ผู้เขียน หัวข้อ: มาทำตู้โชว์กันเถอะ+วิธีทำ  (อ่าน 140196 ครั้ง)

ออฟไลน์ ong

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 2
  • http://ongarch66.multiply.com
    • Ong Photo Galleries
Re: มาทำตู้โชว์กันเถอะ+วิธีทำ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 11:26:26 AM »
มีอีกวิธีง่ายกว่านี้ เนื่องด้วยตู้นี้เป็นตู้โชว์ไม่ใช่ของเล่นที่เอาออกมาบ่อยๆ แบบนี้ยังไงก็ยังมีฝุ่นครับ ที่บ้านก็มี ตั้งไว้ยังไงก็ฝุ่น

ถ้าลองแบบนี้นะครับ แทนที่จะทำเป็นบานพับ เปลี่ยนเป็นแผ่นพลาสติกใส ตัดให้ใหญ่กว่าช่องนะครับเจาะรู 4 มุม หาน๊อตสวยๆ มีติดลงไป ถ้าขยันใช้เทปกำมะหยี่ติดขอบแผ่นพลาสติกส่วนที่มันติดกับตัวตู้ คราวนี้กันฝุ่นได้ค่อนข้างดีกว่าแบบบานพับ

แต่จะยุ่งยากตอนเปิดออกมาต้องไขน๊อต 3 ตัว เหลือตัวนึงไว้ยึดแผ่นไม่ให้หล่อน แต่ทั้งนี้ต้องดูพื้นที่ก่อนว่าเจาะได้หรือไม่ เคยคิดจะทำแต่หาที่วางไม่ได้แล้วเหมือนกันครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้วาด

ออฟไลน์ adc

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 07:54:48 PM »
หลวมก็ไม่หลุดครับเพราะมันอยู่แนวตั้งฉาก เลือกน๊อตที่ยาวหน่อยก็ยึดอยู่ครับ

เพิ่งวาดเสร็จเลย ดำๆ ก็คือเทปกำมะหยี่ครับ แต่น่าจะติดที่ตัวตู้มากกว่าครับ เห็นรูปแล้วพอจะเข้าใจไหมครับ เผื่อวาดไม่ดี

เลือกเป็นแผ่นอะคลีริคน่าจะดีกว่ากระจกตกไม่แตก แต่ไว้นานจะขุ่นเอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2009, 08:13:27 PM โดย adc »

ออฟไลน์ red3x

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 10, 2009, 11:39:16 AM »
เป็นวิธีที่ดีและประหยัดตังค่าตู้ไปได้เยอะเลย ขอบคุณครับ :iconsmile:

ออฟไลน์ Gunplacollect

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -2
  • N FACTORY
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 10, 2009, 07:55:30 PM »
แจ่มมากครับ
Real Type!!! 1/144 modeler

