ผู้เขียน หัวข้อ: สีสเปรย์ กระป๋อง (leyland) เราเอาสีมาเก็บลงขวดได้ไหมครับ  (อ่าน 6645 ครั้ง)

ออฟไลน์ kenghot

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
คือผมใช้ airbrush โดยใช้สี leyland โดยจะฉีดลงทุกพลาสติกให้พอเต็ม airbrush แล้วเอาเทใส่ airbrush พอหมด ก็พ่นใส่ถุงใหม่
เราสามารถเอาทั้งหมดในกระป๋องมาเก็บลงขวดไว้ก่อนได้ไหมครับ (ขี้เกียจฉีดบ่อย)
แล้วถ้าเราเจาะรูกระป๋องแล้วเทนี่ได้ไหม มันจะระเบิดหรือป่าว
แล้วเทลงขวด ปิดฝา มันจะเก็บได้นานไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
หลายๆคนในเวบก็ใช้วิธีนี้อยู่ครับ เพราะประหยัด สะดวกสำหรับเพื่อนๆที่อยู่ ต จ ว อาจหาซื้อสีกระป๋องได้ง่ายกว่า

ให้เอาตะปูตัวเล็กๆ หรือ เหล็กเเหลม อาร์ตไนท์ อะไรก็ได้เเล้วเเต่ถนัด มาเจาะโคนกระป๋องสี เยื้องๆหัวกระป๋อง

เจาะลงไปจนทะลุจะมีลมดันออกมา ให้นำไปตั้งในที่ปลอดคนหรือ สัตว์ครับ ให้ลมในกระป๋องดันออกมมาจนหมด ประมาณ 1-2 ชม หรือ นานกว่านั้น

คราวนี้เจาะรูเดิมเพื่อขยายให้กว้างเพื่อเทสีลงในขวดเปล่า  อาจใช้ขวดสีเปล่าๆ หรือ ขวดพวกซุปไก่ทั้งหลายเเหล่ หลักๆคือ ขวดที่มีฝาปิดนะ ยกเว้นขวดพลาสติกบางประเภท

เพราะทินเนอร์สีกระป๋องมันเเรง อาจกัดจนพลาสติกทะลุได้

หลังจากได้สีเเล้ว  ถ้าอยากให้สีมีคุณภาพดีขึ้นก็ ตั้งทิ้งไว้เปิดฝาไว้เล้กน้อย ให้ทินเนอร์เก่าระเหยจนหมด เเล้วเติมทินเนอร์ที่มีคุณภาพดีกว่าลงไปเเทน

เเต่ถ้าไม่ซีเรียส ก็เอาสีที่ได้ กรอกใส่เเอร์บรัช พ่นได้เลยครับ

ปล. สีกระป๋องอาจมีตะกอนสีมากน้อย ขึ้นอยู่กับชนิดสี เเละระยะเวลาการเก็บ บางครั้งถูกเก็บไว้นานจากที่ร้าน ตรงนี้ควร หาตะเเกรงละเอียดมากรองสีอีกที เพื่อ สุขภาพของเเอร์บรัชของท่านคับ

กันเเอร์บรัชตันนะ เราเตือนเเล้ว เหอๆ

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
เอาได้ครับ ตะก่อนใช้อยู่  แต่สีมันเอามาทาไม่ได้นะครับ ทินเนอร์กัด

หลักๆผมตั้งใว้ก่อนให้สีตกตะกอนไปด้านล่าง ลมอยู่ด้านบน ซัก 1 คืน หรือถ้าเก้บค้างนานๆก็เอาได้เลย

แล้วค่อยๆเอาตะปูตอกครับ  จนได้ยินเสียง ฟี้ๆ ลมออก แล้วปล่อยไปคืนนึงครับ วันต่อมาเจาะกระป๋องขยายรูเทลงขวดได้เลย

ส่วนสีรอตกตะกอนแบยกชั้นเอาทินเนอร์ออก เติมทินเนอร์ดีๆแทนจะดีขึ้นครับ

ยกเว้นสีรองพื้นใส R2000 ครับ เก็บนานๆพ่นออกมาสีมันจะเป้นเม็ดๆเลยครับ เพราะแรกเริ่มเดิมทีมันห้ามโดนแดดอยู่แล้ว

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/