ผู้เขียน หัวข้อ: [Review] เหนือสไตร์ค ยังมีมาร์คทู HG 1/144 Build MK-II  (อ่าน 6909 ครั้ง)

ออฟไลน์ DIEND

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 11
  • TRANSFORMERS ,GUNPLA ,ANIME และของเล่นอื่นๆ
[Review] เหนือสไตร์ค ยังมีมาร์คทู HG 1/144 Build MK-II
« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2014, 06:48:24 PM »

ภาพหน้ากล่อง

---โปรดใช้การพิจารณาในการตัดสินใจในการอ่านรีวิว และการเลือกซื้อ เพราะทั้งหมดนั้นเป็นความเห็นของผู้รีวิวล้วนๆ

ข้อมูล
RX-178B Build Gundam Mk-II กันพลา ที่ถูกโมขึ้นโดย อิโอริ เซย์ โดยใช้กันดั้มมาร์คทู จากภาค Zeta มาเป็นต้นแบบ โดยจะเปลี่ยนชิ้นส่วนใหม่ คือ เขา กลางอก อกซ้าย และ อกขวา นอกจากนั้นยังเพิ่มแพ็คพิเศษ Build Booster Mk-II เข้าไป เพื่อช่วยในการบิน และเพิ่มประสิทธิภาพในการต่อสู้อีกด้วย

พูดมานาน มาดูแผงกันดีกว่า

แผงทั้งหมดครับ

ดีเทลก็สวยใช้ได้ พอๆกับ SeedRemaster (ทางนี้ต่อรีมาสเตอร์มาเยอะพอควร เลยรู้จุดขยับของกันพลายุคนั้น จนชินแล้ว)

ตัวบูสเตอร์แพ็ค

แผงเทา ก็พอไปมาลาไหว้ได้ ถึงจะมีสีไหลบ้างในบางส่วน

หลาย.................นาทีต่อมาก็มาเป็นตัวแล้ววววววววว //จริงๆผมต่อ 2 วัน เพราะจะได้มีอะไรทำนานๆหน่อย(ต่อตัวก่อน แล้วมาต่อขากับบูสเตอร์)

หน้าตรง //ผมไม่ติดสติกเกอร์ที่เขา และบางจุดนะ เพราะขี้เกียจแกะออกตอนจะทาสีให้มันแทน

สิ่งที่ให้มา

มือจับไกปืน 2 มือ
มือจับบีม 1 มือ
มือจับบีมแบบถาวร(ขาว) 1 มือ
บีมเซเบอร์ 2 ด้าม
โล่ 1 ชิ้น
ชุดปืนวัลแคนที่หัว 1 ชิ้น แบบ ออริจินัล
บีมไรเฟิล แบบ ออริจินัล 1 กระบอก
ปืนไฮเปอร์ บาซูก้า แบบ ออริจินัล 1 กระบอก
เกราะกลางอก เกราะอกซ้าย/ขวา และเขามาร์คทู แบบ ออริจินัล อย่างละ 1 ชิ้น
บิลล์ บูสเตอร์ มาร์คทู 1 ลำ
ปล.ฐานนั้น ขโมยของเอจ FX Brust มาใช้

จุดขยับ เป็นแบบสมัยกันดั้มซี้ดเลย

ขาหลุดง่ายมากครับ เพราะจอยย์เสียบเข้ากับหว่างขา มันมาแบบกลม จะหลุดง่ายก้ไม่แปลก รวมทั้งตัวกระโปรงด้วย //แต่แบบกันดั้มซี้ด หลายตัวต้นขามันไม่กลมแบบนี้ เลยไม่ต้องห่วงเรื่องขาจะหลุดง่าย

ไม่มีอะไรจะพูดต่อแล้วละ งั้นก็......Action!!!!

