ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่หัดเดินลายลาย + เพิ่ม detail ตัวแรกที่ทำ (ปกติต่อดิบตัดเส้น) pg strike freedom gundam daban ผู้ตกเป็นเหยื่อ  (อ่าน 6712 ครั้ง)

ออฟไลน์ thefinalx

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สวัสดีครับ หลังจากติดตามผลงานหลายๆท่านมานานก็เริ่มมีความกล้าที่จะชำแหละ โมเดลสุดที่รักของตัวเองขึ้นมาบ้าง  :iconfreak:

และให้วันนี้จะนำเสนอผลงานที่ใช้เวลาทำ 1ปี กว่าแล้วก็ยังไม่เสร็จซักที (ก็มันวันนึ่งเดินลายได้ 1 เส้นเองไม่ค่อยว่างเลยงานเยอะอาศัยทำเอาทีหละนิด  :iconlol: )

เริ่มด้วยรีวิวการประกอบเล็กน้อยครับ สำหรับผมงบน้อยไม่ค่อยมีโอกาสได้จับโม bandai จะมีก็ MG OOQ อยู่ 1 ตัวเท่านั้น ที่เหลือผมก็มีโมพี่จีนล้วนๆ

การประกอบไม่ได้ติดขัดอะไรต่อไปได้เรื่อยๆ รู้สึกดีกว่าต่อ PG strike GHD หลายเท่านัก

ปืนที่เอวของผมมันหลวมกางปืนออกตามรูปไม่ได้ต้องใช้กาวช้าง + กระดาษช่วย

ส่วนขาก็ประกอบได้ไม่มีปัญหา แต่ไอส่วนที่เปิดตรงน่องเท้านี่เห็นแล้วมันขัดใจมากไม่ชอบเลย  :iconpunch:

หัวมาแล้ว ได้หลอด LED มา 2 อัน สีส้มทั้งคู่เลย บางท่านได้ สีเขียว ใจจริงผมอยากได้เขียวนะ  :iconsweat:

ลำตัวโครงในมันใช้ของ PG strike ตอนประกอบเลยรู้สึกจำเจไปนิด เพราะก่อนหน้าที่จะทำตัวนี้ก็เพิ่งต่อ PG strike GHD ไป

ไหล่มาแล้ว

แขนตามมาติดๆ

เป็นตัวแล้วครับ

Action 1 รูป PG อะไรแว้ไร้ซึ่ง detail นี่มัน HG ขยายส่วนชัดๆ ซึ่งก็เป็นเหตุผลนึงที่ทำให้ผมต้องกล้าที่จะเดินลายเพิ่มเพราะของเดิมมัน  :iconpale: :iconfreak:

จัดการเดินลายเพิ่มและตัดทิ้งตามอารมณ์ + เอาเศษชิ้นส่วนตัวอื่นๆที่เหลือมาย้ำเข้าด้วยกัน  :icondizzy:

กระโปรงหลัง มือใหม่หัดเดินครับ  :iconshy2:

สีขาวๆที่แปะไปตามตัวคือ กล่องข้าว easy go 7-11 ครับ  :iconsoul:

เอาชื้นส่วนตัวอื่นมาแปะตรงไหล่ที่โล่งๆลองพ่นขาวดูพอไปวัดไปวาได้ กระโปรงตัดชิ้นกล่องข้าว easy go มาแปะไว้เพราะผมขูดมันจนทะลุซะงั้น :iconpanic:

ขโมยดาบเค้ามาอีก  :iconfreak:

Action หล่อซักรุป   :iconcryjoy:

ดาบเก็บข้างเอวไม่รู้จะเอามันไปเสียบตรงไหนหละ  :iconsweat:

ตรงหน้าแข้งตัดแยกออกเป็น 2 ชื้น แล้วเอามีดขุดให้เป็นรู

เสียบไม้พ่น สีทอง Gaia เบอร์ 122 พ่นลงสีเดิมๆของมันไปเลยไมไ่ด้ลองพื้นอะไร

ชิ้นสีขาวใช้สีของ m.a.x พ่นลงไปบนพื้นเดิมต่อด้วยบังพ่นสีเทา ของ m.a.x  :iconnosebleed:

สีแดงเป็นแดง Metallic ของ m.a.x   :iconsmile:

ด้านหลังของขาผมไม่ชอบตัวเปิดปิด booter ตั้งแต่บอกไปตอนแรกเลยเอาชิ้นส่วนเหลือๆมาเสริมเข้าไปเป็นท่อ2อัน (ชิ้นส่วนจาก gm red frame ท่อปืน แกตลิ่ง)  :iconmeow:

ส่วนกระจับหรือเป้า(ไม่รู้เรียกอะไรดี) ตอนแรกจะมีชิ้นสีทองซ้อนอยู่ด้านในแล้วเจาะรูตรงชิ้นสีขาวไว้ แต่ผมดันทำหลายไปข้างนึงไม่รู้จะทำไงเลยเอา easy go 7-11 มาตัดแปะปิดรู  :iconsweat:

ติดปีกหน่อย  :iconwish:

ซูมใกล้หละอายไม่เรียบเส้นไม่ตรงเยอะแยะ  :iconshy2:

สีทองบนตัวจุดเล็กๆเอาพูกันทา :iconshy:

ติดปีกแล้ว  :iconcryjoy:

ดาบเก็บไว้ข้างเอวติดกับปืน  :iconvsign:

ทำมาตั้งนานแม้จะไม่ได้สวยเริ่ดแต่ผมก็มีความสุขกับเจ้านี่มาก  :iconnasty: :iconcryjoy: :iconcryjoy:

ช่วงนี้ไม่ค่อยว่างทำต่อหละ ไว้หา Decal ได้จะมา update นะครับ

ผมควรแก้ไขอะไรตรงไหน ติชมได้เลยนะครับ ยินดีรับฟังทุกความคิดเห็น  :iconsmile:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2014, 11:17:29 PM โดย thefinalx »

ออฟไลน์ chalermchai

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 7
  • โมเป็นรองแต่ดองเป็นเลิศ
งานมันส์มากเลยครับ  เพิ่งรู้ว่ากล่องข้าวเซเว่นเอามาใช้แทนไม้โปรได้ด้วย :iconlol:
งานสีโดดเด่นไม่เหมือนใครดีครับ  ทั้งโม  เดินเส้น เจาะ ติด สารพัด
ผมก็คิดคีย์สีของตัวนี้ใหม่อยู่เหมือนกัน เพราะไม่อยากให้ออกมาสีเดิมๆ
โดยรวม ผมว่าทำโมด้วยความสนุกนี่แหละดีที่สุดแล้ว :iconvsign:
ขอให้กล้าๆ แล้วหัดทำไปเรื่อยๆไม่กี่ตัวเดี๋ยวจับทางได้ก็เก่งเองครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2014, 12:08:42 PM โดย chalermchai »