ผู้เขียน หัวข้อ: Sinanju BB Senshi ver.Alclad II  (อ่าน 4161 ครั้ง)

ออฟไลน์ due148

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
    • Yuki No Model
Sinanju BB Senshi ver.Alclad II
« เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 11:05:55 PM »
ลองทำมาให้เพื่อนๆดูนะครับ สีตัวนี้ทั้งตัวใช่Alclad II หมดเลยยกเว้นสีดำที่เป็นTamiya Enamel Flat Black.

สีที่เงาวิ้งๆก็ใช้รองพื้นดำเงา แล้วตามด้วยAlcladII High Shine

สีเหล็กปรกติก็ใช้รองพท้นเทาปรกติแล้วค่อยตามด้วย Alclad II Regular finish

รอยต่อไม่ได้อุดเพราะว่า....

ติชมกันได้นะครับ

reverse wash กับTamiya Enamel Flat Blackครับ สนุก+เหนื่อย แต่พอเห็นงานออกมาแล้วยิ้มได้ครับ  :iconlove:

ด้านหลังพยายามเอาChromeกับAirframe Aluminiumสลับกันเพื่อให้เห็นความต่างมากขึ้น

ส่วนตัว(มิได้โฆษนาแต่อย่างใด  :iconsweat:) ชอบGunemetalมากครับ เหมาะกับพวกปืน... ชื่อก็บอกอยู่แล้วนิ่  :iconpunch:

ปล.ถ่ายรูปเสร็จหมดแล้ว เพิ่งรู้ตัวว่าลืมปัดฝุ่น  :iconfreak:

ออฟไลน์ i3utterfly

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 6
Re: Sinanju BB Senshi ver.Alclad II
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 11:29:57 PM »
สี chrome นี่สวยมากเลยครับ เห็นแล้วอยากทำสีขึ้นมาแบบ ฮึบๆเลย
เกิดในที่ ที่ดี นั้นดีแน่ เกิดในที่ ที่แย่ ก็ดีได้ เกิดที่ดี แล้วแย่ มีถมไป เกิดที่ไหน ก็ดีได้ ถ้าใฝ่ดี

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
Re: Sinanju BB Senshi ver.Alclad II
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 11:30:24 PM »
รบกวนสอบถามหน่อยอ่ะครับ  เพิ่งลองใช้พอดีพ่นไปตะกี้นี่เอง

1. สีต้องทิ้งให้แห้งกี่ชั่วโมงครับ 
2. สีรองพื้น จำเป็นใหมครับที่ต้องใช้ของเฉพาะ

พอดีเพิ่งพ่นไปตะกี๊ พ่นดำไกอาไปก่อน ตามด้วยสี Crome อ่ะครับ  ทิ้งแห้งราวๆชั่วโมงนึง  แต่พอดีเอามือไปจับสีมันหลุดติดนิ้วมาด้วยอ่ะครับ เลยไม่แน่ใจว่ายังแห้งไม่พอหรือเปล่า หรือต้องใช้สีรองพื้นเฉาพะไปเลย พอดีกำลังแกะๆเทปหยู่สีหลุดมือรีบหยุดเลย เพราะขี้เกียจกั้นพ่นใหม่

แล้วก็
3. น้ำมันไฟแช็ค  กับ เอนาเมลนี่ ทำให้สีละลายใหมครับ แบบว่าพ่นไปแล้วจะวอชเอนาเมลดำออก  กลัวสีมันหลุด
4. เครียร์น้ำของ Alclad นี่ จะทำให้สีดรอปลงใหมครับ ถ้าดรอปนี่เยอะใหม

รวมๆเงาดีครับ คิดอะไรไม่ออกเลยหยิบ Crome มาขวดนึง  เห็นสีที่เทสท่าทางน่าลองสแตนเลสสตีลดู เหมือนจะเงากว่าหรือเปล่า

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 11:44:07 PM »
รบกวนสอบถามหน่อยอ่ะครับ  เพิ่งลองใช้พอดีพ่นไปตะกี้นี่เอง

1. สีต้องทิ้งให้แห้งกี่ชั่วโมงครับ 
2. สีรองพื้น จำเป็นใหมครับที่ต้องใช้ของเฉพาะ

พอดีเพิ่งพ่นไปตะกี๊ พ่นดำไกอาไปก่อน ตามด้วยสี Crome อ่ะครับ  ทิ้งแห้งราวๆชั่วโมงนึง  แต่พอดีเอามือไปจับสีมันหลุดติดนิ้วมาด้วยอ่ะครับ เลยไม่แน่ใจว่ายังแห้งไม่พอหรือเปล่า หรือต้องใช้สีรองพื้นเฉาพะไปเลย พอดีกำลังแกะๆเทปหยู่สีหลุดมือรีบหยุดเลย เพราะขี้เกียจกั้นพ่นใหม่

แล้วก็
3. น้ำมันไฟแช็ค  กับ เอนาเมลนี่ ทำให้สีละลายใหมครับ แบบว่าพ่นไปแล้วจะวอชเอนาเมลดำออก  กลัวสีมันหลุด
4. เครียร์น้ำของ Alclad นี่ จะทำให้สีดรอปลงใหมครับ ถ้าดรอปนี่เยอะใหม

