวก้า ไอ 400 เยน แต่กล่องเท่ากัน

หลักๆเหมือน โทวก้า ไอ อะไรหลายๆอย่าง ขอข้ามน่ะนะ

แผงใน

ล็อตลิมิด แถมชิ้นใสเบิ้ลเหมือนเดิม

แผงใสดีเทลสวยดี

แผงต่างๆ

มีรอยหมุนเกทเพื่อหักหลังไปออก โทวก้า ไอ

ส่วนที่ไม่เหมือนกับมีแค่ปลายเท้า เกราะหน้าอกอาวุธ และหมวก

ชิ้นส่วน

โครงในอัดกาวเหมือนเดิม ไม่งั้นหลวมไปหน่อย ขยับไม่สะใจ

ต่อเป็นตัว

มุมต่างๆ

แผงใสตามลำตัว

ชิ้นหน้าอกกับหัวที่ต่างกับโทวก้า

ที่เก็บดาบด้านหลังขยับได้

หลักๆที่เคยบ่นกับโทวก้าไอ  ตัวนี้ก็เหมือนกัน
แต่ที่แย่คิดเกราะบ่ามันติดเขานี่แหล่ะ  เขานี่ตัวเกะกะสุดๆ

จุดขยับ เหมือนเดิม

ชิ้นเกราะใส่สลับกันกับโทวก้าไอ

ดาบที่หลังยื่นมาให้จับได้  แต่ติดเขาเหมือนเดิม

ในกล่องให้ดาบมา 4 เล่ม
ดาบใหญ่ เทนไก ยาวและใหญ่มาก

แอคชั่น

ดาบเล็ก ซัตสึกะ  รวมๆมีดาบ 4 เล่ม

แอคชั่นยาว

ตัวนี้ จะเน้นเกราะพลังป้องกัน ของโทวก้า จะเน้นความเร็ว

ถอดเกราะ

หน้ากาก ที่เปลี่ยนใหม่

Review :
หลักๆ เหมือนโทวก้าไป
แต่สิ่งนึงที่ผมไม่ชอบเลยแต่เห็นภาพลายเส้น
คือโทนสีของมันครับ
ตั้งแต่ภาพลายเส้นแล้ว ใช้สีระกำนี่แหล่ะ  แดงม่วงช้ำๆ ตัดกับสีฟ้าอ่อนอมเขียวนิดๆ
พอต่อออกมาเป็นโมก็อย่างที่คิดเลย โทนสีมันทั้งตัวเหมือนทีวีสีตกเป๊ะเลย สี Cyan กับ Magenta เนี่ย ชวนทำลายสายตาสุดๆ
ถ้าเปลี่ยนสีเป็นแดงตัดน้ำเงินเข้มตรงชิ้นใส น่าจะดูดีกว่านี้เยอะ
ผิดกับโทวก้าไอเฮะ  ที่สีพลาสติกต่อดิบมาแล้วสวยมาก
โทนสีแนวไปหน่อย เหอๆๆ
ที่เหลือก็ปัญหาเดียวกับโทวก้า ไอ  คือโครงในรับน้ำหนักโครงไม่ใหว ทางที่ดียังไงก็ต้องอัดกาวตลอด หรือจนกว่าจะยอมออกโครงแบบใหม่นั่นแหล่ะ
จุดที่แย่กว่าโทวก้า ไอ อีกจุดนึงคือ  เขา  พี่แกแกะกะมาก เพราะเกราะบ่าติดตายกับใหล่ เวลายกใหล่เกราะจะถูกยกตามไปด้วย ทำให้มันชนเขา หรือเขาไปเกี่ยวบ่อยมาก
รวมๆ ถ้าไม่มีไอเดียโมดิฟายอะไรมาก โทวก้าไอเจ๋งกว่าครับ อย่างน้อยต่อดิบมาสวยกว่า แต่มัตซึกิ ถ้าเปลี่ยนโทนน่าจะสวยอยู่นะ

Q&A SEC:
Q: แผงต่างกับโทวก้า ไอ ตรงใหนบ้าง?
A: เท้า เกราะหน้าอก หัว อาวุธ  แค่นี้แหล่ะ
Q: ทำไมแพงกว่า 400 เยน?
A: อาวุธเยอะกว่านะ ดาบ 4 เล่ม

ข้อดี
1. เท่
2. ยำได้เยอะ
3. เกราะเอามาติดให้ตัวอื่น / ประกอบแบบอื่นๆได้

ข้อเสีย
1. ชื่อซีรี่ว่าเฟรมอาร์ม  แต่เฟรมมันรับน้ำหนักไม่ใหวเหมือนเดิม....
2. อุดขัดกั้นพ่นพอสมควร
3. โทนสีแนวไปหน่อย.....
4. เขาที่หัว เกะกะมาก

