ผู้เขียน หัวข้อ: ขอโชว์บ้างครับ ครั้งแรก Sinanju SD โมจีน สี่กระป๋อง  (อ่าน 3018 ครั้ง)

ออฟไลน์ kenghot

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ปกติไม่ได้ค่อยปลื้ม SD เท่าไหร่ แต่ที่ทำเพื่อจะลองเทคนิคต่างๆที่อ่านๆเอาจากเวปนี้ เพื่อที่จะไปทำ MG Sinanju ver ova ครับ
เป็นโมจีน ค่อนค่างกระท่อนกระแท่นพอสมควร หลวมบ้างหักบ้าง ซ่อมๆกันไป ยังมีงานจีนอยู่อีกสองตัวเหลืออยู่ ไว้ฝึกประสบการณ์ไปก่อน หลังจากนั้นลุยของแท้แล้วครับ
งานเป็น สี leyland เกือบทั้งหมด ยกเว้น ลายทองบนพื้นดำ ใช้สีดำ อีนาเมล เพื่อทำ technic reverse wash

รองพื้น ด้วย สีเงิน L-19 ก่อน แล้วตามด้วย candy tone gold P-9 แล้วจบด้วย candy tone red P-5
สีดำ candy tone P-10
ลวดลายทอง ใช้พื้นสีดำของ tamiya
ปิดงานด้วย clear มัน leyland

รูปไม่ค่อยเยอะนะครับ จัดท่ามากไม่ได้ เดี๋ยวหลุดเป็นชิ้นๆ

ออกแดงๆ เหลื่อมทอง

โชว์เทคนิค reverse wash

รายละเอียดหลังๆชักขี้เกียจ จริงๆต้องมีสีขาวตรงปลายไอพ่นด้วย

จุดบอดของงานนี้คือโล่ ดันไปใช้วิธีบังพ่นด้วย พอลอกกระดาษกาวออก ทำให้สีดำหลุดไปด้วย เซงเลย ใครพอรู้ไหมครับ ใช้กระดาษกาวยี่ห้ออะไรดี ตอนนี้ผมใช้ 3m อยู่

พอได้นะผมว่า เตรียมจัด ตัว mg โลด

มีท่าเดียวนะ แต่หลายมุม 555

ซูมสักนิด

ได้แค่นี้แหละ รายละเอียดยิบย่อย ไม่ทำแระ งิงิ

เทคนิคที่จำเป็นสำหรับ sinanju : reverse wash ทำไม่ยากอย่างที่คิด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2014, 10:13:20 AM โดย kenghot »

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
Re: ขอโชว์บ้างครับ ครั้งแรก Sinanju SD โมจีน สี่กระป๋อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 12:30:19 PM »
ถ้าเป็นโมเริ่มต้นทำสีก็โอเคนะ  สีเเนวพ่นเคลือบนี่ พ่นยากพอสมควรครับ ไม่ว่าจะจากกระป๋อง หรือ จากเเอร์บรัช

เท่าที่เห็นเม็ดสีที่ผิวจะหยาบอยู่  โมมันตัวเล็กครับ เข้าใจ ส่วนสีกระป๋องก็เม็ดสีมันใหญ่ไป เลยไม่ค่อยเข้ากัน

ลองฝึกพ่นสีกระป๋องให้ชำนาญครับ ฝึกบ่อยๆเด๋วจะควบคุมมันได้ดีขึ้น งานก็จะสวยเองครับ

ออฟไลน์ kenghot

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: ขอโชว์บ้างครับ ครั้งแรก Sinanju SD โมจีน สี่กระป๋อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 12:57:15 PM »
ถ้าเป็นโมเริ่มต้นทำสีก็โอเคนะ  สีเเนวพ่นเคลือบนี่ พ่นยากพอสมควรครับ ไม่ว่าจะจากกระป๋อง หรือ จากเเอร์บรัช

เท่าที่เห็นเม็ดสีที่ผิวจะหยาบอยู่  โมมันตัวเล็กครับ เข้าใจ ส่วนสีกระป๋องก็เม็ดสีมันใหญ่ไป เลยไม่ค่อยเข้ากัน

ลองฝึกพ่นสีกระป๋องให้ชำนาญครับ ฝึกบ่อยๆเด๋วจะควบคุมมันได้ดีขึ้น งานก็จะสวยเองครับ

ขอบคุณครับ แต่ถ้าเป็น mg ต่อไปคงใช้ airbrush ครับ ตัวนี้เอามาลองดูว่าสีจะออกมาหน้าตายังไงเฉยๆครับ