ต้องเสียบตัวเชื่อมเข้ากับแขนก่อน ถึงจะถอดปืนมาติดได้นะ (มือให้มาแบบจับไกหมด เพราะเป็นมือเก่า เลยดูแปลกๆหน่อย)

ติดฐานดูดีขึ้นเยอะ แถมสามารถถอดปืน มาจับได้ด้วย

ท่าโพสของวิงซีโร่ก็สามารถทำได้นะ แต่ไม่เนียนเท่าไร 5555

จับบีมเซเบอร์แล้ว ก็เท่ห์อีกแบบ //แต่จับได้ด้ามเดียว เพราะอีกข้างมันมือจับไกอย่างเดียว

และนี้คือสิ่งที่ผมชอบมากสำหรับตัวนี้ มันสามารถเปลี่ยนเป็น Gundam MK-II แบบ ออริจินัล จกาภาคก่อนได้ด้วย //แต่สีจะแปลกหน่อยนิดนึง

หน้าตรง

แอ็คชั่น!!!!

บีมเซเบอร์สมัยพระเจ้าตะไคร้ มีแถมให้กับ HG 1/144 Aile Strike ,Zeta ,MK-II ,Implulse ขาดตัวไรก็ขออภัย (แถมให้พระเอกทั้งน้านนนนนน //สมัยนัน้ทำบีมใสได้ แต่ไหง มันไม่แถมมาให้ฟ่ะ =[]=)

ติดปืนไฮเปอร์บาซูก้า ก็ดูดีอีกแบบ //สามารถเอาติดไว้ที่กระโปรงหลังได้ด้วยนะ

Build Booster Mk-II

จุดขยับที่ปืน หมุนได้ 360 องศาดุจแปรงสีฟัน แต่ชิ้นสีน้ำเงินหมุนได้ 180 นะ

ถอดออกจากหัวยานจะเป็นแบบนี้ เอาไปเสียบกับ HGUC 1/144 : GM ,RX-78 ,Zeta ,GM Quel และ GM Command ได้ (อ้างอิงจาก Dalong นะ ของผมไม่มีพวกนี้ มีแต่กาซ่าซี ไฮก๊อก และพาแลน อาเธเน ที่เป็น HGUC ยุคก่อน)

เทียบความสูง กับ Build Strike จะเห็นว่าตะไคร้ผอมกว่า แต่มาร์คทูจะดูอ้วนมากที่ขา (สมัยก่อนขาอ้วนทุกตัวแหละ ยกเว้นตัวที่อ้วนอยู่แล้วนะ เช่น แซ็ค หรือดิโอ ที่ขาอวบอยู่แล้ว จะดูสมส่วนหน่อย)

สรุป

---หากอยากได้ MK-II แบบ 1/144 แนะนำ RG ดีกว่า สัดส่วน จุดขยับ และลูกเล่นดีกว่าล้านเท่า (ใครอยากได้ จีดีเฟนเซอร์ และ ไฟล์อิ้งอาร์เมอร์ จะมีของจีนขายแยกอยู่)
---ใครอยากได้แพ็คเท่ห์ๆปืนงามๆหน่อย แนะนำ แพ็คของ Build MK-II อีกเสียง ปืนมันเท่ห์มากๆ แต่จะจับได้ไหมก็แค่นั้น
---ใครชอบ HG 1/144 สมัยก่อน ก็แนะนำตัวนี้อีกเสียง แต่สัดส่วนจะดูไม่สวยเท่า MG 1/100 หรอกนะ
---อยากได้ 2 in 1 ก็ แนะนำ Build MK-II เลย เปลี่ยนเป็นแบบ Zeta Ver. และ BF Ver. ก็ได้

ให้คะแนน 8 : 10

ปัญหาระหว่างถ่ายภาพก็ไม่มีไรมาก
---กระโปรงหน้าและหลังของกันดั้มชอบหลุด
---ขาทั้งสองชอบหลุด
---เขากันดั้ม แบบ Build แล้ว จะหลวมนิดนึง และชอบหลุดด้วย
ก็แค่นั้น

ขอจบการรีวิวแต่เพียงเท่านี้ ขอบคุณครัช

ออฟไลน์ dutch6544

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
Re: [Review] เหนือสไตร์ค ยังมีมาร์คทู HG 1/144 Build MK-II
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2014, 10:25:38 PM »
รีวิวได้สนุกมากๆเลยครับ ขอบคุณสำหรับการรีวิวนะครับ :icongift:
DUTCH6544

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
Re: [Review] เหนือสไตร์ค ยังมีมาร์คทู HG 1/144 Build MK-II
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 01:24:51 AM »
รีวิวได้ละเอียดมากๆเลยครับ