ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีทำ Candy effect โดย Alclad II  (อ่าน 2873 ครั้ง)

ออฟไลน์ due148

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
    • Yuki No Model
วิธีทำ Candy effect โดย Alclad II
« เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 01:27:31 PM »
สวัสดีครับ วันนี้มาแนะนำวิธีทำcandy effectโดยการใช้สีAlclad II กับสีเคลียร์นะครับ เทคนิคนี้คือการทำสีให้เงาๆแลดูมีมิติมากกว่าสีเงาธรรมดา อารมณ์ประมาณว่าสีรถน่ะครับ ผมเองก็อธิบายไม่ค่อยถูก เอาเป็นว่าไปดูกันเลยดีกว่าละกันนะครับ

1)   ขั้นแรกเริ่มด้วยลงรองพื้นสีดำเงา ALC-304 Gloss Black base รองพื้นตัวนี้ลงกับตัวงานได้เลยนะครับ ไม่ต้องมีรองพื้นตัวอื่นก่อน อย่าลืมรอสีแห้งสนิทก่อนด้วยนะครับ

2)   ต่อมาก็ลงสี ALC-107 Chrome for Plastic ขั้นตอนนี้ผมพ่นบางๆแค่สองชั้น รอซักพักไม่เกิน5นาที แล้วก็ปัดด้วยแปรงขนนุ่มจะทำให้เงาขึ้น (เทคนิคจากคุณ Toby)ถึงตรงนี้รอสีChromeแห้งซัก15นาที

3)   คราวนี้เรามาดูสีเคลียร์กันดีกว่า ที่โชว์ให้ดูในรูปเป็นclear pink ผสมกับ clear black แล้วก็ deep clear red ของMr.Colorนะครับ

4)   คราวนี้ก็มาถึงตอนพ่นละ ค่อยๆพ่นทีละชั้น พ่นให้หนสหน่อย แต่ต้องระวังสีเยิ้มนะครับ ไม่งั้นเดี๋ยวต้องกลับมาซ่อม อาจจะเลือกพ่นบางๆแต่ทีละชั้นก็ได้ครับ เวลาทำโมหลายชิ้น ผมจะพ่นทีละ7-8ชิ้น แล้วก็วนกลับมาพ่นชั้นต่อไป วนไปเรื่อยๆจนได้สีที่ต้องการ
ชั้นที่1

ชั้นที่2

ชั้นที่3 จะเห็นว่าเริ่มเงาขึ้นมาแล้วครับ ใครพอใจที่สีแบบนี้ จะหยุดแค่ตรงนี้ก็ได้ครับ แต่ผมขอต่ออีกชั้น

ชั้นที่ 4

สีต่างๆที่ผมใช้RG Char’s Zaku แล้วจะลงรูปโมให้ดูนะครับ

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
Re: วิธีทำ Candy effect โดย Alclad II
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 03:03:39 PM »
ขอบคุณสำหรับเทคนิคดีๆนะครับ