ออฟไลน์ sueyee

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 11, 2009, 02:45:06 AM »
สุดยอดจิงๆครับ สุดยอดแบบจริง ผมเอง เคยออบแบบ ตู้ โม ทำจาก อะคริลิกไว้เหมือนกันครับ ขอโพสตืในนี้ เรย แล้วกัน ครับ เพาะเห็นว่ากระทู้ใกล้เคียงกัน
สำหรับ ของ จขกท ตุ้จะเป็นตุ้ทึบ ครับ ส่วนของผมเป็นตู้ใส ครับ แต่งบก็จะมากกว่านะครับ
เรื่องของเรื่องคือ แถว วงเวียน 22 กรกฏา (แถวๆ เยาวราชน่ะครับ ) มันเป็นแหล่งขาย อะคริลิกครับ ขายเป็นแผ่น ใหย่ๆ (4ฟุต x 8 ฟุต ประมาณนี้ ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) ถ้าหนา 3 มม. ประมาณ 1350 ครับ (ถามมาประมาณ 3 เดือนละครับ เหอๆ ยังไม่ได้ทำเรย ) ก็ ถ้าไปสั่งทำ เรย เค้าคิดที่ 2500-3000 บาทครับ
ผมก็คิดว่ามันแพงครับ เรยคิดว่า ซื้อมาประกอบเองดีกว่า คือถ้าเราซื้อแผ่นใหญ่ สั่งให้เค้าตัดให้ได้ครับ คือ เราต้อง วัดและออกแบบขนาด ความกว้างยาว อ่ะครับ แล้วไปถึงก็สั่งเค้าตัดให้เรย พวก อุปกรณ์ บานพับ ลองต่อรองดู เค้าอาจจะแถมให้ (หรือไม่หว่า) หรือ ต่อให้ซื้อเอง ก็คงจะไม่แพงมาอ่ะครับ ที่เหลือก็ กาวเชื่อมอะคริลิก ขวดนึ่งก็ไม่แพงมาก สรุป ถ้าทำอย่างที่ผมบอก จะได้ ตู้ ใส หนา 3 มม. กว้างยาวสูง ประมาณ 40*40*90 ราคา ประมาณ 1400-1500 เท่านั้น ครับ ลองดุครับ เผื่อจะเป็นอีกแนวคิดหนึ่งครับ ส่วนผม ขอทำโปรเจคให้จบ แล้ว เด๋วคงจะได้ทำเจ้าตู้นี้ กัน จริงๆซะที ครับ

ออฟไลน์ ong

• *
  • http://ongarch66.multiply.com
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 11, 2009, 10:28:21 AM »
เยาวราช วงเวียน22 นี่บ้านเก่าผมเลยครับ ตอนนี้ย้ายละ  เมือก่อนก็ใช้บริการร้านอะคลิลิคตรงนั้นเหมือนกัน เราสามารถออกแบบไปให้เค้าได้เลยครับ
ค่าประกอบก็เหมือนที่คุณ sueyee บอก
จะเอาหนาเท่าไหร่ ขนาดเท่าไหร่เปิดปิดยังไงบอกเค้าเลยดีกว่าครับ ทำเองอาจจะไม่เนียบ
จะให้ลบมุม เจียขอบ ก็สั่งได้เลย ที่นี้ยังใช้ระบบมือตัด มีบางร้านใช้ระบบlaserก็จะแพงหน่อย
ตู้ที่เห็นเป็นพลาสติกอะคลิลิค หน้าแรกก็ให้ร้านวงเวียน22ทำเหมือนกัน สำเร็จรูปเลย ทำมา 4ชิ้น แข็งแรงดีมากครับ

อันนี้เป็นแบบที่เขียนให้เค้าทำตาม เผื่อใครจะสั่งจะได้ดูตัวอย่างว่า จะสื่อสารกับช่างยังไงให้ได้ตู้อย่างที่เราอยากได้

วิธีเปิดปิด ก็อธิบายให้เค้าฟังว่าอยากได้แบบบานพับ ก็ได้ แบบเลื่อยซ้ายขาว ขึ้นลงก็ได้ครับ
ฐานอยากให้หมุนได้ก็ได้

อันนี้ผมสั่งทำมา 4 ตู้ เอามาต่อกันก็ได้ และยังเปิดได้ทุกตู้ ราคาสั่งทำสำเร็จตู้ละ 430 บาท รวมภตู้ก็ 1720 บาทเท่านั้นเองครับ

ขอให้สนุกกับกรออกแบบตู้โชว์  :iconhappy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2009, 10:37:53 AM โดย ong »

ออฟไลน์ Ritchan

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 4
    • **OMELETTECHAN**เสื้อผ้าแฟชั่นน่ารัก
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 11, 2009, 11:26:14 AM »
ขอบคุณสำหรับไอเดียทำตู้โชว์ครับ เป็นประโยชน์มากเลย หลายๆคนหลายๆไอเดีย เราก็มีตู้แบบต่างๆให้เพื่อนๆเลือกนำเอาไปใช้ได้ ดีจริงๆครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ earthsphere

• TG STAFF
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 9
  • -Inactive-
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 11, 2009, 06:58:08 PM »
ตู้คุณ ong น่าสนแฮะ

ค่อยๆจ่าย  ทีละอันได้ด้วย

มี drawing ไหมครับ จะเอาไปสั่งเค้าเลย(ong:ไม่คิดเองเลยนะ แง่ง)
Follow me At Twitter<<<กด

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 11, 2009, 10:54:48 PM »
เยาวราช วงเวียน22 นี่บ้านเก่าผมเลยครับ ตอนนี้ย้ายละ  เมือก่อนก็ใช้บริการร้านอะคลิลิคตรงนั้นเหมือนกัน เราสามารถออกแบบไปให้เค้าได้เลยครับ
ค่าประกอบก็เหมือนที่คุณ sueyee บอก
จะเอาหนาเท่าไหร่ ขนาดเท่าไหร่เปิดปิดยังไงบอกเค้าเลยดีกว่าครับ ทำเองอาจจะไม่เนียบ
จะให้ลบมุม เจียขอบ ก็สั่งได้เลย ที่นี้ยังใช้ระบบมือตัด มีบางร้านใช้ระบบlaserก็จะแพงหน่อย
ตู้ที่เห็นเป็นพลาสติกอะคลิลิค หน้าแรกก็ให้ร้านวงเวียน22ทำเหมือนกัน สำเร็จรูปเลย ทำมา 4ชิ้น แข็งแรงดีมากครับ

อันนี้เป็นแบบที่เขียนให้เค้าทำตาม เผื่อใครจะสั่งจะได้ดูตัวอย่างว่า จะสื่อสารกับช่างยังไงให้ได้ตู้อย่างที่เราอยากได้

วิธีเปิดปิด ก็อธิบายให้เค้าฟังว่าอยากได้แบบบานพับ ก็ได้ แบบเลื่อยซ้ายขาว ขึ้นลงก็ได้ครับ
ฐานอยากให้หมุนได้ก็ได้

อันนี้ผมสั่งทำมา 4 ตู้ เอามาต่อกันก็ได้ และยังเปิดได้ทุกตู้ ราคาสั่งทำสำเร็จตู้ละ 430 บาท รวม

ออฟไลน์ ong

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 12, 2009, 12:06:02 AM »
อันนี้สั่ง 3mm ครับ

file ที่เป็นsketch up หายไปแล้วครับ เหลือแต่รูปนี้แหละ โพสรูปใหญ่ให้ละกันนะครับ
แต่ก็ได้เท่านี้

อันนี้เขียนลวกๆไปดูนะครับไม่รู้เข้าใจรึเปล่า มันก็อธิบายยากอะ ใช้ความรู้architectนิดนึงนะ
plan คือมองจากมุมบนนะครับ ส่วน section คือแนวตัด  อันนี้เขียนเหมือนผ่ากลางมาให้ดู(ผ่ากลางคงเข้าใจนะ นึกถึงโมเวลาbandaiให้ชิ้นผ่ากลางมา)

ส่วนร้านนี้ ผมจำชื่อร้านไม่ได้นะ ไม่เคยคิดจำเลยเพราะเมื่อก่อนเดินไงก็เจอ อธิบายเป็นเส้นทางเดินละกันนะครับ

