ผู้เขียน หัวข้อ: การเลือกใช้น้ำยาทารูปลอก  (อ่าน 3788 ครั้ง)

ออฟไลน์ mel_thainin

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
การเลือกใช้น้ำยาทารูปลอก
« เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 06:53:12 PM »
มีบ้างมั้ย ยี่ห้ออะไรก็ก็ได้ ที่ราคาถูกกว่าหรือในปริมาณมากกว่า 2 ยี่ห้อบน เเล้วคุณภาพเป็นอย่างไรครับ หาซื้อได้ที่ไหนบ้าง

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2014, 08:51:15 PM โดย mel_thainin »

ออฟไลน์ nanahaji

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 8
Re: เเนะนำเคลียร์ด้านที่ไม่ใช่ tamiya กับ mr.hobby หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 02:44:36 PM »
ถ้าสีป๋องก็พวก Leyland อ่ะครับ ถ้าแอร์บรัชคงเป็นสาย Alcad ไม่ก็สียี่ห้อจีน ๆ อ่ะครับ :iconshy:

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
Re: เเนะนำเคลียร์ด้านที่ไม่ใช่ tamiya กับ mr.hobby หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 04:08:22 PM »
ถ้าราคาไม่แพงก็คงมีแต่ของ Layland หละครับหาซื้อได้ตามร้านวัสดุก่อสร้างทั่วๆไป  ถ้าพ่นจากกระป๋องเลยเนื้อสีจะออกมาหยาบกว่าพ่นจากแอร์บรัชพอสมควร แต่ถ้ากดออกมาเอาไปพ่นในแอร์บรัชคุณภาพก็ออกมาใช้ได้ครับถึงจะไม่ดีเท่าของ Mr.Hobby

ส่วนสีกระป๋องยี่ห้องอื่นๆสมัยก่อนที่เคยลองก็มีพวก WIN TOA PYLAC KOBE ส่วนตัวแล้วคิดว่าเนื้อสีสู้ของLaylandไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Re: ขอคำปรึกษาในการพิมพ์ดีคอลน้ำของตัวเอง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 07:47:16 PM »
อยากได้ของตัวไหนล่ะครับ เผื่อเจอจะเอามาแปะให้

การพิมพ์ Decal มีข้อยากคือ
ถ้าเป็นแบบใส พิมพ์ด้วยหมึก แดง เหลือง น้ำเงิน ดำ ส่วนที่เป็นสีขาวจะไม่มีการพิมพ์ ถ้าไปแปะบนโม.ที่ไม่เป็นสีขาว สีมันจะเพี้ยน
แต่ถ้าใช้ Decal สีขาว ก็ต้องตัดขอบกันแม่น ๆ หน่อย

ไม่งั้นก็ต้องไปหา Inkjet ที่มีหมึกสีขาวด้วย แล้วพิมพ์บนแบบใส

ออฟไลน์ mel_thainin

• *
  • Like: 1
คำถามเกี่ยวกับน้ำยาป้ายดีคอล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 06:09:51 PM »
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=22005.0

ข้อมูลจากในกระทู้นี้พอทราบว่า ทั้ง 2 ขวดมีคุณสมบัติกัดดีคอลให้เเน่นกับพื้นผิว ขวดฟ้ามีคุณสมบัติเป็นกาวมากกว่า

ไปขอคำเเนะนำจากร้านขายโมที่นึงบอกว่า ใช้งานเหมือนกันเลยโดยการป้ายลงไปบนดีคอลได้เลย เเต่กระทู้บอกว่า ป้ายลงบนผิวก่อน บางคนบอกป้ายทับดีคอล เลยอยากทราบว่าข้อมูลไหนถูก

ถ้าขวดฟ้าที่มีคุณสมบัติเป็นกาวติดดีคอลน้ำเเน่นโดยทาลงไปบนผิวก่อนถูกต้องจริง จะทาทั้งขวดเขียวเเละฟ้าลงไปในดีคอลได้มั้ย (ขวดเขียวให้มันบางเเละเเนบผิว ตามด้วยขวดฟ้าประมาณนี้)

