ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องทินเนอร์คับ  (อ่าน 8736 ครั้ง)

ออฟไลน์ sammabenz

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 34
สอบถามเรื่องทินเนอร์คับ
« เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 07:14:46 PM »
มีทินเนอร์อะไรที่ใช้ผสมสี กันเช่ได้มั้ยคับ ทินเนอร์ของตัวมันเองแพงจังเลยยย อยากทราบว่ามันใช้อะไรแทนได้มั้ยคับ :iconpale:

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
Re: สอบถามเรื่องทินเนอร์คับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 09:38:14 PM »
ถ้าล้างอุปกรณ์ ทินเนอร์อะไรก็ได้ครับ

ถ้าเอามาผสมสีพ่น ยี่ห้อแมงมุม หรือ TOA เบอร์ 71 ก็ได้ครับมีขายที่โฮมโปร  แมงมุมพ่นง่ายกว่าแต่สีจะออกมาด้าน ส่วน TOA จะกลางๆ ผมชอบแมงมุมมากกว่า พ่นง่าย แต่ TOA ภาพรวมดีกว่า สีออกมาเงา ทำให้แรงเกาะของสีน่าจะดีกว่า

ทินเนอร์ที่ว่ามาใช้พ่นอย่างเดียว ถ้าทำหกโดนโมเดล พลาสติกกัดเละไม่มีชิ้นดีทันที  ทาก็ไม่ได้ ใช้พ่น ใช้ล้างอุปกรณ์เท่านั้น

หลังๆ ผมใช้ทินเนอร์สำหรับโมเดล (ไกอา กันเซ่) พ่นสี แล้วพวก TOA ล้างอุปกรณ์เอา

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 09:41:08 PM »
ถ้าล้างอุปกรณ์ ทินเนอร์อะไรก็ได้ครับ

ถ้าเอามาผสมสีพ่น ยี่ห้อแมงมุม หรือ TOA เบอร์ 71 ก็ได้ครับมีขายที่โฮมโปร  แมงมุมพ่นง่ายกว่าแต่สีจะออกมาด้าน ส่วน TOA จะกลางๆ ผมชอบแมงมุมมากกว่า พ่นง่าย แต่ TOA ภาพรวมดีกว่า สีออกมาเงา ทำให้แรงเกาะของสีน่าจะดีกว่า

ทินเนอร์ที่ว่ามาใช้พ่นอย่างเดียว ถ้าทำหกโดนโมเดล พลาสติกกัดเละไม่มีชิ้นดีทันที  ทาก็ไม่ได้ ใช้พ่น ใช้ล้างอุปกรณ์เท่านั้น

หลังๆ ผมใช้ทินเนอร์สำหรับโมเดล (ไกอา กันเซ่) พ่นสี แล้วพวก TOA ล้างอุปกรณ์เอา

ขอบคุณมากคับ ผมจะเอามาผสมสีกันเช่แหละคับ พรุ่งนี้เดี๋ยวไปซื้อทินเนอร์TOAมาใช้  :iconsmile:

ออฟไลน์ RAYARZERO

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 10:27:15 PM »
มาบอกเล่าอีกคน  ทินเนอร์ TOA เหมาะกับการทำสีเงา หรือเมทาลิกครับ  ยิ่งถ้าพ่นในวันที่แดดจัดๆแล้วละก็จะทำให้สีเงามาก

แต่ไม่ว่าจะ TOA หรือ แมงมุม  ระวังห้ามพ่นวันนี้ที่อากาศชื้นนะครับ กัดกระจายเลย  แมงมุมมีขอ้เสียที่ว่า มันระเหยไว้มากครับ 
อย่างที่พี่นาโณบอก เหมาะแก่การพ่นด้านมากกว่า   :iconsmile:
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 10:44:01 PM »
แถมให้ละกัน

ที่ใช้แมงมุมแล้วสีมันด้าน  เพราะทินเนอร์พวกนี้มันระเหยไวครับ

พอพ่นไปแล้ว มันเริ่มระเหยไปเยอะแล้วตอนพ่น มันเลยออกมาสาก  สีออกด้านๆ

ซึ่งอันที่จริงมันเหมาะกับสายไฮไลท์ กับมือใหม่หัดพ่น อาจจะชอบ  เพราะสีมันแห้งไวมาก ทำให้พ่นอัด พ่นทับ สนุก ไม่ต้องมารอสีแห้ง ไม่ต้องกลัวสีเยิ้ม แทบจะพ่นปรื๊ด แห้งปั๊บ ทำงานไว

แต่ข้อเสียที่ตามมาคือแรงยึดเกาะครับ อย่างที่บอกตอนพ่นระหว่างที่สีฉีดมันก็เริ่มแห้งแล้ว  มันเลยทำให้แรงยึดเกาะของสีลดลงไปอีก

ทินเนอร์ก่อสร้างบางยี่ห้อ  เช่น ที่ฝาขวดมีรูปปลา  พวกนี้แห้งไวมาก  เคยเอามาพ่นเหมือนกัน  แห้งไวกว่าแมงมุมอีก  แต่พอพ่นเสร็จเอามือไปจับ เอาเล็บไปสะกิด สีออกหลุดมาแล้ว  เพราะสีที่พ่นมันกลายเป็นฝุ่นเลย เพราะแห้งไวเกินไป

สุดท้าย TOA เนี่ยลงตัวสุด หาซื้อง่าย ที่สำคัญกลิ่นไม่แรง แต่อาจจะแพงกว่าพวกแมงมุมซักหน่อย แต่ถ้าเอาภาครวม TOA ดีกว่าแมงมุมครับ  แต่แมงมุมถูกกว่าพอสมควร

ส่วนถ้าเอามาล้างแอร์บรัช + อุปกรณ์ ทินเนอร์อะไรก็ได้ครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2014, 10:44:23 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 04:30:14 PM »
แถมให้ละกัน

ที่ใช้แมงมุมแล้วสีมันด้าน  เพราะทินเนอร์พวกนี้มันระเหยไวครับ

พอพ่นไปแล้ว มันเริ่มระเหยไปเยอะแล้วตอนพ่น มันเลยออกมาสาก  สีออกด้านๆ

ซึ่งอันที่จริงมันเหมาะกับสายไฮไลท์ กับมือใหม่หัดพ่น อาจจะชอบ  เพราะสีมันแห้งไวมาก ทำให้พ่นอัด พ่นทับ สนุก ไม่ต้องมารอสีแห้ง ไม่ต้องกลัวสีเยิ้ม แทบจะพ่นปรื๊ด แห้งปั๊บ ทำงานไว

แต่ข้อเสียที่ตามมาคือแรงยึดเกาะครับ อย่างที่บอกตอนพ่นระหว่างที่สีฉีดมันก็เริ่มแห้งแล้ว  มันเลยทำให้แรงยึดเกาะของสีลดลงไปอีก

ทินเนอร์ก่อสร้างบางยี่ห้อ  เช่น ที่ฝาขวดมีรูปปลา  พวกนี้แห้งไวมาก  เคยเอามาพ่นเหมือนกัน  แห้งไวกว่าแมงมุมอีก  แต่พอพ่นเสร็จเอามือไปจับ เอาเล็บไปสะกิด สีออกหลุดมาแล้ว  เพราะสีที่พ่นมันกลายเป็นฝุ่นเลย เพราะแห้งไวเกินไป

สุดท้าย TOA เนี่ยลงตัวสุด หาซื้อง่าย ที่สำคัญกลิ่นไม่แรง แต่อาจจะแพงกว่าพวกแมงมุมซักหน่อย แต่ถ้าเอาภาครวม TOA ดีกว่าแมงมุมครับ  แต่แมงมุมถูกกว่าพอสมควร

ส่วนถ้าเอามาล้างแอร์บรัช + อุปกรณ์ ทินเนอร์อะไรก็ได้ครับ

ไปซื้อทินเนอร์TOAมาแล้วคับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมลองเลย ยังไงขอบคุณคุณNAROKIมากนะคับ ทั้งเรื่องความรู้ และเรื่องรีวิวของใหม่ๆ :iconsmile: