ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการพ่นแอร์บลัช  (อ่าน 7224 ครั้ง)

ออฟไลน์ CyberMage

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 2
  • ยอมรับสิ่งใหม่ๆ เปิดใจให้กว้าง แล้วชีวิตจะสบายขึ้น
สอบถามเรื่องการพ่นแอร์บลัช
« เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 10:39:59 PM »
พึ่งซื้อมาครับ

แบบว่าอ่านกระทู้เทคนิคมันหลายรอบละก็ไปไม่รอดครับ

เลขขอถามปัญหาหน่อยครับ อยู่ที่ขั้นตอนพ่นรองพื้นนะครับ ยังไม่ไปไหนเลย

1.เวลากดพ่นครั้งแรง เหมือนลมและสีจะออกมาแรงมากเลยครับ เปลืองสีมากเลย แก้ยังไงครับ บางทีเผลอลงในชื้นงานก็มี
2.ผมผสมสี สี : ทินเนอ 1:2 กะแบบนมสดไม่เป็น เวลาพ่นไปแลัวมันก็ยังเป็นน้ำอะครับ พ่นใส่กระดาษ มันก็เป็นน้ำ ต้องแก้ไงครับ
3.จากข้อ 2 ผมใส่สีรองพื้นเพิ่มลงไป คนๆ คราวนี้มันออกเป็นเม็ดอะครับ พ่นใส่กระดาษ เห็นเป็นเม็ด พ่นใส่ โมก็เหลวๆย้อยๆอยู่
4.ตัวเข็มด้านหลัง ปรับอะไรได้บ้างครับ หรือได้แค่ความกว้าง ผมปรับไม่ได้ขนาดซักที
5.กรวยสี ต้องปิดไหมครับ
6.เวลาพ่นห่างจากชิ้นงานเท่าไรครับ ผมใช้ 10cm ไกลกว่านี้เล็งไม่ถูกอะครับ
7.เวลาพักการพ่นไปอ่านกระทู้เทคนิค สีตันที่หัวทุกทีเลยครับ ต้องล้างตลอด แก้ยังไง
8.ตัวกรองไอน้ำ เห็นมีที่หมุนๆอยู่ใช้ทำอะไรหรือเปล่าครับ
9. แอร์บรัชผมเป็น single action เวลาพ่นผมก็กดไปสุดเลย ถูกป่าวครับ

อับเดทปัญหาเพิ่ม
11.ผมพึ่งสังเกตว่า แอร์บรัชผมรั่วครับ รั่วทางปากอะ เวลาขัดตูด เข้าไปสุดก็ไม่รั่วนะ ออกแต่ลม สีไม่ออก แต่พอขัดออกมานิดเดียว สีเริ่มไหลออกมาเองทางปาก มิน่าสีหมดไว แก้ไขยังไงได้บ้างครับ

พ่นมาสอง ชม ยังไม่ได้ซักชิ้น เสียไปบาน รบกวนด้วยครับ
สีที่ใช้ รองพื้นเทา ไกอา ทินเนอร์ ไกอา
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2014, 11:09:57 PM โดย CyberMage »
G Wars มันมาก

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
Re: สอบถามเรื่องการพ่นแอร์บลัช
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 11:18:03 PM »
ใช้ปั๊มลมอะไรครับฟังดูเหมือนแรงดันลมมันเยอะไปหน่ะครับ  ขอลายละเอียดแอร์บรัชที่ใช้กับปั๊มด้วยครับ

1. จากที่ว่ามา เป็นแอร์บรัชซิงเกิลแอคชั่น คือมันกดได้แค่ครั้งเดียวอยู่แล้วครับ น่าจะแค่ลมแรงไป  ไปปรับได้ที่ตัวกรองไอน้ำครับ ถ้าเป้นตัวกรองไอน้ำแบบมีที่ปรับ
2. เวลาผสมอย่าไปตามสูตรมากครับ  ขวดแต่ละขวดความเข้มสีไม่เท่ากัน ถ้่าพ่นมาเป็นน้ำแสดงว่าสีน้อยไปครับ ผสมไม่ดีพอ  แรกๆมือใหม่เอาง่ายๆผสมให้ติดแห้งนิดๆจะดีกว่าครับ เพราะคุมง่ายกว่า แต่สีจะออกมาสากนิดๆ
3. ก็น่าจะหนืดไปน่ะครับ  ส่วนที่เหลวๆ ย้อยๆนี่  เพราะแรงดันลมแรงไปหรือเปล่า
4. ของผมไม่มีครับ ไม่รู้เหมือนกัน น่าจะใช้ปรับความกว้างวงสีมั๊ง ไม่แน่ใจนะครับ
5. ของผมไม่ครับ ขี้เกียจล้างบ่อยๆ แต่มือใหม่ชั่งใจเอาเองละกันครับว่าจะมือไม่นิ่งจนทำหกใหม ความเสี่ยงมีลองประเมิญดู  แต่ส่วนตัวผมแทบไม่เคยปิดครับ
6. ประมาณนั้นล่ะครับ  แต่ถ้าลมแรงๆก็ห่างกว่านี้น้อย  ถ้าปรับลมน้อยก็จ่อใกล้เข้าไปอีก
7. ผมไม่แน่ใจนะครับ  สีหนืดไปหรือเปล่า ยี่ห้อกับชนิดแอร์บรัชก็มีส่วนด้วยครับ
8. ใช้ปรับแรงดันครับ
9. ผมไม่เคยใช้อ่ะครับ ธรรมดาใช้แต่ดับเบิล  แต่ซิงเกิลก็ตามชื่ออ่ะครับ น่าจะกดได้แบบเดียว

เริ่มแรกลองเช็คแรงดันลมดูก่อนครับ  น่าจะเยอะไป เกณ์หน้าปัดผมมันเบลอหมดแล้วบอกไม่ถูกเหมือนกันว่ากี่ Bar กี่ PSI รอท่านอื่นมาตอบต่อละกัน
ถ้าแรงดันไม่พอเหมาะ  อย่างอื่นก็ยากตามครับ  เพราะความหนืดสี ความห่างของชิ้นงาน มันแปรผันตรงกับแรงดันลมหมด
ลองปรับแรงดันลมให้พอเหมาะ แล้วผสมสีให้ความหนืดพอเหมาะน่าจะโอเคขึ้นครับ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• *
  • ยอมรับสิ่งใหม่ๆ เปิดใจให้กว้าง แล้วชีวิตจะสบายขึ้น
Re: สอบถามเรื่องการพ่นแอร์บลัช
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 12:05:22 AM »
http://www.hobbywave.com/viewer?image=7F76668E-4CA3-11DD-8AC0-8854CE86C5A8

Mr. Linear Compressor L3

ตัวเล็กลมไม่น่าเยอัมากนะครับ เดี๋ยวลองไปปรับก่อน

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 08:21:29 AM »
ขอรายละเอียดแอร์บรัชด้วยจะดีมากคับ
หลักๆน่าจะมาจากแรงดันลม
ต้องปรับเเรงดันที่ตัวกรองไอน้ำคับ
ดึงตรงหัวขึ้น หมุนตามเข็มนาฬิกา ได้แรงดันลมที่พอใจ แล้วกดลงคับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 10:39:00 AM »

ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 03:05:36 PM »
ถ้าเพิ่งซื้อเเอร์บรัชกับปั๊มลมมา อาจมีหลายอย่างสงสัย

จะตอบมันจะยาวมากครับ เอาเป็นว่า ดู รายการเเอร์บรัชเเก้กลุ้ม ของคุณ bboy ก่อนได้ครับ มีประโยชน์มาก  มี 9 ตอน น่าจะช่วยอะไรได้เยอะ

http://www.youtube.com/watch?v=pUxPH-iR1G0&index=10&list=UUd2kwAZIlufD8ubOdxr1AQQ

ดูจบเเล้วถ้ายังมีปัญหา ก็ลอง ปรึกษาคุณ  bboy  ไม่ก็ตั้งกระทู้ถามในนี้ได้ครับ

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 03:06:15 PM »
เอาเรื่องAir brushก่อนนะครับ แอร์บรัชแบบsingle action การทำงานของมันเหมือนเปิดก๊อกน้ำ เช่นspray gunของspray work การควบคุมปริมาณสีและลมขึ้นอยู่กับเรากดไกลงไปมากแค่ไหน ถ้ากดจนสุดสีและลมก็จะออกมามากเหมาะสำหรับพ่นคลุมหรือพ่นรองพื้น  แต่ถ้าต้องการรีดเส้นเพื่อพ่นไฮไลท์ หรือพ่นเข้าซอก มุม ให้ปรับตัวล๊อกขันเข้าให้ไกกดลงมาได้น้อยลง(ถ้าแม่นๆหน่อยปรับที่น้ำหนักนิ้วเราเองก็ได้แต่เมื่อย :iconfreak:

ลองไปหารูปมาน่าจะตัวนี้มั้ง

1.เวลากดพ่นครั้งแรง เหมือนลมและสีจะออกมาแรงมากเลยครับ เปลืองสีมากเลย แก้ยังไงครับ บางทีเผลอลงในชื้นงานก็มี
-ปั๊มลมชุดนี้ไม่มีถังพกลมทำให้ช่วงแรกแรงดันลมอาจจะออกมามากให้ลองปรับ Air Regulator ดูซึ่งรุ่นนี้ไม่มีหน้าปัดวัดแรงดันมาให้ก็ลองกะๆดูเอาแล้วกันครับ  :iconnasty:

2.ผมผสมสี สี : ทินเนอ 1:2 กะแบบนมสดไม่เป็น เวลาพ่นไปแลัวมันก็ยังเป็นน้ำอะครับ พ่นใส่กระดาษ มันก็เป็นน้ำ ต้องแก้ไงครับ
- กะเอาครับตอนแรกอย่าใส่ทินเนอร์เยอะ ถ้าพ่นไม่ออกหรือพ่นออกมาแล้วเหมือนใยแมงมุมก็ค่อยๆเติมทินเนอร์เพิ่มเข้าไปครับ

3.จากข้อ 2 ผมใส่สีรองพื้นเพิ่มลงไป คนๆ คราวนี้มันออกเป็นเม็ดอะครับ พ่นใส่กระดาษ เห็นเป็นเม็ด พ่นใส่ โมก็เหลวๆย้อยๆอยู่
- พ่นเป็นเม็ดมีหลายสาเหตุ เช่นคนไม่เข้ากัน, สีที่ใช้ใช้ตัวทำละลายต่างกัน, หรือผสมข้นไป (ถ้ามีรูปประกอบะตอบได้ชัดเจนกว่านี้ครับ)

4.ตัวเข็มด้านหลัง ปรับอะไรได้บ้างครับ หรือได้แค่ความกว้าง ผมปรับไม่ได้ขนาดซักที
- ตัวหมุนด้านหลังทำหน้าที่ล็อกเข็มหรือล๊อกไกครับ เอาไว้ใช้เวลาเราต้องการให้สีและลมออกมาน้อยเวลาพ่นรีดตามที่เขียนไว้ด้านบนครับ

5.กรวยสี ต้องปิดไหมครับ
- ปิดก็ดีครับเผื่อพ่นแล้วไซท์จัดสีจะได้ไม่หกออกนอกกรวย (ไม่ปิดก็ไม่มีผลอะไรครับแค่กลัวหก)

6.เวลาพ่นห่างจากชิ้นงานเท่าไรครับ ผมใช้ 10cm ไกลกว่านี้เล็งไม่ถูกอะครับ
- 10cm ไกลไปหน่อยครับสำหรับAir brushเปลืองสีเวลาจะดูว่าใกล้หรือไกลมีปัจจัยหลายอย่างทั้งความข้นเหลวของสี แรงดันลม หรือตำแหน่งและขนาดของชิ้นงาน โดยเอาง่ายๆคือขยับเข้ามาแล้วดูไม่ให้พ่นแล้วมันเยิ้มก็พอครับ ส่วนเวลาจะพ่นรีด หรือทำไฮไลท์ให้ปรับตัวขันด้านหลังและปรับAir regulatorให้ลมออกมาน้อยๆแล้วขยับแอร์บรัชเข้าไปจ่อใกล้ๆเลยครับ

7.เวลาพักการพ่นไปอ่านกระทู้เทคนิค สีตันที่หัวทุกทีเลยครับ ต้องล้างตลอด แก้ยังไง
-น่าจะเพราะนมหนูรั่วนั่นแหละครับสีเลยไปแห้งแข็งตันที่หัว

8.ตัวกรองไอน้ำ เห็นมีที่หมุนๆอยู่ใช้ทำอะไรหรือเปล่าครับ
- ตัวAir regulatorนั่นแหละครับทำหน้าที่ปรับแรงดันลมให้ออกมาคงที่ แต่ถ้าดูยากไม่มีหน้าปัดบอกแรงดัน ก็ซื้อ3ทางกับpressure gauge มาต่อเพิ่มเอาครับ (จริงๆไม่จำเป็นเท่าไรเพราะผมเองก็ปรับครั้งเดียวใช้ได้แล้วก็ไม่ได้ปรับอีกเลย)

9. แอร์บรัชผมเป็น single action เวลาพ่นผมก็กดไปสุดเลย ถูกป่าวครับ
- กดมากสีออกมาก กดน้อยสีออกน้อยเด้อ

10. ไม่มีข้ามไปข้อ11 :icondisapp:

11.ผมพึ่งสังเกตว่า แอร์บรัชผมรั่วครับ รั่วทางปากอะ เวลาขัดก้น เข้าไปสุดก็ไม่รั่วนะ ออกแต่ลม สีไม่ออก แต่พอขัดออกมานิดเดียว สีเริ่มไหลออกมาเองทางปาก มิน่าสีหมดไว แก้ไขยังไงได้บ้างครับ

-แรงดันลมปกติของปั๊มชุดนี้อยู่ที่ 0.05MPa = 0.5 Bar ซึ่งก็ไม่ได้มากเท่าไรไม่น่าจะมีผลเรื่องสีออกเยอะ น่าจะเป็นที่บอกว่าสีรั่วออกด้านหัวมากกว่า อาการนี้อาจจะเกิดจาก2สาเหตุ
1. มีสิ่งอุดตันบริเวณนมหนู(์Nozzle) ลองถอดเข็มออกมา แล้วล้างดู (มือใหม่ยังไม่แนะนำให้ถอดนมหนูมาล้างเอง แต่อยากลองก็ไม่เป็นไรมันต้องมีครั้งแรกกันทุกคน :iconfreak:) เวลาล้างใช้ทินเนอร์ก่อสร้างทั่วไปก็ได้ไม่เปลือง

2. อาจจะเกิดจากเข็มตอนประกอบดันเข้าไปไม่สุด ให้คลายตัวล๊อกเข็มออกแล้วดันเข้าไปให้สุดแล้วล๊อกใหม่

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 09:54:00 AM »
ต้องของคุณทุกคนมากเลยนะครับ
หายไปนานเพราะมีเหตุนิดหน่อย

ตอนนี้ผมลองปรับนู่นนี่นั่น จนได้ค่าที่ว่าโอเคแล้วอะครับ ติดที่สีตันบ่อย ต้องกรอก่อนและหลังพ่น บางทีต้องหมุนปาก(นมหนูมั้ง) มาล้าง

ลองพ่นดูก็ขัดติดๆนิดหน่อยครับ คือสีมันไม่เรียบ เป็นด่างๆ มีรูปมาให้ดู อยากรุ้เป็นเพราะอะไรครับ
โมที่ใช้เป็นซากโมจีน ไม่ขัดนะครับ

อันนี้เป็นรองพื้นดำ ไกอานะครับ จะเห็นว่าสีเป็นด่างๆ ก่อนหน้านี้เคยใช้รองพื้นเทาของไกอา ไม่เป็นด่างนะ แต่เยิ้มแทน

อันนี้ใช้แฟรชครับ มองเห็นสีฟ้าเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2014, 11:13:00 AM โดย CyberMage »

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 04:09:49 PM »
ถ้าพ่นตอนกลางคืนโอกาสด่างมีมากครับ กับ ตักสีมาจากขวดโดยไม่ได้กวนสีให้เข้ากันก่อน  หรือ ผสมสีเข้ากับทินเนอร์ไม่ดีพอ

ลองเชคดูไปทีละข้อนะครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 08:27:18 PM »
น่าจะเป็นพ่นหลางคืนห้องแอร์ กับผสมทินเนอร์ไม่ดี ครับ

ออฟไลน์ VmaxRED

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 29
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2014, 12:25:53 AM »
ระหว่างพ่นเอาพู่กันแตะๆทินเนอร์แล้วเช็ดนมหนูเป็นระยะจะช่วยให้พ่นลื่นขึ้นครับ พ่นใส่กระดาษขาวก่อนลงชิ้นงานทุกครั้งกันพลาดด้วยครับ