เดินจากถนนเจริญกรุงไปทางหัวลำโพงจะเจอ 5 แยก ให้เดินเลี้ยวซ้ายตามถนนที่รถที่จะไปหัวลำโพงจะต้องเลี้ยวซ้ายเพื่อเข้าวงเวียน22 ถนนเส้นนี้แหละ
จะมี 7-11 อยู่ทางซ้ายมือ ร้านนี้จะอยู่ฝั่งตรงข้ามเลยเซเว่นไปนิดเดียว เป็นร้านแรกที่เจอ ร้านเล็กๆ ไม่มีกระจกกัน เปิดทำกันตรงนั้นเลย (ที่สั่งร้านนี้เพราะเดินใกล้สุด ขี้เกียจเดิน)
ไม่รู้จะเข้าใจกันรึเปล่า ต้องเข้าใจเด็กถิ่มมักใช้ความรู้สึกคุ้นเคยในการเดิน ไม่เคยจำชื่อถนนเห็นปุ๊บรู้ปับ แต่อธิบายให้คนอื่นยากอะ

ปล.โปรดอ่านนิดนึง ราคาที่ผมทำนี่เป็นราคาที่ไปทำเมื่อ 2 ปีก่อน และแต่ผมสั่งที่แรก 1 ใบ ทีที่2 -3ใบ ต่อมาจะไปทำเพิ่ม อาเฮียแกขอติดเป็นใบละ 470-500 จำไม่ได้ เลยเลิกสั่งครับเซ็งอาเฮียแก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2009, 12:32:17 AM โดย ong »

ออฟไลน์ earthsphere

• TG STAFF
  • *
  • Like: 9
  • -Inactive-
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 12, 2009, 01:13:14 AM »
OK Get

ถามนิด 2 กล่อง มันวางซ้อนกัน เฉยๆ ไม่ได้มีร่องอะไรให้ซ้อนกันแน่นไม่เลื่อน ใช่ไหมครับ

คิดว่า ใช้ เบอร์1 กะ 8 เป็นใส น่าจะสวยแฮะ
Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ ong

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 12, 2009, 01:20:38 AM »
OK Get

ถามนิด 2 กล่อง มันวางซ้อนกัน เฉยๆ ไม่ได้มีร่องอะไรให้ซ้อนกันแน่นไม่เลื่อน ใช่ไหมครับ

คิดว่า ใช้ เบอร์1 กะ 8 เป็นใส น่าจะสวยแฮะ
ของผมวางเฉยๆเลยครับ ถ้าอยากให้ล๊อกกันได้ ลองโมเพิ่มนิดนึงครับ แต่ยังคิดไม่ออกนะ :iconsmile:

ปล . ลืมบอก ถ้าทำขนาดใหญกว่าที่ผมให้ ควรใช้อะคลิลิคหนา 5mm ขึ้นไปนะครับ ของผม 3mm ยังตกท้องช้างนิดๆ แต่รับน้ำหนักได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2009, 01:21:28 AM โดย ong »

ออฟไลน์ luckytoffee

• TG STAFF
  • *
  • Like: 28
  • MG Collecter [TrI] นะจ๊ะ จุ๊บุ จุ๊บุ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 12, 2009, 09:00:36 AM »
เออ ตู้ของอ๋องน่าสนใจแฮะ ราคาก็โอด้วยที่สำคัญทยอยทำ ทยอยขน ทยอยจ่ายได้ด้วย
เดี๋ยวจะเอาวิธีไปร้านให้ ผบ. ดูก่อนเด็กเยาวราชเหมือนกัน อิ ๆ ขอบคุณเด้อ

"ที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์ เลยมีหลายคนไม่เคยทุกข์ อิ ๆ"

ออฟไลน์ ong

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 12, 2009, 09:53:25 AM »
เออ ตู้ของอ๋องน่าสนใจแฮะ ราคาก็โอด้วยที่สำคัญทยอยทำ ทยอยขน ทยอยจ่ายได้ด้วย
เดี๋ยวจะเอาวิธีไปร้านให้ ผบ. ดูก่อนเด็กเยาวราชเหมือนกัน อิ ๆ ขอบคุณเด้อ

พี่เอก จะทำจริงแวะมาเอาตัวอย่างของจริงไปเลยมั้ยพี่ ตอนนี้ว่างอยู่ 2ใบวางรกห้องผมอยู่เนี่ย :iconsweat:

