ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสีปืน tallgeese i (daban model)  (อ่าน 3274 ครั้ง)

ออฟไลน์ draggy

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
ทำสีปืน tallgeese i (daban model)
« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 12:57:01 PM »

ตั้งใจจะทำสีตามรูปด้านบนครับ  ก่อนทำสี (Bandai) กะหลังทำสี

และแล้วก็เก็บดีเทลโดยใช้สว่านหัวเข็มเจาะ  ลงสีด้วยสีอะครีลิค Renaissance ของ Master Art พอสีอะครีลิคเริ่มแห้ง ทา อินเดียอิงค์สีดำลงไปปนกับอะครีลิค แล้วใช้ฟองน้ำ ถูๆขัดๆจัดเป็นสี (พยายามทำให้เหมือนเหล็ก)
ปล. ไม่รู้ว่าเทคนิคนี้มีคนใช้หรือยังเพราะผมก็ลองผิดลองถูกเอาอะครับ ผลออกมาตามภาพเลยมาแชร์ เพื่อเป็นเทคนิคให้เพื่อนๆไปลองดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2014, 01:04:00 PM โดย draggy »

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
Re: ทำสีปืน tallgeese i (daban model)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 06:49:25 PM »
ทำออกมาดูน่าสนใจครับ ถ้าทำให้ผิวมันเรียบๆน่าจะสวยขึ้นอีก

ถ้ากำลังค่อยๆทำไปตั้งกระทู้ลงในห้อง Work-in-Progress / สียังไม่แห้ง
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?board=7.0
จะดีมากๆเลยครับ ทำให้เห็นขั้นตอนการทำ ค่อยๆลง ทำเสร็จแค่นั้น เสร็จแค่นี้ จนเป็นตัว
พอทำเสร็จเป็นตัวแล้วนำมาห้อง Show Off จะน่าดูไม่น้อยเลยครับ

ออฟไลน์ draggy

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
Re: ทำสีปืน tallgeese i (daban model)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 10:25:02 PM »
ขอบคุณมากครับ