เปลี่ยนตำแหน่งเกราะ ได้ตามแต่จะติด

คิดเอง ห้ามลอกเลียนแบบ 555

ส่วนตัวว่าติดแบบนี้ดีกว่าเดิมอีกนะ แค่ตรงด้านบนโล่งไปหน่อย

ติดแขนกล จากกันพลาบิวเดอร์

ดูเข้าทีกว่าเดิม (มั้ง)

ซีรี่นี้เสียที่ลูกเล่นเหมือนกัน  เพราะอยากได้อะไร ต้องซื้อเพิ่มเอาเองตลอด

เทียบไซส์

เกราะเดิม เปลี่ยนตำแหน่ง แค่นั้น

เทียบไซส์

รวมๆ โทวก้า ไอ ดูดีกว่ามาก  อย่างน้อยก็เฉดสีแหล่ะ  แต่พอยำแล้วเท่ดีเหมือนกัน พอแต่งดูเหมือนพวกบอส / ศัตรูแล้วค่อยดูเข้าทีหน่อย เฉดม่วงแดงช้ำเหมาะกับคาแร็คเตอร์บอสๆมากกว่า เรียกว่าใช้โทนไม่ถูกกับดัไซน์น่ะนะ
ต่อแบบที่ผมทำแต่แรกอาจจะขายดีขึ้นก็ได้นะ (ฮา)

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=VLigcidezy0[/youtube]

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ ClaZ

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 2
ขอบคุณสำหรับ รีวิว ครับ

อ่านแล้วเพลินเลยทีเดียว ตัวนี้ก็ดูดีไซน์แตกต่างจากตัวเก่าๆ เหมือนกันครับ

ปล. รอคอยรีวิวต่อๆ ไปครับ ขอบคุณครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ polonium

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
ผมว่าสวยดีนะตัวนี้

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
อยากดูอยู่พอดี เผื่อว่าอาจเเตกไลน์   เเต่ข้อเสียเฟรมอาร์มหลักๆยังอยู่ครบซินะ เหอๆ  T^T

ออฟไลน์ anteros

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
อยากได้มั่งซื้อที่ไหนครับ

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
อยากได้มั่งซื้อที่ไหนครับ

ส่วนใหญ่พวกโมโคโต จองหรือสั่งกับทางร้านจะดีกว่าครับ  เพราะส่วนใหญ่จะเอาเข้ามาไม่มาก ไม่ก็โดนตัดออเดอร์
พวกที่เอามาค่อนข้างเยอะแน่ๆของโมโคโตก็ได้แก่จำพวก D-style หรือ Super robot war Armored core หรือ Zoid มักเอาเข้ามาแค่กล่องสองกล่อง  ตอนออกใหม่ๆต้องรีบโทรไปล็อกของ หลังๆเลยจองเอาดีกว่าง่ายดี+ได้แน่ๆ
พวกตัวเก่าๆ ร้านแถวสะพานเหล็กยังมีขายอยู่บ้างบางเบอร์  แต่ส่วนใหญ่เหลือแต่พวกตัวไม่ฮิต อย่างเซลฟิก้ากล่องลิมิตเตดตัวสีดำนี่หายากมากตอนนี้
ส่วนตัวผมซื้อกับร้่าน Kid land and toy น่ะ แต่พวกร้าน Gangtoy หรือ จุปิเตอร์ เห็นก็สั่งได้นะ ลองไปถามๆดูเอาก็ได้ น่าจะพอหาได้อยู่แต่ต้องรอหน่อย ถ้าของที่ฮ่งกงหมดก็รอกันอีกนาน
บางเบอร์สิ้นหวังต้องกดจากเวบนอกเอาก็มี (แล้ววันรุ่งขึ้นร้านแถวบ้านดันรีสต็อกซะงั้น เฮ้อ)

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
ดาบใหญ่ เหมือนกับซีรี Muv-Luv แฮะ :iconshy:

ออฟไลน์ anteros

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ขอบคุณมากเลยครับ พอดีสนใจมากครับ

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
พลาดล็อตนี้รอดล็อตใหม่ได้ เดี๋ยวมันก็เปลี่ยนสีเพิ่มอาวุธ เล่นสายนี้โดนกันจนชินแล้วมั้ง (ฮา)

ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ Fuudina

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 3
รีวิวได้น่าสนตามเคยครับ ขอบคุณครับ ว่าแต่คลิปแถมอย่าง ฮา :iconcryjoy: