ผู้เขียน หัวข้อ: Spray booth รุ่นนี้ใช้ได้ดีไหมครับ  (อ่าน 6504 ครั้ง)

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Spray booth รุ่นนี้ใช้ได้ดีไหมครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 12:01:48 PM »
เห็น Spray Booth รุ่นนี้เข้าท่าดี พับเก็บได้ด้วย

ลองไปเดิน HomePro แล้ว คิดว่าซื้อชิ้นส่วนมาทำเองคงถูกกว่าไม่มาก ทำเองอาจจะก๊องแก๊ง พับไม่ได้เปลืองที่เก็บอีก
ใครเคยใช้หรือเห็นตัวจิงไหมครับ
1. แรงดูดดีแค่ไหน พ่นงานโมเดลทั่ว ๆ ไป ด้วย airbrush กลิ่นยังลอยสวนามเข้าจมูกไหม (สีกระป๋องคงดูดไม่ไหวหรอกมั้ง)
2. พัดลมพังง่ายไหม กลัวตรงนี้มากสุด (ไม่งั้นซื้อพัดลมดูดอากาศธรรมดามาทำเองแล้ว)
3. ท่อมันยาวพอที่กลิ่นจะไปพ้นตัวเราไหม กลัวมันสั้นเกินดูดเสร็จปล่อยออก แล้วลอยกลับมาหาเราอีก

ออฟไลน์ cgy

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 11
Re: Spray booth รุ่นนี้ใช้ได้ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 11:49:21 PM »
เคยใช้แต่แบบนี้ครับ ประหยัด แถมยังภูมิใจอีก

• กัน-โอตะ
Re: Spray booth รุ่นนี้ใช้ได้ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 06:49:20 AM »
อันนี้ใช้พัดลมอะไร และท่อขนาดเท่าไรหรือครับ ท่อเล็ก ๆ ยาว ๆ กลัวลมมันจะไปไม่ออกปลายท่อ
พอปิดพัลม ไอทินเนอร์มันก็ไหลย้อมกลับมาออกทางเข้า เหม็นเหมือนเดิม

ก็เคยคิดจะทำเองอยู่เหมือนกั แต่มันจะใหญ่เกะกะ เก็บใส่ตู้ไม่ได้นี่สิ

ออฟไลน์ cgy

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 11
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 07:29:41 AM »
พัดลมดูดอากาศ 4.5 " 2ตัว ท่อที่ใช้เล็กไปหน่อย ท่อที่ใหญ่กว่านี้มันแพง ไว้รอเปลี่ยนทีหลัง พ่นปกติก็ไม่ฟุ้งครับ แต่จะฟุ้งเวลาพ่นโอเวอร์สเปรย์กับตอนพ่นทินเนอร์ล้างสี ตอนล่างสีผมพ่นออกทางหน้าต่างเลยครับจะได้ไม่ฟุ้งในห้อง

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 01:56:30 PM »
1. เเรงดูดน่าจะโอเคสำหรับเเอร์บรัชนะ   สีกระป๋องนี่ เอาไม่อยู่หรอกครับ ฟุ้งเเน่นอน

2. เรื่องพัดลมตรงนี้ไม่รู้ครับ เเต่ละยี่ห้อคุณภาพ กับราคาก็ต่างกัน  ของยุ่นดีเเต่เเพงหน่อย ของจีนก็ราคาย่อมเยาวน์ คุณภาพวัดดวงเอานะ

3. เรื่องท่อ ถ้าท่อที่มีสั้นเกินไป  ตามร้านอุปกรณืก่อสร้างมีท่อย่นเเบบนี้ขายครับ

ทั้งเเบบพลาสติก เเบบฟอยด์ ซื้อมาต่อความยาวได้สบาย ราคาไม่เเพงมากด้วย

ส่วนตัว ผมประกอบเองนะ เจ้าSpray booth นี่ เพราะไม่ยาก เเต่หลังจากทำเสร็จเเล้ว คิดว่า

ซื้อดีกว่านะ เเบบขายสำเร็จ มันพับเก็บได้ ขาย้ายได้สะดวก  เเล้วถึง พัดลม หรือ ท่อพัง ก็หาพัดลมอื่นๆหรือท่ออื่นๆของมาเปลี่ยนได้ ไม่ยากเลย

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 06:10:03 PM »
ผมก็เคยทำครับ เอาขวดน้ำ 6 ลิตร ที่ตัวขวดเป็นสี่เหลี่ยม มาตัดเฉพาะส่วนครึ่งบนใกล้ปากขวด
เอาพัดลม 12V ใส่ทางตัวขวด  เอาท่อพลาสติกที่คล้าย ๆ เครื่องดูดฝุ่นต่อกับปากขวด
ปัญหาก็คือที่ถามในหัวกระทู้
ต่อท่อสั้น กลิ่นออกที่ปลายท่อก็ลอยกลับมาหาเรา
ต่อท่อยาว ลมมันก็ไม่ถึงปลายท่อ ขังอยู่ในท่อ พอปิดพัดลมมันก็ระเหยกลับออกมา
แถมท่อก็ต้องซีลกับปากขวด ถอดไม่ได้ กลายเป็นกล่องใบนึงมีหางเป็นท่อพลาสติกยาว ๆ เกะกะ
ดีว่าตอนนั้นของส่วนหนึ่งมีอยู่แล้ว ลงทุนไปไม่มากไม่งั้นเสียดายตังค์