ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการใช้สีครับ  (อ่าน 2128 ครั้ง)

ออฟไลน์ PaladinMode

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 8
ถามเรื่องการใช้สีครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 01:27:16 PM »
1. ถ้าพ่นสีรองพื้นเป็นสีเงิน แล้ว พ่นสีขาวทับ สีจะออกมาเป็นหน้าตาแบบไหนครับ
2. ถ้าพ่นสีแนว Metallic, Candy แต่ปิดด้วยเคลียร์ด้านสีจะออกมาเป็นแบบไหนหรอครับ
 :iconpanic:

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
Re: ถามเรื่องการใช้สีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 09:30:10 PM »
1. พ่นเงินก่อน ตามด้วยขาว สีจะออกมาเป็นสีขาวครับ
อันที่จริง  สีที่พ่นขาวทับง่ายที่สุดคือสีเงินครับ  สีขาวพ่นทับสีอื่นยากเพราะมันจืด และสีที่จืดสุดคือสีขาว ดังนั้นสีนี้พ่นทับสีอื่นยาก ยกเว้นสีเงิน
สีเงินอันที่จริงโทนใกล้สีขาว แต่พ่นทับสีอื่นง่ายเพราะเม็ดสีเหล็กเมตาริก  เนื่องจากโทนมันใกล้กันเลยทำให้สีขาวพ่นทับสีเงินได้ง่ายกว่าสีอื่น
แต่!!!  เนื่องจากสีเงินมันเงามาก ยิ่งเงายิ่งลื่น ทำให้สีขาวที่พ่นทับลงไปนั้น ขรูดถลอกง่ายกว่าพ่นทับสีอื่น เช่น สีรองพื้น
ดังนั้นควรหลีกเลี่ยงพ่นสีอื่น ยกเว้นเครียร์โทนทับสีเงิน เพราะจะถลอกง่ายกว่าปรกติ ยกเว้นพวกหลุมบ่อ หรือส่วนที่คิดว่าถลอกยาก แต่ถ้าพวกตามน่อง ตามข้อพับกันดั้มนี่ พ่นเงินตามด้วยสีอื่นโอกาศถลอกสูงครับ

2. สีจะออกมาด้านกว่าเดิมครับ  คือความเงามันจะครอปลง

อันนี่ก่อนพ่นเครียร์

อันนี้หลังพ่นเครียร์

หลังพ่นเครียร์  ความมันวาว ของสีจะหายไปครับ  แต่ก็ขึ้นกับความเงาของสีที่ใช้ด้วย
เช่น Alcad >Gaia >>>> Gunze
สมมุติ Alcad ความเงา 10 หลังพ่นด้านทับอาจจะดรอปเหลือ 7-8 แต่ถ้าพ่นเครียร์มันอาจจะดรอปเหลือ 8-9
สี Gaia สมมุติความเงา 8.5 หลังพ่นเครียร์ด้านอาจจะตกเหลือ 7
สี Gunze ความเงาตอนแรกอาจจะซัก 6 หลังพ่นด้านอาจจะเหลือซัก 4

อย่างในรูปนั่นสีเงินผมใช้ Alcad สีเงินอมฟ้าผมใช้ Gaia สีเขียวเมตาริกที่โล่ผมใช้ Gunze
เครียร์กึ่งมันกึ่งด้าน  ออกมากันเซ่ด้านมาเลยไม่เหลือความเงาเลย

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ PaladinMode

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 8
Re: ถามเรื่องการใช้สีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 02:33:10 PM »
 :iconwish:
สุดยอดครับ
ตอบละเอียดมากเลยครับ
โมก็เท่มากๆ

ขอบคุณครับผม