ขวดฟ้าเเละขวดเขียว ทาขวดฟ้าก่อนติดดีคอลน้ำ ถ้าเเห้งเร็วเเละเเน่น ก็ทำงานได้เร็วกว่า ส่วนขวดเขียวถ้าคุณสมบัติใช้กับดีคอลน้ำคล้ายกันกับขวดฟ้า คุณเขียวอาจจะดีกว่าที่จะกัดดีคอลให้เเนบลงไปบนพื้นผิวที่ไม่เท่ากันหรือผิวนูนผิวร่อง(หรือปล่าว)

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2014, 06:19:38 PM โดย mel_thainin »

ออฟไลน์ ClaZ

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 08:52:20 PM »
ถ้าเป็นขวดสีเขียวลองศึกษาที่กระทู้นี้ดูครับ
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=24000.0

ผมกำลังศึกษาอยู่เหมือนกัน

credit : JinBikeR

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
Re: การเลือกใช้น้ำยาทารูปลอก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 10:58:39 AM »
เท่าที่สังเกตุคนใช้ เขาก็ใช้ทั้ง 2 วิธีนะ ทาก่อน หรือ ทาหลังตามสะดวกเลย

เเต่หลักๆ ทั้ง 2 ขวดมันมีการใช้งานตามชนิดของดีคอลเเละ พื้นที่จะติดมากกว่าครับ

1 mark setter คุณสมบัติมันคือ กาวใส เคลือบดีคอลไม่ให้หลุดนะละ  ธรรมชาติ ดีคอลมีกาวอยู่ในตัวเเล้ว

เเต่พวกดีคอลชิ้นเล็กมากๆกาวจะน้อย  เช่นพวก คำเตื่อนต่างๆ พอเเห้งเเล้ว มือไปโดนนี่ หลุดครับ

เลยต้องทาน้ำยาตัวนี้ ขณะตอนติด หรือ ทาทับตอนดีคอลเเห้งเเล้วอีกครั้งครับ

2 mark softer หรือ น้ำยากัดรูปลอก คุณสมบัติคือให้ดีคอลอ่อนตัวลง  เเต่ถ้าทามากไป กัดตามชื่อครับ หลักๆใช้กับดีคอลเเผ่นใหญ่ครับอย่างเช่นดีคอลของพวกสเกลโมเดล

รถยนต์ มอไซด์ เครื่องบิน ทั้งหลายเเหล่  กันดั้มไม่ค่อยได้ใช้ เพราะดีคอล น้อย + เเผ่นเล็ก

ดีคอลบางยี่ห้อถ้าขนาดใหญ่ เขาจะทำให้ดีคอลมีความหนาพอควรเพื่อให้เเข็งเเรง เเต่บางยี่ห้อก็ปรกติ ตรงนี้ต้องตรวจดูก่อนติดด้วย

ที่นี้ถ้าดีคอลมีขนาดใหญ่ หรือ มันหนา บางที่มันก็เผยอ ไม่เเนบหมดจดไปบนผิวโมทั้งหมด  เพราะผิวโมบางทีก็ไม่เรียบ เช่น ผิวเครื่องบินทีมีรอยดีเทลมากมาย ผิวรถถังที่ขรุขระ เป็นต้น

เลยต้องใช้น้ำยาตัวนี้ช่วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2014, 11:01:08 AM โดย San »

ออฟไลน์ dendro

• *
  • Like: -4
    • facebook
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 12:38:37 PM »
http://www.tamiya.com/english/products/87102mark_fit/index.htm
แล้วตัวนี้ใช้ยังไงครับ

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 04:06:52 PM »
น่าจะเป็น mark setter ของ tamiya ครับ ใช้ชื่อว่า mark fit เพื่อไม่ให้ซ้ำกัน