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 13, 2009, 01:39:14 PM »
ขอบคุณ คุณอ๋องมากครับ อุตส่าห์วาดใหม่ แสกนเข้าคอมให้เลย สุดยอดจริงๆ ครับ จะเก็บไปเป็นแนวคิดดูครับ ได้ความรุ้เยอะเลย เพิ่งรู้ว่าถ้าใ้ช้ 3 มม. มันจะแอ่น เหอๆ ตอนแรกคิดว่า โมมันเบา ไม่น่าจะเป็นไรนะเนี่ย
ปล. ถาปัด วิดวะ กับผู้มีจินตนาการทางด้านมุมมอง ดูแบบออกอยู่แล้วล่ะครับ เหอๆๆ

ออฟไลน์ luckytoffee

• TG STAFF
  • *
  • Like: 28
  • MG Collecter [TrI] นะจ๊ะ จุ๊บุ จุ๊บุ
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 04:14:24 PM »

พี่เอก จะทำจริงแวะมาเอาตัวอย่างของจริงไปเลยมั้ยพี่ ตอนนี้ว่างอยู่ 2ใบวางรกห้องผมอยู่เนี่ย :iconsweat:

อิ ๆ ได้เลย เพราะคิดว่าตัวไหนทำสีแล้วจะใส่ตู้ไว้น่ะ ฝุ่นจะได้ไ่ม่เกาะ ตอนนี้ติดปัญหาอย่างเดียวคือ มันยังไม่เสร็จสักตัวอ่ะดิ
แล้วพี่จะโทรไปคุยอีกทีนะ ขอบคุณล่วงหน้าครับอ๋อง

"ที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์ เลยมีหลายคนไม่เคยทุกข์ อิ ๆ"

ออฟไลน์ adc

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 08:58:27 PM »
ถ้าจะทำก็พยายามหาร้านที่ ong แนะนำไว้นะครับจะได้ไม่เสียอารมณ์ เพราะหลายๆ ร้านพวกซื้อปลีกเข้าไปไม่ค่อยรับแขก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2009, 10:06:04 PM โดย adc »

ออฟไลน์ tomujung

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -2
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 09:22:50 PM »
อยากถามนิดนึงครับถ้าใช้เหล็กฉากเป็นโครงแล้วตัดไม้เป็นชั้นรองพร้อมปิด 3ด้าน ส่วนด้านหน้า

ทำประตูด้วยอคริลิคใส่บานพับไว้เปิดปิด

ไม่ทราบวาแนวคิดแบบนี้จะทำออกมาได้ไหมน่ะครับ แล้วจะแพงมากไหม

ออฟไลน์ ong

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 01:16:21 PM »
ไม่น่าจะถูกนะครับ  ถึงแม้ช่วงนี้เหล็กลงด้วย

คิดว่าราคาจะหนักที่ตัวโครงสร้างเหล็กครับ
เคยเห็นที่homepro ขายชั้นวางอุปกรณ์หล็กฉาก และวางแผ่นไม้อัดหนา จำไม่ได้ว่ากี่ชั้นและขนาดเท่าไหร่ แต่ ใหญ่พอดู
ราคาประมาณ 1900 บาท ถ้าทำตู้โชว์ โดยวัสดุเดียวกัน ราคาค่าโครงรวมแผ่นไม้อย่างดี น่าจะ ถึงพัน รวมค่ากระจกหรือแผ่นพลาสติกแล้ว ก็น่าจะมี 1500

แต่ตู้โชว์ในบ้าน ใช้ไม้สวยกว่าแน่นอนครับ

ออฟไลน์ ToppingDreamy

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 03:13:02 PM »
กระจกแผ่นนึงแพงหรือเปล่าครับ อยากทำเป็นตู้กระจกทั้งหมดอะ