รวมๆเงาดีครับ คิดอะไรไม่ออกเลยหยิบ Crome มาขวดนึง  เห็นสีที่เทสท่าทางน่าลองสแตนเลสสตีลดู เหมือนจะเงากว่าหรือเปล่า

1. ที่จริงแค่15นาทีก็น่าจะแห้งแล้วครับ แต่บางทีปัญหาจะอยู่ที่ว่าสีที่รองพื้นไปอาจจะยังไม่แห้งดี ถ้าเป็นพวกEnamelก็ทิ้งไว้ข้ามคืนจะดีกว่าครับ
2. ไม่จำเป็นครับ ที่ผมเคยลอง Tamiya Enamel Gloss Black ก็ใช้ได้ครับ

ถ้าเรื่องแกะเทปผมเคยลองประมาณว่าถ้าแปะไว้ไม่นานแล้วดึงออกเลย ส่วนใหญ่สีจะไม่หลุดตามมา แต่ถ้าแปะเทปไว้นานๆแน่นๆ แกะออกมาก็จะหลุดครับ แก้ได้ก็ต้องลงเคลียก่อนให้สีทนขึ้นครับ

3. น้ำมันไฟแช๊คนี่ไม่เคยลองจริงๆครับ แต่ถ้าenamelนี่ลอกนะครับ แต่ลอกเฉพาะพวกสีhigh shineที่รองพื้นด้วยenamel   สีทองตรงอกที่ผมทำมันเป็น pale gold ซึ้งเป็นregular finish รองพื้นด้วย grey microfiller ครับ  ตอนผมทำก็ รองพื้น ตามด้วย pale gold แล้วก็ลง Tamiya enamel flat black ตามด้วยลบออกโดยใช้ Tamiya enamel thinner

4.ดรอปนิดนึงครับ ดูรีวิวได้ที่ http://www.yukinomodel.com/article/review-how-to-use-alclad-by-tb-production ครับ

ออฟไลน์ Tonk_Sittichai

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 09:34:31 AM »
ป้าดดดด.....  สวย..... วิ้ง... วิ้ง... เลยครับ

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 10:11:00 AM »
เป็น sd ที่เลอค่ามากคับ  คุณค่าเกินราคาค่าตัวโมไปไกลลิบเลย

ปล.นาโรเอ๊ย สี  Alclad  ควรจะใช้ทุกอย่างที่เป็นของเซทของมันนะ  รองพื้น สีจริง เคลียร์เคลือบ ถึงจะออกมาเเจ่ม  มันยุ่งยากพอควร อิ อิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2014, 10:13:07 AM โดย San »

ออฟไลน์ poon1199

• *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 01:05:56 PM »
ทำสีลายตรงหน้าอกยังไงครับ สอนที่ ของผมเน่าไปแล้ว....

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 01:24:53 PM »
ทำสีลายตรงหน้าอกยังไงครับ สอนที่ ของผมเน่าไปแล้ว....

ตามนี้ครับ
สีทองตรงอกที่ผมทำมันเป็น pale gold ซึ่งเป็นregular finish รองพื้นด้วย grey microfiller ครับ  ตอนผมทำก็ รองพื้น ตามด้วย pale gold แล้วก็ clear coat เพื่อความเงา แล้วก็ลง Tamiya enamel flat black ตามด้วยลบออกโดยใช้ Tamiya enamel thinner

clear coatที่ลงก่อนเพราะว่าอยากให้ทองเงาขึ้น แล้วผมอยากให้ดำเป็นดำด้านครับ  ถ้าอยากใช้ดำเงาค่อยcoatที่เดียวหลังสุดก็ได้

หลังจากลงPale Gold รอสีแห้งสนิท - ปรกติ15นาทีAlcladก็แห้งแล้วครับ แต่ผมปล่อยข้ามคืนไปเพราะมีเวลาทำเฉพาะตอนกลางคืนหลังลูกนอนแล้ว  :iconpale:

ตามด้วยclear coat - อันนี้ผมใช้Aqua gloss ไม่งั้นก็ของMr.Colorก็น่าจะได้ครับ ขอแค่อย่าเป็นสูตรenamel  - รอให้แห้งสนิท

พอดีไม่ได้ถ่ายตอนลงดำทับไป ถ่ายเฉพาะตอนเสร็จแล้ว
แต่ง่ายๆก็ ลงTamiya enamel flat black
อย่ารอให้สีแห้งสนิท ผมรอแค่15นาที แล้วก็ใช้cotton buttจุ่มTamiya enamel thinner ซับให้หมาดๆ อย่าให้ชุ่มเกินไป แล้วก็เช็ดสีดำออกเพื่อจะโชว์สีทอง

เทคนิคนี่เรียกว่าreverse washครับ ลองหาได้ตามyoutube มีคนทำวีดีโอสอนไว้เยอะเหมือนกัน

ออนไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2014, 06:36:56 PM »
หล่อมากครับ สีแบบนี้ :iconwish:

ออฟไลน์ lhoonlhoon

• *
  • LhoonLhoon, Ikimatsu!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 10:55:01 AM »
สวยมากครับ วิ้งวับๆ ถ้ามีโมโนอายชัดๆ ให้เห็นเต็มๆ นี่คงสุดยอดไปเลย  :iconnosebleed: